Tunawapigia kisanti na kuwasalimu kwa kufata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Fateni kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Jimboni Katanga mjini Lubumbashi, kimya kimerudi kisha hali iliokuwa mbaya kati ya waandamanaji wa upande wa wali, waliwali maweze Katumbi Chapwe na wale wa mwana bunge la taifa Jean-Claude Muyambo. Kituo cha radio na televisheni tu kilishambuliwa na wapasha habari tatu kuumizwa. Na jimboni mashariki, katika mtaa wa Dungu, zaidi ya wahami elfu kenda wanaishi katika hali mbaya, pangilima pa kilomita makumi ine na tano na, na Dungu Santre, hawana maji safi ya kunywa, vyakula hasa pia dawa. Kinshasa, kundi la mashirika ya kutetea walimu linaomba wazazi wa wanafunzi waenda kushiriki mitihani ya serikali tarehe makumi mbili mwezi wa sita mwaka tunao na viongozi vya masomo na wakubwa kupinga rushwa na kununua maswali ya examen d'etat. Habari kamili Kimya kimerudi leo hii mjini Lubumbashi, jimboni Katanga, na hiyo ni kiisha hali mbaya iliyowachonganyisha waandamanaji wa upande wa liwali wa jimbo lile Moise Katumbi Chapwe na wale wa mwanabunge la taifa Jean Claude Muyambo. Hali ile isababisha kuumizwa kwa wapasha habari tatu wa kituo cha redio na televisheni Jua kikiwa cha mwanabunge Muyambo, hujulisha pia kuharibika kwa vifaa vingi. Liwali wa jimbo lile la Katanga anatoa mwito ili raia wawe na utulivu. Mengi tuyafati na Jean Ngandu. Leo asubuhi mamia ya watu wenye kutokea tarafa mbalimbali ya muji Lubumbashi walienda kwanza kunyumba nyumba ya kazi ya Honorable Jean-Claude Muyambo kabla ya kwenda mahali kunaopatikana radio pia na television jua ambayo ni ya bwana Jean-Claude Muyambo. Watu hawa wenye kujionesha kama ni wale wanaomtegemea aliwali liwali wa jimbo Moise Katumbi waliharibu vitu nyingi na kuumiza wapashahabari watatu. Kilichosababisha mzozo huu ni masemi ya bwana Muyambo mwenye alikuwa akijibia kwa maswali ya wapashahabari wa Ubelgiji. Katika masemi yake, bwana Jean-Claude Muyambo alishitumu gisi liwali Moize Katumbi anaongeza jumbo la Katanga, na masemi yake ilipita komaredio mbalimbali ya muji. Kiongozi awezi kutenda hivi, hajali ni kubwa. Walibomoa, waliiba mbele ya macho ya watu wote, tena walisindikizwa na polisi. Kwa kuona gisi walioharibu wa vitu vyake, Jean Claude Muyambo pamoja na wanaomtegemea walichukua hatua ya kujelekeza mutauni, lakini wakati waliofika wa panafasi itwayo Carrefour walikutana na wale wanaomtegemea mtegemea aliali wa kisha walipigana mawe kwa hiyo liwali wa jimbo anaomba kwa wakaji kubaki kimya tena anasema ya kwamba awezi kujibia kwa mashambulio ya bwana jean-claude muyambo katika mtaa kenya watu wengi walitaka kuandamana nilienda huko kuwatuliza siwezi kujibu kwa mashtaka yoyote ningetuma polisi na silaha angesema walimpiga risasi toka lubumbashi jean gandu radio kapi na msimamizi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Kimataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia bwana Roger Mis aliwasili jana mjini Bukavu. Roger Mis aliweza hivi kuwapatia palata kundi la wasikari wa MONUSCO wazaliwa wa Ushina kwa kazi nzuri walioifanya jimboni Kivu ya Kusini. Muda wa safari yake mjini Bukavu, mkuu kiongozi wa MONUSCO bwana Roger Mis