Radio Okapi, habari zetu Dunia ya Mukunda. Wapendwa wasikizaji wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili, karibuni na asalamu alaikum. Kabla ya yote, fateni kwanza mtasara wa habari zenyewe. Kinshasa mpango wenye kuhusika na uchanju mbalimbali kwa kupinga magonjwa kama vile poliomelite, unaozunishwa na idadi ya watu milioni saba tu ndio waliochanjwa mjini Kinchasa kwa kipindi hicho za tatu, na kuhakikisha kama kulivumbuliwa tena watu watano wenye kukumbwa na poliomelite mjini Kinchasa. Jimboni Kivu ya Kusini, mkuu kiongozi jimboni wa askari polisi jemadari Gaston Luzembo Similaka alitoa mwito kwa raia wote wa mji wa Bukavu kuungana pamoja kwa kupinga vitendo mawawaji vyenye kujishimika mjini mule Bukavu. Jimboni Kasai ya Mashariki, bei ya simenti imeshuka kwa dola za Kimarekani makumi ine na tano kwa gunia, yani saki moja, kulingana na mbele ilikuwa dola za Kimarekani makumi sita Habari nzuri kwa raia wa jimbo lile, kwani wataendelea na ujenzi wa nyumba zao. Habari kamili. Habari kutoka kunako mpango unaohusika na uchanjo wa dawa kwa kupinga magonjwa mbalimbali ucisha, kama idadi ya watu waliochanjwa kwa sasa ni milioni saba tu. Hiyo ndio idadi kwa muda yojulishwa leo hii, kabla ya kumalizishwa kwa kipindi cha tatu cha uchanjo wa watoto kama vile wakubwa mjini Kinshasa, na idadi hiyo ni chini sana kulingana na idadi ya mbele iliyokuwa milioni kenda ya watu waliochanjwa mjini Kinshasa na kwa wakati huu mpango peve kunajulisha kama kulivumbuliwa tena watu watano wenye kukumbwa na poliomelite katika mji wa Kinshasa, na idadi ya wagonjwa ni sasa kwa jumla makumi tatu na tatu ndio wenye kukumbwa na polio. Mganga kiongozi cha peve anajieleza juu ya hatari hiyo. Audrey Mulumba mbele ya mikrofoni ya Michel Kifinda. Le bilan, uh, tunaweza sema kama matokeo ni mazuri kabisa ojoflui, lakini ingikuwa vizuri wenye awakutelewa chanjo wa itolewe ili ugonjwa wa polio usiambukizwe tena jambo la uzuni kwa mji wetu wa Kinshasa Ni kuona kwamba hesabu ya wagonjwa inaendelea na kuongezeka mwanzoni walikuwa makumi mbili na kenda na sasa wanakaribia makumi tatu na tatu hali yenye kuleta uzuni sana kwa ulizo ya kujua sababu gani ugonjwa unadumu. Naweza sema kama siyo tatizo ya chanjo, kwa sababu imeisha onyesha nguvu yake pale Kasai ya Magharibi. Huko tulikuwa na wagonjwa makumi sita na mbili na kwa leo wanabaki wawili peke yake. Ndio maana tutakuwa na matatizo kama watu wote awapate chanjo kwa kupinga mdudu wa polio wenye kushambulia mji wa Kinshasa peve huenda kukusudia kwa kuanzisha operesheni nyingine ya kuwachanja watu siku za usoni. Na kuhusu kampeni ile ya uchanjo wa dawa ya kupinga polio, wenye kuhusika na uchanjo ule wananungunika sana, kwani wanatumika katika hali mbaya sana. Muda wa siku tano ya kazi za uchanjo watalipwa dola za kimarekani makumi mbili na tano ni kusema dola tano kwa kila siku. Wanadai walipwe dola tatu juu ya usafirishaji wao, lakini si bado bado kulipwa mmoja. Wana njeleza mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Michel Kifinda Ngoy. Tulipata mashida nyingi sana kwa sababu watu wakaanza kusema kwamba mandu yenye kuleta ugonjwa wa macho, wengine pia kusema mandu yenye kuwa uchungu. Tusema kwamba kulikuwa tatizo nyingi, lakini tukafanya namna yote kwa ajili ya kuwatuma kujichanja ndui. Kulikuwa tena mashida zingine sawa kutembea bila kuna kitu hata moja, na pia katika jua ya makari, hata pesa ya kulipa