Asalamu mm As alaikum, wapendwa wetu wenda kufata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Sikilizeni kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Katanga ni leo siku ya pili ndipo kumemalizishwa kazi za mkutano wa komisheni ya saba kati ya Kongo kidemokrasia na Jamhuri ya Afrika ya Kusini mjini Lubumbashi. Kinyume bora cha mkutano ule ni kusailiwa kwa makubaliano kati ya Joseph Kabila Kabange na Jacob Zuma katika sekta ya maji. Kinchesa, wakaaji pamoja na shirika la raia lipya wanaomba seni iongeze muda wa uchunguzi wa vyeti vya uchaguzi. Mwandikaji wa seni Matien Pita anaomba wasubiri juma mbili au tatu kwa kuchungua hali ya operesheni ile. Jimboni Maniema, ugonjwa wa suluba unawagopesha sana raia. Watoto wadogo hata wakubwa wanafariki na ugonjwa ule, ingawaje operesheni ya uchanjo ilifanyika. Ni watu makumi ine ndio wamefariki. habari oh, kamili. Jimboni Katanga, mjini Lubumbashi, ni leo hii siku ya pili ndipo kumekomeshwa mkutano wa saba wa komisheni ya pamoja ya Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia na Jamhuri ya Afrika ya Kusini mkutano ule umemalizika katika hali nzuri ya makubaliano yaliyosailiwa kati ya maraisi wote mbili Joseph Kabila Kabange na Jacob Zuma. Basi ya makubaliano yale inaelekea sekta ya maji miji ya Lubumbashi na Likasi ndio huenda kufaidishwa na maji safi kwa kipindi cha kwanza kaza. Mkutano ule wa pamoja wa kipindi cha saba ulidumu muda wa siku ine. Ripoti ya mwandishi wetu Kole Juma Musopo. Katika sijoni tupo na Bibi Madeleni Waila. Katika hotuba zao rais hawa wawili walitambua maendeleo inayojitokeza tangu kusimikwa kwa mapatano haya inayounganisha nchi hizi mbili. Rais wa Afrika Kusini amerudilia kwa mapatano ya kwanza mnamo mwaka wa elfu mbili na sita iliyetetea muda wa mpito nchi ya RDC, muda aliyesindikiza nchi ya Kongo kwa uchaguzi katika uhuru na udemokrasia. Jacob Zuma hujisifu kwa mapatano mapya iliyosainiwa wakati ambako RDC ujitayarisha kwa kwa unga, kwa m, uchaguzi mwingine inayopeleka nchi hii ya Kongo demokrasia katika usalama na ustawi. Afrika Kusini imejitahidi kusaidia uchaguzi kwa vifaa mbalimbali. Kwa lengo ya kuwezesha na kuboresha uchaguzi nchini humo. Upande wake Rais Kabila wa RDC amefurahishwa na kuwepo kwa mapatano mbalimbali iliyosainiwa na Afrika ya Kusini. Kama vile kuleta maadibisho kwa maaskari polisi na kuwasaidia wafanyakazi kwa kazi ya serikali. Joseph Kabila ametoa pendekezo ya kuona kama Afrika Kusini kus, Afrika Kusini kusindikiza nchi yake kwa kuwezesha kwa kufikisha maji safi maeneo humo. Lubumbashi, Madlene Waila, Radio Kapi. Komisheni ya uchaguzi wa taifa huru imejulisha kama inajua magumu yenye kusonga operesheni ya uchunguzi wa vyeti vya uchaguzi katika maeneo mengi ya Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia. Akiulizwa na Redio Kapi leo hii, siku ya pili, mwandikaji wa seni alihakikisha kama seni inaaidia kutatua shida nyingi ili operesheni ya uchunguzi wa vyeti vya uchaguzi utoe matunda mengi, na ayo inafaa kuongoja juma mbili au tatu. Matie