Karibuni nyinyi wote wenye kuwa tayari kwa kufata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kabla ya yote, fateni kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Kinshasa. Muungano wa kimataifa wa inchi wana memba wenye kusimulia lugha la Kifaransa Frankofoni Ujijuisha leo hii kama upo tayari kwa kweli na kwa ukamilifu kusaidia Kongo Kidemokrasia katika mpango wake wa uchaguzi mbalimbali kwenda kufanyika baadaye, yeah. Zaidi ya watu mia tatu ndio walibakwa katika Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia tangu mwezi wa saba mpaka mwezi wa munane mwaka wa elfu mbili na kumi. Vitendo vile vilifanyika na uhusiano wa makundi yenye silaha, ndivyo ripoti ya chumba cha pamoja cha Umoja wa Kimataifa kuhusu haki za binadamu kilitangaza yeah. Jimboni Ekwatori ya mashirika ya wanamemba wa makundi ya raia wa Mbute kutoka katika majimbo mbalimbali mbali nchini wanashiriki kunako semina ya mafunzo juu ya maendeleo yao mjini Mbandaka, oh. Habari kamili. Muungano wa kimataifa wa eneo la lugha la kifransa yani Francofoni, ulijulisha leo hii kama upo tayari kwa kusaidia Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia katika mpango wake wa uchaguzi mbalimbali. Maoni hayo yalijulishwa leo siku ya tatu na katibu mkuu wa OIF wakati wa sherehe ya kuanzishwa kiserikali mkutano kamili wa baraza la wanabunge wa nchi zenye kusimulia lugha la Kifransa. Mwito uwo ulikubaliwa na raisi wa jamhuri Joseph Kabila Kabange, ambaye alipiga alipika akisanti kwa wanamemba ambao waliitika kushiriki nchini Kongo ya Kidemokrasia. Ripoti ya mimi e Ngumba Mulongo mengi sivyo tu yafate na mwandishi wetu Jean Desire Kanyama. Akiwa watatu kuchukua masemi, katibu mkuu wa shirikisho la Ufaransa alitoa kwanza shukrani kwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa kuendeshwa kwa mkutano huo, akihakikisha tena utashi wa shirikisho hilo la kuunga mkono mwenendo wa uchaguzi katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Abdou Diouf alitoa angalisho kwa wanabunge ili wazuie matatizo katika mwenendo wa uchaguzi. Uangalizi wenyu wa demokrasia France una maana yake hapa. Nawaza kwamba ubishi ko wenyu utaturuhusu kufahamu na kuleta mwangaza. Matatizo tunayo. Sunday, les obstacles persistants. Kwa upande wake rais wa jamhuri alisifu waandalizi wa kikao hicho kwa uchaguzi wa swala zilizozungumziwa, ikiwa ni amani, demokrasia, uchaguzi na maendeleo. Kwa mjibu wa rais Joseph Kabila, swala hizo ndiyo hakika samani zenye kutafuta jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Tayari e nchi dans... yetu mezhiingiza katika swala la aina hiyo. Ni katika mipangilio hiyo ndiyo tunafanya yote kwa kukamilisha amani ya kudumu katika eneo lote Taifa, pamoja na uchaguzi ujayo, demokrasia inakazwa wa hakika nchini mwetu. Nyuma ya mchana wa uzuriaji walianza mikutano katika makundi mbalimbali mbali, mbele ya kukomeshwa kwa kikao hicho siku ya tano ijayo. Kumeanzishwa leo hii siku ya tatu na raisi wa jamhuri, kazi za aina mbili, ujenzi upya wa kustairisha kufatana na mipango ya ujenzi wa kimataifa. Kazi za eneo la barabara itwayo bulevar Lumumba hapa mjini Kinshasa ni kazi wenda kufanyika katika eneo la eshangeri Limete na uwanja wa kimataifa wa Njili, na hiyo ni kwa shabaha ya kumaliza kazi zilizoanzishwa tangu mwaka wa elfu moja mwenye razi