Okapi. Dunia tuna wasalimu nyinyi wote wenye kuwa yinyo nasi njiani mwa anga kufuata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza fateni mtasara wa habari zenyewe. Kinjasa kumefunguliwa leo mkutano wa makumi tatu na saba wa baraza la wanabunge wa inchi usumui ya lugha la Kifaransa zaidi ya wajumbe 300 kutoka nchi mbalimbali wanashiriki mkutano huo, kwenda kuchungua hali kuhusu amani, demokrasia na maendeleo ya kiuchumi. Jimboni ikiwa kaskazini, mtawa Masisi unao watu wengi wenye kuficha silaha mbalimbali kwao bila ruhusa ya kiserikali mbalimbali. Na hiyo mizozo kutokana na madaraka, kuwepo kwa madaraka ya ania ina mbili ndiyo msingi wa ukosefu wa amani mtaani Masisi na jimboni Katanga, wakaaji wa Lubunda, kaskazini mwa mji wa Kongolo, wana maji safi tangu hivi miezi mbili. Habari kamili. Amani, udemokrasia na uchaguzi mbalimbali mbali, na maendeleo ya kiuchumi ndiyo maoni makuu yenye kuchunguzwa na wana ushiriki katika mkutano wa kumi tatu na saba wana bunge wa baraza la bunge la eneo la inchi zenye kusimulia Kifransa, mkutano ulioanzishwa leo hii hapa mjini Kinshasa. Wajumbe zaidi ya mia tatu wakiwa wanabunge wa eneo la usimulia lugha ya Kifransa yani Frankofoni, wakisema katika lugha ya Kifransa kutoka vyama nchi mbalimbali: Vietnam, Canada, Burkina Faso, Congo Brazaville, Camboge na inchi zingine wanashiriki mkutano ule. Bibi Henriete Martinez, mwanabunge wa Ufransa na akiwa pia prezidenti wa kundi la Kifransa kunako baraza la wanabunge wa eneo la inchi usimuli ya Kifransa, anajieleza mbele ya mikrofoni ya Bibi Mimi Engumba Mulongo. Nous sommes ici pour partager euh, des experiences. Tupo hapa kwa kubadilisha namna ya kazi na kufikiri pamoja. Tunawaza kukuja kwa wanabunge kutoka nchi mbalimbali za ulimwengu, inaonyesha kama kuna urafiki, kuna ushirikiano kati ya baraza ya bunge la APF na bunge la Kikongomani. Tutasikiliza shuruli za Wakongomani kuhusu ushirikiano wetu na kumbusha kama ni ushirikiano kati ya mabunge. Tupo tayari kupokea pendekezo za wenze tu Wakongomani tunaelekeza tangazo yetu kwa wanabunge, lakini lakini wao peke ndio watachukua hatua zitakazobadilisha hali ya nchi zao kufuatana na, na sheria zeni watachagua na kazi zeni wanaendesha nchini mwao. Tukiwa tumjini Kinshasa, tuwajulisheni kama chama cha siasa UDPS kiliandamana lewi mbele ya makao ya komisheni ya uchaguzi wa taifa huru, yani CENI. Chama cha upinzani cha Tshisekedi kilienda hivi kubeba buku lenye maoni yao juu ya hatua ambayo ilivumbuliwa wakati wa mpango wa uchunguzi wa vyeti vya uchaguzi, hasa kutambua kama watoto wenye kuwa na umri wa chini ya miaka kumi na nane waliandikwa kama vile watakaochagua. Lakini maandamano yali yalisambazwa na askari polisi ambao walifyatula masasi juu, gari moja la kipekee limeunguzwa. Ripoti ya mwandishi wetu Mishele Kifinda Ngoi mengi sivyontoyafate na mwandishi wetu Jandezire Kanyama. Ni tangu saa tatu ya asubuhi ndio waandamanaji walianza fika katika barabara ya tarehe makumi matatu Juni, uso na uso na ofisi kuu ya Seni. Walikuwa na bendera za udepes chama chao cha kisiasa na chapo nyingi katika mikono wakiimba na kupiga kelele ya furaha. Hadi saa ine na nusu, idadi ya wa wandamanaji ilikuwa yenye kuongezeka na kufikia zaidi ya watu mia moja muda mfupi mbele ya kuwasili kwa katibu mkuu wa chama cha kisiasa cha udepes kwa kupana kibarua cha