Abarizetou Jean Desire Kanyama. Ajali ya gari lisitokeza leo siku ya nne katika barabara nambari moja, Kinshasa Kikwit. Matokeo ya kwanza ya muda naripotiwa na polisi ni ya kufariki kwa watu watu kumi na kenda na kuumizwa kwa wengi. Chanjo ya kupinga polio kipindi cha tatu kilianzishwa leo siku ya ine hapa mjini Kinshasa na katika majimbo, mwanzo ulioendeshwa katika hali ya uzembe, ikiwa wenye kutoa chanjo hawakuonekana katika mji na mjini Kisangani. Kamanda wa majeshi za Monisko anakusudia kuomba watoaji wa fedha bajeti ya juu kwa ujenzi wa kituo cha kijeshi cha Lukusa Palubunga. Jenerali Chander Prakash aliahidia hivyo wakati wa ziara ya kazi katika kituo hicho kinachokarabatiwa na shirika la kimataifa la wamishaji OIM. Ajali ya gari lizitokeza leo siku ya ine katika barabara nambari moja Kinchasa Kikwit. Matokeo ya kwanza ya muda kutoka polisi yanaripoti ripoti kuwa watu kumi na kenda walifariki na wengi waliumizwa. Sababu za ajali hiyo ni kutembeza haraka, imesema duu hiyo hiyo pakikwite. Taarifa ya Fabien Kambwizi inasoma Sidoni nawe Karinda Musu. Msiba huu ulijitokeza pa bea pa ya bitangu inaoitwa Trois Prince pa kilomita ya pata makumi tano na mji wa Kikwit. Jambo kutoka polisi ya usalama barabarani katika mji wa Kikwit jimboni Bandundu linajulisha matokeo kwa muda. Watu kumi na kenda wanafariki wakiwamo wanawake kumi na moja na watoto wachanga ine. Gari ilitoka Kinshasa ilikuwa nasafirisha samaki ya chumvi yenye kuitwa Makwala. Gari ilipinduka pa saa tano ya mchana. Ofisi ya polisi ina chanjo ya kupinga polio kipindi cha tatu kilianzishwa leo siku ya tatu leo siku ya ine hapa mjini Kinshasa na katika majimbo. Mwanzo ulioendeshwa katika hali ya uzembe, wenye kutoa chanjo hawakuonekana katika mji, lakini wananchi waliokaribishwa na waandishi wetu Dona Madima na Fabrice Buruko walionyesha ukubali wa kupokea chanjo. Pasatano ya mchana ndio tulifika mabarabarani kandokando ya kanisa Notre Dame de Fatima mtani Gombe. Pasatano na nusu tulikutana na mtu mmoja ambaye alikuwa anatoa chanjo. Tulipata chanjo. Mtoaji wa chanjo anaeleza kama walianza kazi tangu kipindi cha kwanza. Mara hii ni kipindi cha tatu. Kwa ulizo kuhusu wanamlipa ngapi kwa kazi hiyo, alikataa kutujibu. Katika matembezi tulikutana na kiongozi mmoja wa watoaji wa chanjo. Anaeleza kama wanamlipa dola za Kimerikani kwa siku na inafaa kuizidisha kwa mara saba kwa juma. Lakini watoaji wa chanjo wanapokea dola za Kimirikani tano kwa siku, ila pesa hizo wanaomba kuongezeka kwa pesa kwa sababu wanaochanja wanapashwa kusafiri na wanapashwa kula. Watu walikuwa wanapata chanjo moja kwa moja, lakini hawakukuwa wengi. Mmoja wa waliopata chanjo anashauria watu wengine waweze kuenda kupata chanjo huu wa kupinganisha ugonjwa wa kupooza viungu vya mwili. Matokeo ya operesheni kujulisha kama mwito huu ulipokelewa vizuri au hapana. Kwa upande mwingine, mjini Mbujimai katika jimbo la Kasai Mashariki, wajane wa wanajeshi na walioumizwa katika