Dunia. Tuna Tunawasalimu nyinyi wote wenye kuwa nasi njiani mwa anga kwa kusikiliza habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza, fateni vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Kinchasa. Operesheni ya uchunguzi wa vyeti vya uchaguzi utamalizishwa leo hii siku ya tano pa mjini Kinchasa na hiyo ni kulingana na kalendari ya komisheni ya taifa ya uchaguzi huru yani Seni nchini. Siku hizi watu wengi hawana juhudi ya kuweza kujiandikisha jimboni Kasa ya mashariki mjini Mbujimai. Vinyume vya hali yenye kukumba kampuni ya usafirishaji kwa njia ya anga hewa bora vinaanza kutambulikana mjini Mbujimai, ambao tiketi ya kusafiri iliyokuwa ya dola za Kimarekani mia moja makumi kenda inakuwa dola mia mbili makumi mbili. Kinshasa tena ni leo hii siku ya tano, ndiko kumeonyeshwa pa gare centrale ya mji wa Kinshasa kwa jambazi mbili walioshambulia gari la moshi yani ya train ya kwenda Kasangulu. Habari kamili. Kinshasa, mpango wa uchunguzi wa vyeti vya uchaguzi utakomeshwa leo hii siku ya tano hapa mjini Kinshasa. Hayo ndiyo yenye kupanwa na kupangwa na sini kulingana na kalendari yake hali ya leo ni ya kutambua kama watu wengi hawana juhudi ya kuenda kujiandikisha kama watakaochagua. Umbalimbali na operesheni ya mbele hali huenda kusukuma watu wengi kujiandikisha wakati wa mndu wa utakaoongozwa. Hayo ndiyo yalihakikishwa na wakaaji wa mmoja wa mji wa Kinshasa na watumishi wa seni. Ripoti ya mwandishi wetu Bibi Mimie Ngumba Mulongo mengi Sijontu yafate na Bibi Alise Balegamire. Mtaani Bandalungwa Kitambo, Gombe, Ngaliema na Ngiringiri, vituo vya kujitambulisha tulivyotembelea asubuhi ya leo vinaonesha hali moja: hakuna watu wengi wenye kutamani vyeti vya uchaguzi peke yao, karibu watu kumi katika kila kituo, ijapokuwa kumepita miaka mbili wala tano Hali ilikuwa tofauti kwa mwisho wa mipango ya kujitambulisha, kwa kuwa ni wakati huu ndio watu wote waliochelewa wanafika kutafuta vyeti vyao vya uchaguzi. Kwa ulizo ya kujua ni nini inatuma watu hawafike tena wengi kwenye vituo vya kujitambulisha, raia wafanyakazi katika vituo hivi na pia viongozi wao wanashuhudia kama watu wengi walijitambulisha mbele. Waongeze masiku, jueni kama mji wa Kinchasa ndio ulikuwa unabaki katika mipango ya kujitambulisha wengine wote walimaliza tarehe kumi ya mwezi wa saba. Naam, kumeanzishwa leo hii siku ya tano mkutano wa vijana washujaa kutoka katika majimbo mbalimbali mbali ya Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia idadi yao ni zaidi ya vijana mia tano kutoka mashirika mbalimbali mbali na makundi ya maendeleo ya vijana wa Kongo. Vijana wale walirushisha kama wataungana wata, kwa shaba ya kuwa na nguvu moja ya maendeleo ya kushiriki kwa uongozi wa nchi katika uchaguzi huru wa kidemokrasia, na kwani wanasiasa wa kundi la uwingi na kundi la upinzani hawapendi nchi yao vijana wa sasa huenda kujitayarisha kwa miaka zitakaokuja usoni kuongoza serikali na vituo vyake. Trezor Kasia, katibu a usikai na ufundi wa kamati ya mkutano wa vijana ule, anajieleza mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Michel Kifunda Ngoi. Si... matokeo ya mkutano huu ni kweli kuanzisha muungano wa wasio ya kisiasia. Wakati nasema ya sio ya kisiasia, ndio ni kweli, sababu vyama vya kisiasa vinapenda kupambalisha vijana, ndomo tunaamini kwamba mapambano ya wanasiasia ao ni sio yetu. Matokeo ya pili ya meza hii ni kweli uzalishaji wa ilani, tutawaambia