makumi saba. Ripoti ya Jake Ive molima mengi meng stafate na alise baregamil kazi hii ya ujenzi wa barabara itafanyika katika urefu wa kilomita 11 kutoka barabara 16 mpaka kiwanja cha ndege Njili. Kazi hii inaongozwa na shirika Crek, itasaidia kupanua barabara kwa njia munane. Shirika Grand Travaux inahakikisha kama kazi itadumu miezi 18, na itasaidia kifeza na milioni mia moja makumi munane na kenda ya dola za Kimarekani. Sehemu moja ya pesa hizi itapewa siku zitakazokuja na serikali ya Kongo ya Kidemokrasia juu ya kuanzisha kwa kazi. Kwa sasa wakaaji wa Kinshasa watazoesha kuita nafasi ya echangeur mtaani Limete, Place de la Reconstruction. Kazi za ujenzi zilitumwa siku ya tatu hapa mjini Kinshasa. Hapa kutajengwa nafasi ya kukaribisha watu, visima, nafasi za michezo mbalimbali, nyumba ya sanaa na vivi hivi. Juu ya mnara wa echanger kutajengwa chumba cha heshima kwa walikwa juweni kama mafunzo haya yote imeandaliwa na chumba chenye kuhusika na ujenzi wa mji beo. Kwa kifupi, kazi hizi zitaongozwa na shirika la ushi na sztc iliyojenga pia fasi kunaitwa Place de la Gare. Kazi hizi zote zitatumia milioni kumi na moja ya dola za kimarekani katika muda wa zaidi ya watu mia tatu walibakwa tangu tarehe makumi tatu mwezi wa saba hadi tarehe mbili mwezi wa munane mwaka jana, katika mtaa wa Likale, jimboni Kivu ya Kaskazini. Hao ndio matokeo ya ripoti iliyojulishwa leo siku ya tatu hapa mjini Kinshasa na mjini Geneva na chumba cha pamoja cha Umoja wa Kimataifa kuhusu haki za binadamu katika Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia. Vitendo vya ubakaji vilifanyika pamoja na muungano wa makundi yenye silaha Komisha mkuu wa haki za binadamu ulimwenguni anaomba serikali ya Kongo ya kidemokrasia kwa hukumu wenyezi wa vitendo vile. Jean Luc Max, mkuu kiongozi wa chumba cha pamoja cha muungano wa mataifa kuhusu haki za binadamu nchini Kongo ya kidemokrasia, alijieleza mbele ya mikrofoni ya Suzana Zobo Odra. Nous avons déjà apporté un... Tumekwisha kutoa msaada muhimu jinsi tunazoezi kuendesha kazi pamoja na wanamemba wengine wa Umoja wa Kimataifa na wale wa kamati ya kimataifa. Katika ripoti tunajulisha matatizo tulipata kuhusu ulinzi wa washuhuda, lakini tunapendelea wakuu viongozi wa serikali katika mpango wa kupiganisha kutokutoa maripizi, kwa sababu kazi yetu ni kusaidia serikali, kusaidia vyumba vya sheria na pia mahakama ya kijeshi katika kazi zao na kwa kuzidisha uwezo wao. Ripoti hiyo kuhusu haki za binadamu nchini Kongo ya Kidemokrasia inahakikisha kama chumba cha kijeshi kunako korti ya kijeshi jimbo la Kivu ya kaskazini ilianzisha uchunguzi kisheria juu ya ubakaji ule Si lazima kwa Umoja wa Mataifa kusahii matokeo ya uchaguzi mbalimbali mbali nchini Kongo ya Kidemokrasia. Hayo ni madaraka ya komisheni ya uchaguzi wa taifa huru seni. Ndivyo alijulisha msimamizi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Kimataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia, bwana Roger Mis akijibu hivi kwa mwito ya vyama vya siasa vya upinzani. Roger Mis alikamilisha maoni yale leo hii siku ya tatu, wakati wa mkutano na wapashahabari wa kila siku ya tatu hapa mjini Kinshasa. Roje Mis maoni yake yalichukuliwa na bibi Suzana Zobo Odra. Sûr, les kwa kweli kutakuwa wachunguzi wa taifa na wa kimataifa kama vile mwaka wa elfu mbili