Karibuni wapendwa wasikilizaji kwa kufata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Kinshasa, kumekomeshwa leo yu mkutano wa kazi za upashaji wa habari, mkutano uliokuwa na shabaya ya kuchungua mapasho ya serikali na ya mashirika ya raia kuhusu maendeleo ya Kongo Kidemokrasia, jimboni mashariki mjini Kisangani, katika lokalite ya, ya Lisombo yapata katika mtaa wa Lubunga, yapata wagonjwa ine wameweza fariki na ugonjwa wa malaria ya kubwa, kati ya wagonjwa makumi ine waliovumbuliwa na ugonjwa ule. Jamhuri ya Kongo kidemokrasia inasherekea leo siku kuu ya taifa ya samaki. Sherehe yenyewe ilipitika lipitika pa Kinkole ambako wavuvi wa pule malebo magumu wanayo magumu wanayo kwa hasa ukosefu wa usalama. Habari kamili, kumeanzishwa leo kumekomeshwa leo munumerazi e, siku ya tano mkutano kuhusu kazi za upashaji wa habari, muda wa siku mbili wa jumbe wa serikali kuu ya Jamhuri ya Kongo kidemokrasia walio wa mashirika ya raia na wasaidizi wa kigeni walishiriki pamoja mkutano ule na kuchungua hatua ya mipango ya maendeleo juu ya upungufu wa umaskini nchini Kongo ya Kidemokrasia. Ripoti ya misherekifinda ngoi mengi si vontu yapate na Karinda Muso katika uchunguzi wa lazima ya kuendesha mpango DCRP2 shirika la kiraia linajulisha makosa mengi, hali mbaya ya maisha kwa wakaaji, mwenendo wa ukosefu wa kazi na unyanyaso kutoka kwa kazi za serikali. Mambo hayo yote yanatokana na ukosefu wa masikilizano kati ya serikali na wanaoendesha kazi za kijamii. Akisifu ginsi shirika la kiraia linashiriki katika mpango wa maendeleo katika Kongo ya Kidemokrasia, Jean Kalala Mkongo, kiongozi mtume wa muungano wa mashirika ya Kongo ya Kidemokrasia FEC anaalika serikali ya kikongomani iweze kusaidia kwa kupokea wanaounda kazi za kipekee nchini kwake. Olivier Kamitatu, waziri anayehusika na mambo ya mpango, anawaza kama maendeleo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo haihusu tu serikali, lakini ni swali kuhusu pia wenye kuunda kampuni za kipekee. Kwa hiyo Olivier Kamitatu anaalika wenye kuunda kampuni za kipekee waweze kushirikiana na serikali ya kikongomani kusudi pamoja tuweze kuendelesha nchi. Saa makumi mbili na ine kisha kujulishwa kwa hukumu juu ya wafungwa tano, hukumu ya kesi ya kuhusu wao kwa Chebea, watetezi wa haki za binadamu walichungua hatua iliyochukuliwa na korti ya kijeshi Wakati wa mkutano wao wa leo na wapasha habari ulioongozwa pamoja na Renadoc Réseau National des Droits de l'Homme, wakisema katika lugha ya Kifaransa, na VSV, yaani Voix de Sans Voix, katika lugha ya Kifaransa, wenzake wachebea walijulisha maoni yao ya uzuni, walihakikisha kutoa mwito kunako korti kuu ya kijeshi kwa kuona wazi juu ya hukumu iliyojulishwa na kurti ya kijeshi, kwani mzaniwa wa kwanza katika jambo lile la uwaji hakufungwa. Emmanuel Kabengele, kiongozi cha Renadoc, aliojo ni mwasimu na mwandishi wetu Jeff Ngoi. Kuna maneno ya kweli inayohakikisha kwa kuwa siyo tena habari isiyokamilishwa, lakini habari inayoonyesha ukweli katika sheria. Uamuzi umeonyesha kama ni kweli kulikuwa uuaji, siyo maneno ya watu ila ukweli kamili, na hakuna mtu anaweza kuwa na masito. Tunajisifu sana kwa kuwa uamuzi huu ulihukumu watu waliofanya mabaya, lakini sikitiko letu ni kwamba kuna watu wengine wenye kubaki huru, kutokana na mashirika yanayosikitika na kutetea haki za binadamu. Katika wawamzi huu wameacha huru yule aliyezaniwa wa kwanza, na ndiyo maana tutachungua jinsi ya kuenda katika ngazi za juu za sheria kwa sababu za uchunguzi. Mjini Goma, wanafunzi wa moja wa shule ya kisekondari la somo la sita walikuwa na shida kwa kuingia katika vyumba vya mashindano ya serikali iliyomalizika. Sababu ni kwamba mashule yao hazikumaliza malipo ya pesa huenda kuwasaidia wainspekta wa wachunguzi wa mashindano ya serikali kwa kulala na kwa kuishi. Hali hiyo inadumu kama desturi