vita mbalimbali mbali wa jimbo la tano la kijeshi waliandamana jana, siku ya tatu, au wanadai malipo katika hali ya kawaida ya mishahara yao ya mwezi pamoja na marupurupu yao kutoka Rais wa Jamhuri. Moja kati ya wajane anafasiria mbele ya mikrofoni ya Emmanuel Elameji wa Kabedi. Jina langu Ukasala Mwaluke, mume wangu alikufa wa kuvita. Nina watoto saba, awaende shuleni, nimekosa mavazi safi. Hakuna ngisi ya kusafisha kwa kugeuza kwa kupata mavazi mengine. Nimepasha kutumika kwa jirani nyumbani au shambani mwao, wanaweza nipatia kipimo cha unga. Ndiyo ngisi, nimeishi tulizania ya kuwa franga hizo zitatusaidia. Wao peke yao ndio walituita kwani tupokee franga hiyo kufika hapo siku ya posho. Wamesema ya kuwa hakuna pesa, tumetembezwa zaidi. Leo wamesema tena ya kuwa hakuna fedha. Tumuone te kwake, yeye te amesema ya kama hana franga, lakini jemadari alimwomba atupatie franga. Jemadari amesafiri, hakuna franga. Mshahara tumeomba ni huo wa mwisho wa kazi, ili turudi mjini kwetu. Na kunako jimbo la tano la kijeshi, mwenye kuhusika na wafanyakazi anasema malipo ya prime inayoarifiwa hapo yalicheleweshwa na kuundwa daftari za kweli za wajane na wengine wenye kufaidishwa, na kwa wenye kutamani kurudi katika jimbo zao za asili wanapashwa tayarisha vibarua kwa kuruhusiwa bila shaka. Na kusini ya Ubangi, makabila ya Waenyele na wa Munzaya yalikuwa na maandamano makubwa jana siku ya tatu, ni katika sekta ya Dungu kaskazini ya jimbo la Equateur. Kipindi hicho cha pili cha uchunguzi wa haki wa hali kati ya makabila hizo mbili kiliendeshwa chini ya uandalizi wa shirika Search for Common Ground katika usaidizi wa MONISCO na ASER, na waandishi wa taifa pamoja na wakimataifa walikuwa hapo, kati yao mwenzetu wa Mbandaka Paul Richard Malengela. Taarifa yake inasoma waliochukua masemi wanaona kama kuna mwendo katika mpango wa kupatanisha jamaa hizi mbili tangu mkataba wa kutokushambulia uliosainiwa mwezi wa tatu uliopita mwaka tunao sasa. Wakaji wa Enyele na Monzaya wanakutana msituni na katika visima vya samaki. Wapatanishi walikutana muda wa siku tano pa Monzaya. Mafunzo yaliongozwa na shirika lisilokuwa la kiserikali Search for Common Ground kuhusu namna ya kubadirisha ugomvi na kuendesha upatanishi na usaidizi wa shirika MONUSCO na HCR. Msimamizi wa MONUSCO aliomba pande zote mbili ziweze kusikilizana na viongozi wa serikali kwa kufaidishwa na mpango wa kustawisha. Shirika HCR linaaidia kusaidia kwa mpango wa kurudisha wanaotamani kurudi. Search from Common Ground linakubali kuendesha mpango mpaka mwisho. Upande wake, kiongozi wa Dongo anaaidia kuomba msaada kwa wasaidizi na kwa viongozi kusudi ya kutoa jibu kwa matatizo ya wakaaji, wakaaji wa Monza ya wanaomba mipaka ziwekwe, mabarabara ya Jengwe na kuongozwe shirika litakaloleta mapato kwa ajili ya kuepuka ugomvi katika visima vya samaki, kwa sababu ni msingi wa ugomvi jimboni mashariki. Katika mji wa Kisangani, kamanda wa majeshi za Monisco amekusudia kuomba