Karibuni kwa kufata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza, kabla hayo, fateni vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Watu hujiuliza ni nini imepitika leo asubuhi mjini Lubumbashi, mjini Katanga. Leo hii mitutu imesikika mjini ni Mule na bila shaka iliacha hali ya watu kuwa wasiwasi wasi. Muganga Kosi Ayange wa OMS alihakikisha kama kweli ugonjwa wa kolera unashambulia Kongo ya Kidemokrasia katika majimbo tatu Bandundu, Kwatere na Kinshasa, ingawaje mipango ya kupinga ugonjwa ule mjini mule Kinshasa kwananza kujenga nyumba za kujifurahisha kermes ambazo haziheshimu hatua za afya na usafi. Jimboni Ekwatori wafanya biashara wa eneo la Sidi Ubangi wanaozunishwa na ukosefu wa gisi ya kusafirisha watu na biashara katika eneo la barabara Geme na Zongo, kwani vilalo tatu vimeharibika. Habari oh, kamili. Watu hujiuliza kwa kweli kama ni kitu gani kilipitika leo asubuhi mjini Lubumbashi jimboni Katanga, lakini kulisikika leo hii asubuhi milio ya mitutu ya masasi kwa upande wa serikali ya Kongo Kidemokrasia, niyapata watu kumi ndio walijaribu kuingia katika nyumba ya shirika la madini Volkano Mining. Milio ya mitutu ilisikika kati ya askari polisi na wajambazi, watu mbili waliuawa na wachache kufungwa. Waziri usikae na upashaji wa habari na kiwa pia msemaji wa serikali kuu, bwana Lambert Mende Umalanga anajieleza kuhusu jambo lile, njiani mwasimu na mwandishi wetu Lyevine Mbwinga. Asubuhi mapema hapa saa kumi kasarobo viwanda vya shirika Volcano Mining, viwanda, viwanda vikubwa vikubwa vikubwa vya shirika Mining katika kata la viwanda vikubwa vya mji wa Lubumbashi vilishambuliwa na wajambazi wenye silaha. Walitamani kuingia katika nguvu katika viwanda hivyo, lakini kikosi kimoja cha polisi kilichoendesha doria kando ya hapo kiliitwa kwa kutoa usaidizi. Wajambazi walikuwa na silaha kubwa kubwa, na walipinga askari polisi katika mabadiliko ya risasi kwa muda wa dakika makumi mbili, hadi makumi mbili na tano kundi hilo la wajambazi lilipoteza watu wawili walio inafasi hiyo, hapo hapo askari polisi walifunga wawili kati yao, wakati kundi ndogo lililobaki sababu walikuwa zaidi ya kumi lilipata wakati ya kukimbia, na askari polisi walichukua silaha mbili. Hadi wakati tunao hatufahamu ni watu gani, lakini walikuwa katika mavazi ya kiraia jioni. Kwa Malumbashi ni mmojawapo wa mji wenye maendeleo wa taifa katika hali ya uchumi, na aina ya shambulio hiyo zinaripotiwa mara na mara. Wilayani Ituri turi kamisa wa disiki lile la Ituri ali e, anayehusika na uchumi na pia na pesa anatoa kuchukua hatua ya kupinga mizozo kutokana na mwenyezi wa mashamba na wakaaji katika eneo la lokalite Nyali mtaa wa Jugu Shabaya. ya hatua ile ni kupunguza na kuzimisha hali mbaya yenye kudumu kati ya upande zote mbili kuhusu mashamba. Ndivyo alihakikisha mwandishi wetu Delve wa Isara aliyokuwa pale <tiple> Hali kuhusu ugonjwa wa kipindupindu yaani kolera katika Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia ni yenye kuhuzunishwa. Hayo ndiyo yalihakikishwa leo hii siku ya tatu na Muungano wa ulimwenguni unahusika na afya OMS kwa kifupi, ilikuwa hivi wakati wa mkutano wa Umoja wa Kimataifa wa kila