nini tunafikiri ya hali ya ni kupambana na kusema nini ndoto yetu kwa ajili ya miaka itakayokuja. Na mwisho, matokeo ya tatu ni uzalishaji wa mpango wa utekelezaji ambao itaruhusu kuambia kila mmoja nini cha kufanya. Hizi ni pamoja na mskato wa uchaguzi, ni swala kwa ajili ya vijana ya kuimarisha juhudi zao, kuziweka pamoja na kushukua hatua za pamoja K jimboni Kasa ya Mashariki, vinyume vya kuanguka kwa ndege la shirika la hewa bora na kunyanganywa kwa karatasi kiserikali ya kuruhusu hewa bora kutumika. Hali ya vinyume vile vinaanza kuonekana katika mji wa Mbujimai. Tiketi iliyokuwa ikiuzishwa kwa dola za Kimarekani mia moja makumi kenda inakuwa sasa dola mia mbili makumi mbili kwa mashirika mengine ya usafirishaji kwa njia ya anga. Wateja wengi wa hewa bora wanahuzunishwa na hali ile. Tangu jana siku ya ine, vyumba vyote vya kampuni Bilibaki venye kufungwa. Ripoti ya Bibi Esther Ndalafina. Mengi si zyonti yafate na ja milinganyo nitangia i Alhamisi ndiyo wasafiri walionunua tiketi zao kwenye kampuni Hewa Bora wanatangatanga kutafuta suluhisho, ila haifui dafu. Ofisi za Hewa Bora zinafunga kutokana na jinsi serikali nchini hairuhusu tena Hewa Bora kufanya kazi. Tumsikilize mteja mmoja wa Hewa Bora. Sisi hapa si kwetu, na sasa tuna matiketi za kampuni nyingine Sky ya kwenda na kurudi nchi za kigeni, na mwisho wa tiketi hizo ni siku ya pili. Sasa tunakosa ndege ya kutubeba, waturudishe pesa zetu ili tutafute zingine kampuni kama kuko jinsi tusafiri kwa kutuacha hivi si vizuri alofe. Tulijaribu kuita wakuu viongozi jimboni wa hewa bora kwenye simu ila hawakujibu. Kampuni hii ilipashwa kufanya mbinu zote ili wasafiri hawa watiwe katika haki zao, alinena Master Kazadi anayekuwa mwanasheria mdai kwenye koti la Kasai ya Mashariki. Tumsikilize. Kwanza wana haki ya kubebwa kila mtu nafasi anapokwenda, na kama kuna shida kila msafiri anapashwa kutiwa katika haki yake na hewa bora tujulishe ya kwamba mpaka sasa ni kampuni mbili tu ndio zinatumika katika hewa ya Mbujimai na Kinshasa. Toka Mbujimai, mimi ni Jean Milinganyo kwa niaba ya Redio Kapi. Na jimboni mashariki, kumeanzishwa kiserikali jana, siku ya ine, Paiziro, mji unaopatikana pa kilomita mia tano makumi saba kaskazini mwa Kisangani, chumba cha uchunguzi wa madini ya Uwele. Sio tu madini, utajiri wowote sawa vile miti Chumba kile kiliundwa kili na university ya Uwele, na shabaha yake ni maendeleo na uhimizaji wa mipango na uchunguzi wa u, uchimbaji wa madini katika eneo la Uwele, na kwa mwisho kupanga matunda huenda kutokana na uchunguzi ule, kwa manufaa ya maendeleo ya kijamii na ya kiuchumi katika ma, kamati ripoti ya Jacques Mukonkuli kufatana na padri Roger Gaise, recteur wa universiti ya muji Isiro, ofisi ilo imeshimikwa kwa kupiganisha umaskini weni kutawala katika Uwele kuambatana na hali ya inchi Kongo. Alafu inajulikana kwa wote kama inchi yenye kuwa na mali mingi zaidi, lakini raia imeshikwa na umaskini. Ofisi ilo itatumika kwa maendeleo na kuinua uongozi wema wa madini katika basi ya Uwele. Kwa hiyo watafanya kampuni la kuinua kitabu cha ja kanuni la madini inchini Kongo iliyotangazwa tangu mwaka elfu mbili na mbili. Pia mupango wenye kuitwa ITIE ni kusema initiative pour la transparence dans la gestion des industries minieres kwa Kifaransa. Ngambo ingine observatoire ilo inakilia kutangaza habari zote zenye kuelekea madini zenye kupatikana katika basen ya Uele, kwa