madai ya chama. Hali ilipanda upande wa waandamanaji bila kufahamu sababu kamili lakini waandamanaji walienda na kurudi katika barabara ya tarehe makumi matatu Juni na kuimba nyimbo zenye kusifu chama chao na kisha kupana kibarua cha mahitaji yao. Waandamanaji wamoja walitupa mabomu za kenyeji upande wa ofisi ya seni. Gari moja ya kiraia iliharibishwa, mpita njia moja aliumizwa, na gari nyingine ya polisi iliunguzwa na moto. Baadaye milio ya risasi ilisikiika na polisi walitumia bomu za gezi kwa kusambaza waandamanaji. Kumi kati yao walisikilizwa na watumishi wa shirika za usalama jimboni kivu ya kaskazini usha kama silaha nyingi na ndogo ya aina kalibre ni zenye kuingia katika mtaa wa masisi raia wengi ni wenye kuficha silaha kwao pasipo ruhusa kiserikali tangu mwaka 1997 hayo ndiyo yajulishwa na kiongozi cha mtaa ulio wa masisi wakati wa mkutano kuhusu hali ya usalama pa kichanga pa kilomita 80 kaskazini magharibi mwa goma. mtaa wa masisi aona usalama kamili kwa sababu ya silaha nyingi zenye kuwa bila ruhusa katika mikono ya watu Uongozo wa hali mbili ya kiserikali, mizozo nyingi juu ya madaraka, hayo yote ndiyo msingi wa hali mbaya ya usalama katika mtaa wa Masisi. Bibi Marikele Bangwene, kiongozi cha mtaa wa Masisi, mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Gabriel Wamenya katika eneo la Kichanga ambapo hasa vita ilidumu muda mrefu, huko kuna kwanza ukosefu wa majadiliano kati ya viongozi, kati ya chef de poste, viongozi vya mikoa midogo na mikoa kamili, viongozi kijeshi na viongozi vya polisi, wote wanajitokeza kama waamuzi katika mashtaka mbalimbali. Kuna wazee hata wa makabila ambao wanatatua mashtaka hasa kutenganisha a mashtaka ya ubakaji bila kujadiliana hata kati ya viongozi. Kunako pia matata ya raia kumiliki silaha; tangu silaha ziligawanywa muda wa vita, watu wengi wangali wanazimiliki. Na hasa kuna pia tatizo la kuingizwa kikamilifu katika polisi kwa wanapolisi fulani fulani. Polisi wengi hawajibu kwa oda ya viongozi polisi halali. hmm. Kuhusu usafirishaji wa nierazi bila ruhusa wa silaha na kuweko na silaha katika mikono ya wa wananchi katika mtaa wa Masisi hakuna hata kiongozi kimoja cha jimbo la nane la kijeshi aliweza kusema lolote. Kaskazini mwa jimbo la Katanga katika lokalite ya Lubunda wakaaji wanakosewa maji safi ya kunywa tangu hivi miezi mbili. Hali hiyo ni kinyume kibaya chenye kusababisha wakati uwa kipwa. Lubunda ni eneo linalopatikana kaskazini mwa mji wa Kongolo. Lubunda inakumbuka na ina kusema inatayarisha hivi kusherekea miaka mia moja tangu kubiriwa na dini Katolika, lakini hali hiyo huenda kuleta wasiwasi wasi kwa wakaaji mengi, tuyafate na SPD Mwamba Mubi. Lubunda, sifa ya kijiji hicho imefika mbali, kwani viongozi kadhaa wa Kongo ya kidemokrasia wamejifunza elimu kwenye shule ya Lubunda. Shule hiyo ilikuwa ikiitwa hapo awali Ecole Normal. Leo hii wanafunzi wa zamani pia waliko kadhaa wanajiandaa kwa kuja kusherehekea karne moja ya utangazaji wa dini ya kikatolika Sherehe hiyo itafanyika mnamo tarehe kumi na nne Agosti, mbali kijiji hicho inakumbwa na ukosefu wa maji tangu sasa miezi miwili na nusu. Kwa mujibu wa padri Pius Kalunga, kiongozi wa parokia, vijito vimekauka. Wamama na wabinti wanaona magumu leo hii ya kwenda kutafuta maji kwenye kilometri tatu. Wanabaki huko muda mrefu wa moja hadi saa tano ya usiku. Wanasumbua