watoaji wa fedha bajeti ya juu kwa ujenzi wa kituo cha kijeshi cha Lukusa pa Lubunga. Jenerali Chander Prakash aliaidia hivyo wakati wa ziara ya kazi katika kituo hicho kinachokarabatiwa na shirika la kimataifa la wahamishaji OIM. Hiyo ni kutokana na usaidizi wa kifedha wa MONUSCO, wa jamhuri ya Kanada na Uingereza katika mpango wa kuboresha majeshi za FRDC. Maelezo mengi nawe Jacques Mukonkole kutoka mji wa Kisangani. Jemadari Prakash alitembelea kituo cha mafunzo ya waskari jeshi pale Lukusa, mtaani Lubunga, wakati kazi ya kuitengeneza ilikuwa imeendeshwa. Alipita fasi zote sawa katika vyumba vya kulala, ya kukulia, ya masomo na macho. Hata maofisi ya viongozi vilitembelewa. Bajeti ya kazi ya kutengeneza kituo hicho ni milioni moja na nusu ya dola ya Kimarekani. Kazi inafanyika kwa vipindi viwili. Ya kwanza ni kutengeneza majengo tano, yenye kuwa na kadiri ya vitanda 200 na 16, na ya Pili, ni kutengeneza macho tano vyumba saba vya masomo na kadhalika. Kwa kuona kama fedha wanayo ni ndogo kwa kutimiza kazi hilo, Bibi Yolande Musangi, kiongozi ya OIM Mchikisangani, aliomba musaada kwa kujenga kuhusu wapate vitanda mia tatu, na makumi tano katika senta hilo. ni kwa hiyo Jemadari Prakash aliaga kujulisha nia hilo kwa wakubwa wake. Tukumbushe kama senta Lukusa iliharibika vikali wakati wa mapigano kati ya wa EPDF na a wa APR mwaka Elfu mbili, Mchikisangani. Mchikisangani, jake mukonkole, Radio Okapi na usaidizi wa vituo vya sheria na magereza katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kukaza taifa ya haki, ndiyo iliyozungumziwa mwaka tunao kwa kusherekea siku kuu ulimwenguni ya wanajeshi wa Umoja wa Mataifa. Katika mpango huo MONUSCO ilizindua leo siku ya ine katika gereza kuu seperka makala hapa mjini Kinshasa, chumba cha maongezi kati ya wafungwa na wanamemba wa jamaa zao. Waziri wa sheria Luzolo Bambi alikubali kwamba gereza za jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo hazijibu kwa shurute za kimataifa. Tumusikilize akiwa mbele ya mikrofoni na Michel Kifindangoi. Tunatamani wafungwa wahukumiwe gerezani, lakini wapo watu wapo na haki na inafaa kuwaheshimu. Muliona vizuri kama katika gereza kuu ya makala hakukuwa tena fasi ya kuzungumuza, vyumba vile vilibadirishwa maofisi. Ndiyo sababu tunachukua hatua ya kujenga vyumba vipya vya mazungumuzo, kwa sababu ni fasi inaounga mfungwa na watu wengine. Katika Kongo ya Kidemokrasia, gereza zinajikaza kuheshimu kanuni ya kimataifa. Kanuni hiyo ni shaba, kanuni ya Umoja wa Mataifa kuhusu hali ya wafungwa haiheshimiwe sana katika gereza nyingi ulimwenguni. Hata nchi zinazoendelea zinajikaza kuheshimu kanuni ya Umoja wa Mataifa kuhusu hali ya wafungwa. Gereza zetu zinazokuwa katika matatizo zinajikaza kufikia shaba hiyo. Waziri wa sheria na haki za binadamu Zolobambi huyo. Akiwa mbele ya mikrofoni ya Michel Kifindangoi. E basi, huo utakuwa mwisho wa matangazo yetu ya jioni. Nasema shukran kwa wote waliojiunga nasi, kwa herini.