alikutana katika mazungumzo na viongozi vya majeshi ya MONUSCO vya jimbo la na pia kiongozi wa kijeshi cha jimbo la kumi FARDC. Roger Mis alijulisha kama muda wa madaraka ya MONUSCO ni yenye kuchunguzwa na shauri la usalama la Umoja wa Kimataifa. Tumsikiliza akiwa mbele ya mikrofoni ya Kadi Ajuba. Nilitaka kuongeza kama narudi nchini Congo kutoka New York, ambako nilihojiana na shauri la usalama. Miongoni mwa jambo mbalimbali, wako wakijifunza mradi mpya wa muhula wa MONUSCO. Nawaza hakuna hiari fulani ya kubadili ukingo wa raia, hiyo yabaki kwa nafasi ya kwanza, na tunajaribu kuimarisha operesheni zetu na kufanya lolote lile kwa kupiganisha vitisho vya vikundi vyenye silaha ajili ya kukinga raia. Ni jambo ambalo natoka kulizungumzia na askari wetu, kamanda wa brigedi na wengine wa MONUSCO. Mkuu kiongozi cha Monusco wataondoka kesho siku ya ine mjini Bukavu wa asubuhi na jimboni mashariki lusha kama zaidi ya waami elfu kenda wa lokali Tengilima pa kilomita makumi ine na tano na Dungu Centre, wanaishi vibaya sana, hawana vyakula, maji safi na pia watoto wao hawasome tangu miaka mitatu. Wanaopia magumu ya kuenda mashambani, kwani wanaogopa kushambuliwa na wauni wa Uganda wa LRA wenye kuishi kandokando ya mji wao walijulisha magumu yao kwa ujumbe wa Monusco uliojielekeza siku ya kwanza katika eneo la wanamoishi kwa kuweza vii kuwasaidia mengi tuyafate na izaki remo yope ni tangu mwaka elfu mbili na nane wakimbizi hawa walikimbia mashambulio ya waasi ya elera na kujificha kwa kijiji ya Ngilima. Kiongozi ya hiyo kijiji anasema wakimbizi hawa wanaishi katika hali mbovu sana, wanakosa chochote sawa chakula, maji safi na dawa Watoto wao pia hawasome sababu ya ukosefu ya pesa ya kulipa walimu. Msaada ya mpango ya chakula ulimwenguni si kawaida na haitoshe kwa malisho yao. Kufatana na hiyo shida, wakimbizi hawa wameamuru kulima shamba kwa kando ya kijiji ya Ngilima, lakini wengi wao hawaende shambani sababu ya wanaogopa kutekwa nyara na waasi ya LRA. Wakimbizi hawa wanaomba viongozi kukamilisha usalama kwa kando ya kijiji kwa kuwaruhusu kufanya kazi ya shamba. Pia wanaomba na shirika la kiu kuwapa msaada ya chakula. Msimamizi ya Monisco kwa mtaa ya Dungu aliyesimamia ujumbe hiyo amekwisha tayari kutoa ripoti ya hali ya wakimbizi hawa kwa watumishi ya OCHA na viongozi ya nyumbani hapa Dungu. waliahidi kuchunguza vema habari hiyo kabla ya kutoa msaada kwa haraka. Dungu Radio Okapi. mfuko ulimwenguni unaochukua hatua ya ulichukua hatua ya kusimamisha kwa muda wa mpango wa kupana usaidizi kifedha kwa Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia hatua hiyo ilichukuliwa pamoja na pned, kulingana na uchunguzi uliofanyika na kuvumbua kama pesa nyingi zilizotumiwa katika misaada iliyotolewa kwa Jamhuri ya Kongo ya Kidemokrasia ilitumiwa katika hali isiyokuwa nzuri. Msimamizi maalumu makamu wa katibu mkuu wa Umoja wa Kimataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia Bwana Fidel Sarasoro alisimulia leo juu ya jambo lile wakati wa mkutano wa kwanza wa Umoja wa Kimataifa na wapasha habari hapa mjini Kinshasa. Maoni yake yalichukuliwa na Askazibia Tayuru. Cela fait suite à des audits réalisés ni kutokana par na uchunguzi uliofanyika