pia kwa chakula, kwani wanakosa maji kwa kulobeka mioko. Kiongozi wa parokia ya Lumunda anatoa mwito kwa serikali ili ipate kuchimba visima kwa ajili ya wakaaji. Okay, Kalemi, mimi ni Mubi, Radio Kati. Na balozi wa Jamhuri ya Muungano wa Alemani nchini Kongo ya Kidemokrasia ni mwenye kupatikana katika jimbo la Ekuatoria ambako atadumu muda wa siku kumi. Bwana Peter Bloamey alitembelea mji wa Bumba, Gemena, Gbadolite, Mbandaka na Bikoro. Huyu alikutana na viongozi vya kiraia, vile vya kisiasa na vya kijeshi na pia vyama vya upinzani. Shaba ya safari yake jimboni ya Ekuatoria ni kuchungua hali ya siasa, uchumi na hali ya mazungumzo kuhusu kusupia mwenendo wa uchaguzi. Bwana Peter Blomeya mbele ya mikrofoni ya Dominike Ulumbi. Kuhusu ushirikiano avons... wetu tuna kazi nyingi za lazima. Kwa mfano mpango wa kutoa maji kutia usafi na kulinda mali ya udongo. Kuhusu maji na kutia usafi, pamoja na serikali ya Kikongomani tulichagua miji tatu kwa ajili ya kuwatolea maji, miji mitatu zile ni Gemena, Zongo na Bumba. Tunachungua namna ya kutoa usaidizi kwa eneo la Tumba kusudi ya kulinda mali ya udongo, lakini mpango huu hauyachukuliwa kwa sababu inafaa kujua zaidi hali ya eneo hilo. Tunatoa pia mafunzo kwa kuhimiza wanasiasa kuhusu uchaguzi na udemokrasia. Chumba cha balozi kinatayarisha pia mipango chache kwa ajili ya mashule na maeneo ya afya na bei ya vyakula inapanda sana katika soko za Mbujimayi tangu sasa juma moja. Hali hiyo inagusa hasa pia mazao kutoka katika mashamba, lakini ujosha pia kama bei ya vyakula vingine vyenye kutoka katika ugenini vinapanda pia bei. Ripoti ya mwandishi wetu Chris Mokand mengi sijontu yafati na jambi ninganyo. Ni wamama ndio wanahakikisha hali hii wakati wanapofika sokoni, hesabu zao zinabadilika kabisa, na hiyo ni kila siku na inawazungusha kichwa kila mara wakifika sokoni, na ni juu bei haibaki imara. Chakula cha muhimu hapa kaskazini mashariki ni mahindi, na hii inalimwa katika vijiji na inafika katika soko za miji kupitia transport ya malori, ila idadi ya malori zenye kufanya transport hii zinapunguka. Shirika zimoja zimoja zinazofanya kilimo hiki cha mahindi zinaonyesha kwamba muda huu wa kilimo katika mwaka huu kilimo hakiendeki Zuri. Shida ni kwamba mvua haikuheshimu kawaida yake, na sasa bei ya kipimo kinachokuwa karibuni cha kilo tatu cha unga wa mahindi kinafika sasa kwa elfu moja mia tano za franga ya kikongomani na japo awali ilikuwa ikiuzwa katika dola moja ya kiamerika. Na unga mwogo ulipanda kutoka franga mia sita ya kikongomani kufika franga mia nane za kikongomani. Mafuta nayo ilipanda bei kutoka franga elfu moja mia saba za kikongomani kufika franga elfu mbili mia moja za kikongomani, ila mafuta ngazi ilishuka bei na kufika kwa franga mia saba elfu kumi tano za kikongomani kutoka kwa franga elfu moja za kikongomani. Tujulisha kwamba kupanda kwa bei hii inafika wakati waziri jimboni wa Kasai ya mashariki anapatikana katika mji mkuu Kinchasa, akihuzuria katika mkutano unaopiganisha kupandishwa kwa bei kiolela. Toka Mbujimai, mimi ni Jean Milinganyo kwa niaba ya Radio Okapi na ni pamoja nawe, tutakombesha taarifa yetu ya bari katika lugha bora, lugha bora la Kiswahili kipindi cha jioni, kwa niaba ya fundi wa mitambo Dedone na nyangasa na waandishi wetu Jean Desire Kanyama, Jean Milinganyo, Karinda Musu, Espedi Mwamamuvi.