juma na wapasha habari kunako makao makuu ya MONUSCO hapa Kinshasa. Kulingana na OMS ni watu elfu moja mia tatu makumi nane na tatu ndio walivumbuliwa kushikwa na, na ugonjwa ule wakiwamo 18 waliofariki mpaka jana siku ya pili, tarehe nane, mwezi wa sita mwaka tunao. Ugonjwa ule unashambulia majimbo matatu Bandundu, Ekwatoria na Kinshasa. OMS inasaidia kwa kupinga kolera inchini kwa kusafirisha vidudu kuna kuchumba cha uchunguzi kiganga, yani laboratwari. Mganga kosi ya yange wa OMS mbele ya mikorofoni ya mimi Engumba Mulungu. On a enregistré jusqu'au 28 juin 339 cas. Mpaka tarehe makumi, makumi, makumi mawili na munane mwezi huu wa sita jimboni Ekwator tuli hesabu wagonjwa wa kuendesha kwendesha mia tatu makumi tatu na kenda na kulikuwa vifo makumi mawili na tano jimboni Bandundu, tuli hesabu wagonjwa elfu moja makumi tano na mnane na vifo makumi tano na sita na pa Kinshasa wagonjwa kumi na moja na vifo viwili. Vyombo vya habari vinapashwa kuuzuria kwa kutangaza habari na kuimiza raya kama kuna wagonjwa wa kuendesha pa Maluku na Kingabwa, sio kusema kama wakaaji wa mtaa wagombe hawawezi kuambukizwa kwa, kwa hiyo sisi wote tunapaswa kushiriki. Inafaa kusafisha mikono mbele ya kukula na baada ya kutoka katika choo. Inafaa kuivisha vizuri chakula, kukunywa maji safi, na mwisho kutokusalimiana na mkono. Jue ni kwamba ugonjwa wa kolera ulitangazwa kushambulia mji wa Kinshasa tangu tarehe kumi na ine mwezi wa sita mwaka tunao. Ni waziri ahusikaye na afya ndiye alijulisha kiserikali, ali ile mganga Victor Makwenge Kaput aliweza pia wakati ule kujulisha kama mipango nyingi zimechukuliwa kwa kupinga kolera na chumba jimboni chenye kuhusika na afya. Sasa mipango zile zilizochukuliwa kwa kupinga kolera kitapia kipindupindu mniorazi huenda kuwa mipango ya bure kwani katika karta nyingi za muzi wa Kinchasa wanaanza kujenga vyumba vya kujifurahisha kermes ambayo haiheshimu mipango ya afya na pia ya usafi. Ripoti ya mwandishi wetu Ive Chake Ive Molima aliyeweza kutembelea mahali mengi ambako hujenga vyumba vya kermes mengi sizioni tuyafate na bibi Alise Balegamire katika kiwanja cha mtaa wa bandal upande wake wa mbele imepita siku mbili viwanda vya kuuzisha na kunywa pombe vimeishaanza jengwa karibu viwanda makumi sita vinajengwa mahali hapa pa meta makumi tatu juu ya makumi sita na kiwanda moja kinaweza pokea karibu watu makumi mbili na ine tukifanya hesabu ya karibu watu makumi mbili juu ya kiwanda moja kermesi ya bandal inaweza pokea karibu elfu moja na mia mbili ya watu ijapokuwa mahali hapa hali ya usafi ni mbovu sana hakuna maji ya dezo mahali pa choo kubwa. Peke yake wamejenga nafasi ndogo sana juu ya choo ndogo, na kwa bahati mbaya uchafu wote unatoka inji ya barabara. Hali hii inajitukiza pia mtaani Lingwala, mahali kermes ingine inaandaliwa. Tukijua kama ni mtu ndiye anayekuwa mwenye kuweka ugonjwa wa kolera, na kama magonjwa yanatokana na kutumia maji na chakula yenyi kuambukizwa, tunaweza hakikisha kama makermes hizi zitasababishwa na kugawanya ugonjwa wa kolera mjini Kinshasa. Therese Olenga anayehusika na upashaji wa habari za serikali anasema, kama serikali ya jimbo ilikatazwa kermes lisijengo