na shirika PNUD. Uchunguzi unajulisha kama mambo haikuendeshwa kama ilivyofaa. Hali hiyo ilituma shirika PNUD liweze kuomba kuendeshwa uchunguzi zaidi, kwa ile mfuko wa ulimwengu unachukua hatua ya kusimamisha kwa muda usaidizi wa kifedha, muda wa kupata matokeo ya uchunguzi. Wakati huu kuna ujumbe wa mfuko wa ulimwengu katika Kongo ya kidemokrasia na vituo vya umoja wa kimataifa Walikutana kwa kuzungumzia swali hili. Wanatayarisha namna pia shurti itakaosaidia kwa haraka kukomesha hatua hiyo, kusudi raia ambao wanalazimishwa sana na pesa zile waweze kufaidishwa. Jueni kwamba mfuko ule ulimwenguni ni kituo cha fedha ya kimataifa chenye kutoa misaada zake kwa kupinga sida, kikozi kikuu na malaria. Kuhusu mashindano ya serikali kwa kupata cheti kiserikali cha kukomesha masomo ya kisekondari mashindano huenda kuanzishwa tarehe makumi mbili mwezi wa sita mwaka tunao. Kundi liitwa la Synergie des syndicats des enseignants katika lugha ya Kifaransa, ilianza kampeni ya kutetea kupinga rushwa na vitendo vya kuiba maswali ya mashindano wakati wa mashindano yale ya, ya serikali lina mashirika na kuweza kuomba mashirika kama inafaa ifanye nguvu kwa wazazi na wanafunzi wasiuwe kupana rushwa na kununua mitihani kwa kuweza kupata cheti cha serikali. Tumsikilize Bwana Jean Bosco Puna, msemaji wa kundi lile, aliojewa njiani mwa simu na askezigia tayuru tuliwaza kushughulikia zaidi kikao cha kawaida cha mashindano ya taifa yatakaoanzishwa tarehe makumi mawili na kukomeshwa tarehe makumi mawili na tatu mwezi tunao. Kupitia kampeni hiyo ya uhimizaji tunatoa mwito kwa wasaidizi wote wa uadhibisho, kwa sababu wote wanashiriki katika ukorofi. Wazazi chache wanapatia watoto wao pesa kwa kuendesha uwizi wa maswali ya mashindano katika shule mbalimbali mbali wanaomba wanafunzi dola za kimarekani makumi tano. Kwa sababu hiyo wanapashwa kujua kama ni kuharibisha watoto waile, wanapashwa kukomesha vitendo vile. Kumekomeshwa leo ikipindi cha pili cha maonyesho kiufundi ya mauniversite na vyuo vikuu vya Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia. Vyuo vyote vikuu na mauniversite nchini vilionyesha vifaa ufundi na vitu wanavyotengeneza kama vile vitabu huenda kutangazwa na kadhalika. Ukosefu kila mara wa moto wa umeme mjini Kinshasa uliwapa maoni ya kutengeneza vifaa, na wanafunzi wa ISPET Kinshasa ni hivi walijuisha kutengenezwa kwa chombo cha kuchunga vyakula. Mwalimu Jamari Nyamugigi Chef de travaux kunako ISPT Kinshasa anajeleza mbele ya mikrofoni ya Fabrice Buroko. Celui-ci hiki ni chombo cha kugandishia chakula kwa baridi. Munajua kama, juu ya shida wa moto wa umeme, tuna magumu ya kuweka chakula bila kuharibika. Ni hivi tulipata wazo ya kutengeneza chombo hiki kisicholazimisho umeme wala mafuta ya mashini. Ili chombo hiki kitumike, inafaa kutafuta vipande vya barafu, kumimilia chumvi kidogo juu, kisha ki dakika makumi ine, chakula itakuwa imepata baridi na inaweza kuwekwa muda wa posho mbili. Plus de deux semaines. Na niapo tutakomeja taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitambo Alengoyi na waandishi wetu wa shiriki nasi dunia y mukunda milemara wa pigi. Asante sana, na wacha katika mikono ya Tina Salama Melike oh, Okapi. <laughs>