Mpita mbele ya mikrofoni ya Jefe Ngoi. Tunabati juma mbili au tatu. Tunajua kama kuna matatizo, munataja maswali makuu, lakini hamukutaja kwa mfano ukosefu wa vitambulisho vya watakaochagua. Kuna pia matatizo kuhusu haribifu wa, wa mashini, kutokuheshimu mwenendo wa operetheni na kadhalika, lakini mupime hata kusifu kazi zinazoendeshwa na komisheni ya taifa kuhusu uchaguzi huru. Tunatumika pamoja na watafiti wetu kusudi kupata suluhisho kwa shida hizo zote. Mjini Kinshasa, tunaona kama mambo yanaendeshwa katika imara. Ofisi ya Seni inachukua hatua nipya kuhusu uongozo wa operesheni ya kubadilisha vyeti vya uchaguzi. Tumekwisha kuanzisha kupeleka vyombo vya kazi katika maeneo ambako kuna matatizo. Siku kumi na ine mbele ya kukomesha kwa mpango wa uchunguzi wa vyeti vya uchaguzi mjini Kinshasa, shirika la raia lipya la mji huo wa Kinshasa linachukua hatua ya kuanzisha mpango wa kuwahimiza raia na kuwapa mioyo wanawake, vijana na wazee, hata wambote kwa kujiandikisha upesi kwa operesheni, ili ili washiriki katika operesheni ya uchaguzi wa vyeti, uchunguzi wa vyeti vya uchaguzi. Ni hivi hatua iliyochukuliwa ni ili ya kuingia katika kila nyumba katika makundi ya watu soko, makanisa na katika mikoa. Jonasi Chumbe, kiongozi cha shirika lile la mpya, mbele ya mikrofoni ya Fabrisi Buruko: ni peke yake asilimia makumi sita na mbili ndio waliohesabiwa sawa wachaguzi, ndiyo kusema ni idadi ya chini katika mji wa Kinshasa mbele ya wakati uliopitishwa na mbele ya wakati unaobaki ni ya muhimu, tuharikishe operesheni hizo, ili watu wengi waende mbio kujiandikisha katika daftari za uchaguzi. Tuliongoja mjini Kinshasa, ni kusema wakati mrefu ulipitishwa kwa idadi ya chini ya wa watakaochagua. Ni jambo la kufadhaisha. Ndiyo maana shirika la kiraia lilitamani kuandaa kampeni hiyo katika mitaa yote ya mji wa Kinshasa ili wananchi wawe na zamiri ya uchaguzi ujayo na wajitambulishe moja kwa moja. Uimizaji huu na jambo ya kipekee, unaelekea sana wanawake wa mbuti na waliojeruhiwa, ni aina ya watu hao ndiyo wakujiandikisha wengi katika daftari za uchaguzi. Jimboni Manema, ugonjwa wa suluba unaendelea kuwaowa watoto kama vile watu wakubwa, na hiyo kutukia ingawaje kulifanyika kampenyi ya uchanjo. Patana na maoni ya mganga mwongozi wa PEVE, ni watu makumi nne ndio walifariki tangu kulianzisha kampenyi ya kupinga ugonjwa ule wa suluba. Hali ni yenye kuchunguzwa alisema mganga yule kiongozi wa pev, lakini ni lazima wafuatilie maeneo ya afya yenye kupatikana kaskazini pembeni ya Ubundu kwa upande wa jimbo la mashariki. Tumsikilize mganga Jean-Batiste Shuli Chomba akijieleza mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Jedone Tumba Mobile la situation reste un peu, hali ni mbaya ndani ya eneo ya afya ya Kindu. Kuna matokeo yenye kujitokeza huku na huko, tulikamata hatua ya kutunza wagonjwa kama inastahili ndani ya vituo vya serikali. Nafahamu kama a, tukufikia kuvifo makumi ine, sababu kufika kuvifo makumi ine si vizuri. Tunapashwa sasa kuendesha kampeni ndani ya maeneo ine ya