gari haikuwe. Walipashwa kutupatia dola tatu ndio ya kulipa gari, paka leo kuna kitu lolote waliofanya vibarua vyenye kujelekeza mambo za Vingalikuwa kidogo sana, hii ndio ilitutumwa kwa kutosha pesa zetu kwa ajili ya kuongeza vibarua vingine, ndio shida tuliopata. Mipango ya kupinga vitendo vya wawaji mjini Bukavu yonao lazima ya watu wote wa kusudia kuweza kupinga hali hiyo watoto kama vile wakubwa. Wa kubwa Except wa askari polisi jimboni Kivu ya Kusini, anatoa mwito kwa wakaji wote watoto wakubwa, viongozi vya jimbo na vituo vyote vya kupinga pamoja vitendo vile vya ujambazi kwa mauaji venye kutendeka bila kila mara mjini Bukavu. Jemadari Gasto Luzembo Semilaka alitaja vitendo vilivyofanyika tangu tarehe kumbili na mbili hadi tarehe kumbili na tatu mwezi wa tano ambao watu ine waliuawa katika kata za mji wa Bukavu, juma moja baadaye. Leo hii Jemadari Gasto Luzembo Semilaka aliweza kukutana na wanamemba wa mashirika ya raia na wale wa kisiasa kwa kuweza kusimulia juu ya jambo lile. Jemadari Gasto Luzembo Luzembo Semilaka, mbele ya mikrofoni ya Jean Kasami. Kutawanywa kwa silaha za kivita, kuwepo kwa vikundi vilivyobaki na vyenye kumiliki silaha vya wa FDLR na vinavyoendesha mashambulizi, kukataa kwa vikundi mbalimbali mbali kwa kuchanganyika na FRDC ni kama maimai ya kutumba na wengine, idadi ndogo au yenye kuzea au isiyoelimishwa zaidi, upande wa polisi, kuzurura kwa watu wenye sare za kijeshi au mavazi ya kiraia na wak miliki silaha, kujiingiza kwa wanasiasa katika mambo ya jimbo na ya idara zenye kuhusika na usalama, kuwepo kwa vijana walioondoshwa jeshini na wasioshughulikiwa, kukataa kwa maafisa wa kijeshi na wapolisi wa moja wa moja kwa kwenda nje ya jimbo lao mahali wanapotumwa kwa kazi na wakati huo wa mkutano wake jemadari Gaston Luzembo Semilaka alionyesha silaha tano na kibweta cha masasi iliyochukuliwa wakati wa operesheni ya msago ulioanzishwa siku moja kisha mauaji yale. Jemadari Gaston Luzembo Semilaka aliahidia kuzidisha mipango ya misago mjini Bukavu kwa shabaha ya kugunasa na kuwagundua wale wauaji na jimboni Kivu ya, ya Kivu morazi ya jimboni, jimboni Kasai ya mashariki hutambua kama bei ya simenti imepanguka katika soko za mji wa Bujimayi. Habari hiyo ni hali hiyo inawafurahisha sana wenye kujenga nyumba na wenye kutumia simenti kwa kazi mbalimbali, kwani ni tangu miezi nyingi kazi zao zimechelewa. Shirika la wenye ku makampuni jimboni Kasai ya mashariki ya Nifek lilijulisha kama hali ile ni kinyume bora kwa kushushwa kwa hali ya usafirishaji nzuri njia ya barabara kati ya Mbujimai na Kinchasa, Mbujimai na Lubumbashi. Mengi tuyafate na Krist Mukanda, mfuko mmoja wa kilo makumi tano uliuzishwa na dola za makumi sita umeuzishwa leo kwa makumi nane za dola za Kiamerikani. Tumesemea simenti lililotengenezwa na kampuni la Lubudi pale jimbo la Katanga, pia pale Lukala jimboni Bakongo. Tangu siku chache simenti imeja sokoni Mbujimai, wanao kazi la kujenga wamefurahi ikwani kazi zao zilisimamishwa kwa ngambo la shirika la watetezi wa wafanya biashara wamehakikisha ya kuwa wingi wa simenti sokoni unakuwako, kwani kuna gari nyingi zinazochukua simenti toka Lubumbashi au Kinshasa, kwani mvua imeisha. Muda huo uko feke wa mezani ya kuwa bei itaenda kushuka zaidi. Muda wa miezi tatu ijao, bei za simenti na vitu vingine itashuka zaidi sokoni. Toka Mbujimai, Chris Mukonde, Radio Kapi. Na jimboni Kivu ya Kaskazini, katika mtaa