kwenye makata, inabaki kujua ni nani aliyeruhusu kujengwa kwa makermes hayo. Jimboni Kivu ya Kaskazini mjini Goma, mipango ya kuokota uchafu mbalimbali iliyoanzishwa tangu hivi miezi mitano imesimamishwa na shirika liliokuwa likihusika, shirika Rashidi likiwa hivi kundi la vitendo vya kiraiya ya maendeleo. Mipango zile zimesimamishwa kwa muda. Hayo ndio alijulishwa hii na kiongozi cha lile mkili Polo Lumbulumbu alijulisha kama ni kwa sababu gari bene ya chumba cha meya wa mji wa Goma zimesimamishwa kwa kazi. Ripoti wetu sifa maguru mengi si vyontu yafate na vivikarinendamusu Mea wa muji wa Goma anazumuzia hatua ali echukuwa na anahaidia kama ofisi yake itaendesha kazi za kutosha uchafu. Upande wake, Jean Paul Lumbulumbu, kiongozi wa shirika Hasid Rasid, anatupilia umbali mashtaki yoyote te na anasema kama anapinganishwa sababu ya maoni yake anashtaki jinsi wanatisha kumfunga na anafasiria mkataba unaounga shirika lake na ofisi ya meya wa muji. Shirika Rasid lilikuwa na okota uchafu mujini Goma mara kwa mara. Tangu mwezi wa pili, wakaaji walikuwa natoa mchango wa dola ya kimerikani moja kwa mwezi. Kutokana na masemi ya wakaaji, muradi huu ulisaidia sana kwa kusafisha kata nyingi. Wanashutumu jinsi tangu asubuhi ya leo uchafu unapatikana barabarani kubwa ya Birere na pia ya jimboni Ekwatori ya mjini Gemena wafanyabiashara wenye kujulikana na e, kiserikali na feke Sud Ubangi wananungunika sana, madereva wa gari zao hawana gisi wala namna ya kusafiri katika eneo la barabara Gemena Zongo tangu kuharibika kwa, kwa vila lutatu pakilomita 118 na 119. Wakati wa kipwa gari zilikuwa ziki kisafirishwa kwa magumu kupitia vilalo vile tatu, lakini wakati wa mvua wafanyabiashara wanahuzunishwa sana na hali ile. Prezidenti makamu wafeke Swude Ubangu e Ubangimu ni warazi Bwana Marte Mukalwa anatoa mwito kwa viongozi vya ngazi ya juu kuweza kutoa usaidizi. Tumsikilize. Ni swali kuhusu uchuruzi katika eneo la kusini ya Ubangi, barabarani ya Taifa namba sita, kutoka mji wa Gemena mpaka Dongo, kuna vilalo vitatu Empa ingene 1 na ingene 2. Vilalo hivyo vinaharibika sana, barabara hiyo inatishwa kukatika mara kwa mara. Tulitoa mahitaji yetu kwa wakuu viongozi, lakini mpaka sasa hakuna jibu. Ndio sababu tunaendelea kutoa lalamiko, kwani udemokrasia unatupatia rusa ya kutoa lalamiko kusudi barabara itengenezwe. Ni kusema watengeneze vilalo tatu vinavyoharibika kwa sababu wakati wa mvua unakaribia na barabara hiyo itakatika vinyume vya vilalo vilivyoharibika vinaanza kuvumbuliwa, wakaaji wajue wapi watasafirisha mazao ya shamba ya ma, uh, yao ili uzishwe na iuziwe na wafanyabiashara na wanabiashara na, wana na wakaaji wanasema kama kisha siku kumi na tano hawataweza kulipa ushuru wa serikali, na ni hapo tutakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili kipindi cha magharibi. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Sive Matundu na uandishi wetu Alisi Baregamire, Karim Damuso, Jandezire Kanyama, Dunia Mkonda Milimbara wapiga kisanti sana na watakia siku kuu njema ya uhuru wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo miaka makumi tano na moja na wacha katika mikono ya Tina Salama Melik