kaskazini sawa vile Lubutu, Obokote, Ferekeni, Punya, sababu eneo ya afya jirani ya jimbo la magharibi inakumbwa na ugonjwa wa suluba ile ya loa tokeo mbili ilitokeza Ubokote Ferekeni. Ilituma ine maeneo ile ya afya iko ndani ya hatari, yote ni tajari kusudi ya kuendesha uchunguzi jimboni mashariki. Kama kituo cha usafirishaji wa watu kwa njia ya anga Kenya Airways kinachukua hatua ya kugoma kazi za kusafirisha watu huenda inchi za kigeni tangu mjini Kisangani mwezi wa sita na wa unane na wasa wa saba kujulisha kama hatua ile ni kinyume cha kutokuwa na wateja wengi. Na niyapata wasafiri chini ya makumi ine ndio huenda kusafiri tangu Kisangani, na idadi ile ya watu makumi ine juu ya nafasi makumi saba na mbili na hiyo huenda kupoteza fedha nyingi kwa shirika Kenya Airways. Ripoti ya mwandishi wetu Vivi Godelive Umondo, Usomi wa Kisijone na Andre Kitenge. Gari la mabawa za mwisho ya Kenya Airways ilikuwa siku ya tano iliyopita. Wasafiri wenye walikuwa wamekwisha kulipa kwa kusafiri mwezi wa sita na wa saba walirufa kwa mashirika zingine za ndege. Kiongozi jumboni wa shirika hilo hapa muji Kisangani amesema yote ni kwa faida kutokana na kukosekana kwa wateja na kupunguza tatizo ya mashirika mbalimbali ya serikali kunako uwanja ya gari la mabawa Bangoka. Kuambatana na habari ile, mpango ya kurudilia kazi na kufunga kabisa shirika ile hapa mji Kisangani, utategemea na mipango zingine yeni itakamatwa pamoja na serikali ya Kongo. Waziri jimboni usikae na usafirishaji Bwana Remo Chedia amesema yeye ayapata kwa namna ya kiserikali habari ile ya mpango wa shirika la gari za mabawa Kenya Airways, lakini amesema mji Kisangani ina lazima ya shirika ile. Mji Kisangani, mimi ni Andre Kitengereje Okapi na mjini Kinshasa kando kando ya mji huo kata ya Kimbwala, Malweka na Lutendele katika mtaa wa Mongafula huenda kutengwa umbali mbali na mji wa Kinshasa, kwani barabara inaoelekea katika miji zile za mtaa wa Mongafula zimeharibika sana. Kufika katika kata zile ni kugumu sana kwa wakaaji zaidi ya elfu makumi nne. Ripoti ya mwandishi wetu Mishel Kifinda Ngoi. Mengi sijon tuyafate na alise baregamiri. Hali mbaya ya barabara Kimbwala inaonekana kutoka kilalo kisuka mashimu miporomoko ya udongo na matatizo mengine mengi yanazuia wakaaji kupita. Kwa kufika katika mkoa huo, madereva wanalazimishwa kupita katika viwanja vya watu. Ni kwepesi kuona katika barabara ya Kimbwala vipande vya lami vilivyojengwa tangu wakati wa ukoloni. Ukosefu wa ujenzi wa barabara hii unagandamiza karibu elfu makumi ine ya Wakongomani kwa kufika mji. Wakaaji wa eneo la Kimbwala wameonesha masikitiko yao kwa kuwa wanatoa pesa mingi juu ya kulipa pikipiki wala kutembea na ...kwa wale wasio na pesa. Kiongozi anayehusika na upashaji wa habari ya shirika Grand Travaux amehakikisha kama kazi ya ujenzi wa barabara hii zitaanzishwa mwezi ujayo. Barabara itajengwa kutoka Kilalo Pompage mpaka upene. Barnabe Milinganyo ameongeza na kusema kama ujenzi huu utasaidia makata kama vile Kimbwala, Malweka, Lutendele na Kowet.