wa Beni ujusha kama hali ya gereza la Kangwai si nzuri. Ni tangu sasa yapata miezi tatu, gereza lile halina milango, haya yalingongolewa na kuumiwa na kuharibishwa na wafungwa wa askari jeshi wakati wa maandamano yawe mwanzo wa mwaka kuhusu hasira yao ya kuishi vibaya katika gereza. Usema kama yapata wafungwa makumi mbili walikimbia jela lile. Viongozi vya sheria vya mji wa Beni viliojusha kama hali ile huenda kuhatarisha usalama mjini mule na pia wanaongoza wanangoja, bila shaka hatua huenda kuchukuliwa na ngazi za juu, kulingana na masemi ya meya wa mji wa Beni. Viongozi vya mtaa na vile vya jimbo vinashirikia jambo lile. Mengi tuyafate, na Benard Nyangi Waskari polisi wanachunga jela lile usiku na mchana ili kuepuka wafungwa wengine kutoroka, aeleza presidenti wa mahakama ya Beni, ingawaje abaini kwamba tishio lingali kubwa. Jamii ya raia huko ya ripoti kwamba kuna wiki moja kiongozi mmoja wa kata la Ngongolio aliingiliwa na kupigwa vikali nyumbani kwake na wajambazi, moja wa hawa akajitambulisha kama mojawapo ya wafungwa wale ishirini waliotoroka jela lile mnamo miezi ya miwili Ijumaa iliyopita inspekta mmoja wa mahakama ya kijeshi ya Beni alipigwa jelani na wafungwa wale, wakati alikuwa akiendesha kazi yake kawaida. Viongozi wa jela wanaeleza kutuma tayari ripoti kwa viongozi, ila hakuna jibu hadi sasa. Meya wa Beni adokeza kwamba wanakuwa wakikusanya namna ili kushimika upya mlango kwenye jela bila kueleza lini kazi hizo zaweza fanyika jila la Kangwai lina kuwemo wafungwa zaidi ya mia 6 ijapokuwa lina uwezo wa kuhifadhi wafungwa fungua pekee peke. Goma, Bernardi Nyangiradio kabi Nchini jirani Kongo Brazzaville kulianzishwa leo hii asubuhi mkutano wa wataalamu wa maeneo tatu ya mapori ulimwenguni ni Borneo, Mekong, Amazon na Kongo. Umbali mbali na hatua ya kujulisha hali ya mapori ya kiserikali, wa wataalamu ambao wanakutana mjini Brazzaville wanatayarisha mkataba wa makubaliano huenda kusailiwa siku ya tano ijayo na maraisi na serikali za maeneo tatu ya mapori. Ripoti ya mwandishi wetu Arsène Severin kutoka Brazzaville. menge si jioni tuyafuate na Jean Desire Kanyama Wakati wa siku ya kwanza watu wa kukua wengi katika mkutano huo mkuu, kama ilivyotayarishwa awali. Wahudhuriaji wengi wa eneo la Amazoni na wa Borneo Mekong wanangojwa jioni ya leo hii. Siku ya kwanza ndiyo ilipelekea waziri wa maendeleo vijijini wa Kongo Brazaville Hari Njombo kuomba wakati wa kuanzishwa kwa mkutano wa wajuzi wasiende haraka na wangoje kuwasili kwa wengine, au watatumika hadi kesho siku ya pili. Kuhusu mkataba wa uhusiano utakaokomeshwa hapo Brazaville, waziri Njombo alikumbusha kwamba inafaa mkataba wenye kuwa wazi usio na matatizo, wenye utaharibu uwezo wa mataifa na uhuru wa mashirika sawa sawakomesa as wala tena adn. Wajuzi watachungua pia tangazo la Brazzaville itakayoonyesha wazi kazi za pori ulimwenguni. Mteuliwa mmoja wa wa serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo alisema kwamba waziri alitamani binafsi kuhudhuria katika mkutano huo mkuu wa wajuzi na ni hapo tutakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili kipindi cha jioni. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Gwilemi Lungamba na waandishi wetu wa shirika na Jean Desire Kanyama Karinda, Musu Chikota na Alice Balegamire dunia mukunda milema rapiga akisanti sana, na wacha katika mikono ya bibi Tina Salama. Oh, Kapie. Oh, Kapie. Ayon, oh, <laughs>