mapatano na wanamemba wa shirika la kijamii na viongozi wa serikali, watajudisha kila mara namna feza zenye kupatikana zinatumiwa, na hiyo itasaidia kujua faida ambaye raia inaweza kupata. Kiongozi cha mtaa wa Lubero, jimboni Kivu ya Kaskazini, alichukua hatua ya kukataza kukata miti itwayo ekaliptusi katika eneo lote la mtaa wake. Bwana Dominiki Bofondo alijulisha kama ni kwa sababu watu wengi hukata miti za zile zenye kupandwa pembeni ya barabara kwa shabaha ya kupinga mporomoko wa udongo. Kiongozi cha mtaa wa Lubero alitoa mwito kwa sultani wa asili ambao wana ruhusu jambo lile kuacha kabisa hatua ile. Gari yote huenda kusafirisha mbao ya kutoka na eucalyptus litafungwa pa Kanyabayonga. Dominique Bofondo aliojiwa njiani mwa simu na mwandishi wetu Denise Lukeso mbao yote ya aina eucalyptus itakayoonekana itanyang'anywa paka Nyabayonga. Niliomba pia kwa bami kuniunga mkono, sababu ni wao pia wanaofika kwangu na kuomba ruhusa ya kupasua mbao, wakisingizia kuwa hayo ni sababu ya kujenga kanisa, shule au chumba cha mkutano, ila tunapowagabizi ruhusa inakuwa mambo mengine. Huku tutasikia mbao za anza pakizwa kuuzwa Goma. La sivyo. Kwa hiyo nakataza tokea leo biashara yote ya mbao ya aina eukaliptus kuelekezwa sehemu za Goma. Kama ni kwa visa vya maendeleo mtani Rubeho, naweza kubali kwa shorti ya kwamba ukikata mti mmoja upande kumi, lakini watu hujulisha, kama gari nyingi zilizochukua mbao za ekaliptusi zilipita leo siku ya tano pa Kanyabayonga kwa kwenda mjini Goma. Leo hii siku ya tano pa nafasi itwayo Gari Centrale, tupo katika mji wa Kinshasa. Wajambazi mbili walishambulia gari la moshi yani train, walionyeshwa kwa wakaji, walifungwa jana siku ya ine kati ya mtaa wa Matete na Carta Riflar katika mtaa wa Kinseso na waaskari wa FRDC wenye kulinda usalama wa wasafiri. Wajambazi wale mbili wanastakiwa kuvunja madirisha ya gari la moshi lojelekeza kwa upande wa Kasangulu. Wengine wajambazi ine walifungwa mbele na kuhukumiwa kwa kila mmoja wa miaka ine ya kifungo. Kiongozi cha usafirishaji wa njia ya rai kati ya mji wa Kinchasa na kandokando, Bwana Marte Luku Sapanu anajieleza mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Michel Kifinda Ngoi. Oui, qui Majambazi hawa wawili waliovunja madirisha ya gari la moshi njiani Matete, wamekamatwa na kupelekwa katika chumba cha kuendesha mashtaka ili wapate hukumu yao. Inawezekana wapelekwe katika gereza la Makala. Ni kusema kama tunaendelea na mipango yetu ya kwanza ya kuleta usalama katika mji wa Kinchasa. Ni matukio mazuri kwa kuwa usalama unadumu sasa katika njia ya kuenda kwenye uwanja wa ndege na hata Matete. Tunakaribia makumi mnane asilimia ya usalama na makumi mbili inayobaki, tutafanya nguvu yote ili tuwakataze kushambuliwa wasafiri wa gari la moshi namna hiyo hiyo. Kulifanyika kurti katika mtaa wa Masina, itafanyika pia juu yao. Walikuwa waine katika gereza la Makala. Kila siku ya Mungu naenda kuchungua kama kwa kweli wapo humo ndani. Hawataachiliwa mbele ya miaka ine. Na ni hapo tutatia nanga katika taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili, kipindi cha magharibi. Kwa nyama ya fundi wa mitambo Wiliam Lungambana, waandishi wetu walioshiriki nasi tunia, Mkunda Milemba anawapigia asanti sana, na mwisho wa juma njema. Tutakutana nanyi katika vipindi mbalimbali, sio tu katika taarifa ya habari. Tunawacha katika mikono ya bibi e, Tina Salama Melik oh, Kapi. Oh, Kapi.