na sita. Kutakuwa pia msaada wetu katika kazi ya mashauri mbalimbali pamoja na PNID juu ya kusaidia mwenende wa kazi yenye kuelekea uchaguzi kwa kushuhudia. Hakika SENI inapashwa fanya kazi yake juu ya kuongoza uchaguzi, ni shirika ya serikali, na tulishazungumzia kazi ya mashirika haya yote. SENI ilifanya kazi yake mwaka wa elfu mbili na sita. Na mwaka huu itafanya hivyo hivyo na waza kama ni vyema zaidi, sione lazima ya kuenda mbali mjini Mbandaka, muungano wanamemba wa DGPA kundi la makundi ya raia wa Mbute yani peple utoktoni wakisema katika lugha ya Kifransa, wanafata semina ya mafunzo juu ya kutegemea hali yao wenyewe na kujiingiza katika mipango ya maendeleo yenye kuchukuliwa kwa ajili yao, sawa vile uongozi juu ya mapori wenye kufata mafunzo yale walitoka katika majimbo mbalimbali nchini Congo sawa vile Bandundu, Kivu ya kusini, jimbo la mashariki la Maniema na Equatoria. Ripoti ya bibi Gisla Netobo Tobo Mengisi Diotu yafate na bibi Karine Damuso. Mahali pote katika Jamhuri ya Kongo ya Kidemokrasia, namna ya kipekee jimboni Equator, haki za Waambuti zinapingwa. Jambo kutoka shirika DGPA linajulisha kama wakati huu, kama wanataka kubadirisha hali ya maisha yao, Waambuti wanapashwa sasa kuchukua zamiri kuhusu hali yao. Shirika hilo lisilokuwa la kiserikali linaongeza kama ni lazima Waambuti washiriki katika mipango zote zinazoongozwa kwa faida yao na kuhusu kila sekta mkulimo, afya, wadibisho au uongozo wa msitu. Upande wao, Waambuti wana sifu muradi wa DGPA. Wanawaza kama shirika hilo linawasaidia kujua lazima ya msitu na uongozo wake. Wanahakikisha kama wakishiriki katika mipango zile utamaduni wao utaheshimiwa. Wauzuriaji katika mafunzo hayo wanakubali kuendesha kazi zao vizuri na kujiunga na Waambuti ambao wanajua vizuri matatizo yao. Majimbo ya afya makumi tatu na ine katika jimbo la Kivu ya kusini yanakumbwa na ugonjwa wa malisho mabaya, ugonjwa wa hatari na wa kurudiarudia. Ni hivi mwito wenda kutolewa kwa wale wote wenye kupinga ugonjwa ule kwa kuunga mkono wenye kuhusika na afya. Jambo lile lijulishwa leo siku ya tatu katika mkutano uitwao Cafe de la Presse, uliongozwa na viongozi vya serikali na vya kipekee mbele wapasha habari katika chumba cha Ocha mjini Bukavu ya kusini. Tumsikilize mganga Marte Idumbo wa UNICEF Bukavu akijieleza mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Mishel Chirimwami. Shida kubwa ambayo tunayo ni muda mrefu wa kukusanya vifaa na hiyo inaleta uhaba wa vifaa vya malisho. Kuna pia hitaji kubwa ya wafaidi. Jimbo letu lina shida zingine ambazo zinasukuma raia kuyahama makao yao. Ni kwamba kuna hitaji zingine na kwa hiyo lazima kukue jibu ya kuwapatia wakaaji. Kuna pia shida kuhusu mahali ambayo haikaribike pamoja na swali ya usalama mdogo na uwezo wa kuwafikia wanaohitaji msaada. Miongoni mwa yale ambayo tunapashwa timiza, kuna kupiganisha malisho mabaya, ila pia kuna ukingo, na pamoja nasi mashirika mengine yanahusika pia na hayo na ni hapo tutakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili, ikiwa saa kumi na mbili na dakika kumi na mbili mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kwa niaba ya Didone Nyangasa na waandishi wetu walioshiriki nasi, Dunia Mkunda Milembana wapigi akisanti sana. Magharibi mema, tunawacha katika mikono ya BBT na salama Melik. <laughs>