tangu sasa miaka mitatu, kadiri viongozi vya masomo vilijulisha, lakini waziri jimboni ausikani na PSP alisema kama ajue jambo lile. Shirika la walimu siekoli nalo huzuni kubwa, labda uchunguzi wa mashule ya jimbo ya ya kivya kaskazini huenda kupatwa na magumu. Ripoti ya Bibi Rozali Zawadi, mengi sijuni tuyafate na Benard Nyangi. Kwa mujibu wa ushuhuda wa viongozi wa moja wa mashule, kila shule ya ombwa kulipa dola 30 kwa mwezi, ni kama dola 360 kwa mwaka ili kuwalipa mainspekta. Mwaka jana shahada za wanafunzi wa shule zimoja zilinyanganyiwa ili kuwalazimisha viongozi kulipa pesa hizo. Mwaka huu wa inspekta walitia shinikizo hizo wakati wa mitihani za serikali. Mojawapo ya viongozi wa mashule aeleza: siku ya pili mapema, wanafunzi wetu walikataliwa kuingia kunako vyumba vya mitihani, ijapokuwa tulikuwa tumelipa tayari shurti zote za kuchangia mitihani, ila sababu tu ya pesa hizo, wanafunzi walikubalia kuingia kwa majira za saa ine kosa dakika kumi. Presidenti wa shirika la watetezi wa walimu wa Kongo jimboni aomba kwa viongozi wa shule kwa ngazi zote kushughulikia swali lile linaloweza kuwa na matokeo mabaya kwa wanafunzi. Waziri jimboni wa elimu adai kushangaa kushangana hayo. Kwa mujibu wake, wa inspekta walipiwa na serikali kama watumishi wengine. Akina mama Adel Bazizane agiza malipizi kwa wahusika wa vitendo vile Goma, Jimboni mashariki rusika kama mjini Kisangani, watoto wa umri wa miaka chini ya tano wanakumbwa na ugonjwa wa malaria kubwa yenye kusindikizwa na ukosefu wa damu, katika lokalite ya Soli ya Lisombo mtaa wa Lubunga, yapata kilomita kumi na upande wa Jito Kongo. Ni wagonjwa yapata makumi ine ndio walivumbuliwa na ugonjwa ule, kati ya ine wamefariki kwa muda wa juma mbili. Wakazi wa eneo hilo ya Lisombo wanatoa mwito ili wasaidiwe na viongozi vya vi afya ya jimboni. Ripoti ya bibi Godelive Omondo Menge tu afate stidioni na ja, na Jacques Mukunkuli. Kufatana na muguzi mkuu wa senta la afya ya Disombo, wagonjwa wengi wanapatikana kati ya watoto wa umri ya miaka tano. Hawa wanaonesha alama nyingi za malaria, ukosefu wa damu na luharo. Kufatana tu na muguzi huu, uchafu wenye kuwa katika kijiji hicho ndiye wenye kusababisha ugonjwa huu ya watoto. Kwa mfano, katika kijiji ya Lisombo yeni kuwa na watu zaidi ya elfu munane raia inatumia maji isiyokuwa safi kwa kunywa. Kisima haikuzuiwa na kwa hiyo nyama sawa mbuzi, nguruwe na mabata wanakoka humo kila mara. Kwa hiyo Jean Pierre Bobeyando anaomba na wakuba wenye kuhusika na mambo za afya waweze kus na kutuma dawa huko, kwani wanakosewa. Akiulizwa kuhusu jambo hilo, Dr. Jean-Marc Mambidi mganga kiongozi wa jimbo la mashariki anaahidia kuzungumzia jambo hilo na waganga weni kuwa chini yake, kwa kuelewa vizuri kuhusu ugonjwa weni kutawala huko Yalisombo, hiyo mbele ya kuomba msaada wowote kwa mashirika mbalimbali mbali na kwa serikali jimboni muji Kisangani. Mimi ni Jacques Mukonkole, Radio Okapi mashirika ya wavuvi wa Pool Malebo wanahuzunishwa na gisi mipango ya kuvua samaki na usalama wa wavuvi juu ya jito Kongo si nzuri. Wavuvi wale walirudisha maoni yale leo hii, siku ya tano, tarehe makumi na ine mwezi wa sita, mwaka tunao wakati wa sherehe ya sikukuu ya samaki, kipindi cha makumi ine na ine pasite ya Kinkole katika mtaa wa E, sikukuu si ambayo inasherekewa na michezo na maandamano mengi ya wavuvi wenye kutoa kuloa samaki katika eneo lile la Pule Malebo, waliweza kujulisha mwandishi wetu Jacques Molima ive kwamba wanasumbuliwa sana kufuatana na mipango nyingi na ushuru nyingi wanatoa kwa serikali na pia usalama wao si nzuri. Na ni hapo tutakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora ya Kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitambo Mimikindu eh, na waandishi wetu walishiriki nasi, tunawatakia mwisho wa juma njema. Kwa irini, tutakutana siku za kwanza oka