Mashirika Monisco, UNICEF na Médecins sans frontières Belgique yalianda mpango wa kupinga ugonjwa wa kolera ya jimboni Ekuateur. Etari Monisco ilipatia mashua kamati ya haraka inayopinga ugonjwa huo kwa kufikisha vifaa vya afya vilivyotolewa na UNICEF katika maeneo zenye kuwa kando ya jito Kongo. Shirika mpya la raia la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo linafurahishwa na ushirikiano wa wakaaji wa mji wa Kinshasa katika operesheni ya kutambua na kuhesabu watakaochagua. Asilimia 93 walijiandikisha sawa wachaguzi hadi tarehe 16 mwezi huu. Tunao wafanya wafanyabiashara wanamemba wa mkusanyiko Business Congolese International wanaotumika kutoka njia ya taifa Wameshutumu usumbufu wanaotendewa na shirika za serikali kunako mpaka wa Kasumbalesa jimboni Katanga. Kila gari inayovuka eneo la makutano inalipishwa katika hali ya kimagendo fedha elfu kumi za Kongomani wala zaidi yake kwa watu za uchuru wa shirika hizo serikali, atasema punde. Edward Sumaili Kibakuma, kiongozi wa muungano huo. Hujambo ndugu msikilizaji, popote pale ulipo, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Shirika za MONUSCO, UNICEF na Medecins Sans Frontieres Belgique zimeandaa mpango wa kupinga ugonjwa wa kipindupindu unaosumbua watu wengi jimboni Equateur. Tayari MONUSCO ilipatia kamati ya haraka inayopinga ugonjwa huo mashua moja kwa kufiki kwa kwa kufikisha vifaa vya afya vilivyotolewa na UNICEF katika maeneo yenye kuwa kandokando ya jito, na shirika la Medecins Sans Frontieres lilitoa wa ujuzi wake kwa matunzu ya wagonjwa. Malizo mengi nawe Beatrice Nabindi Nabindi kutoka mji wa Mandaka imeenea sasa karibu na mwezi moja kwenye ugonjwa wa cholera ilitangaza ndani ya jimbo la Ekuator. Idadi ya wagonjwa imefika yapata mia munane makumi ine na mbili makumi sita na sita, kati yao walisha fariki. Wagonjwa wamepatikana mingi mukituo kya afya ya makanza kule, idadi yao ni yapata mia mbili makumi munane na makumi mbili walisha fariki momavituo vingine vya afya kuko shida wa ukosefu ya vifaa vya kazi juu ya wagonjwa Mashirika za kiutu pia na Monisco wamekubali kutuma mashua mahali ugonjwa wa kolera umetangaza mingi zaidi: kubosonjo pimu lisala, makanza, lolanga, lilanga, irebu na lukolela. UNICEF na ofisi yenye kuhusika na kukinga magonjwa zenye kutangazwa ya inspektion jimboni ya afya wataenda kufundisha waguzi ni kwa kuepusha magonjwa zenye kutangazwa. Safari ingine ni ya shirika ya Medisense sans frontière Belgique il y a pa ndukolela kwa kujifunza gisi wa na staili weka santa wa kutunza wagonjwa wa kolera toka mji wa Mbandaka. Beatrice na Bindi, Radio Okapi. E, Jimboni kasa ya mashariki, ujumbe wa pamoja wa Monusco shirika la raia ujielekeza mwisho wa juma jana katika mtaa wa Lwilu, karibu kilomita mia moja makumi matatu kusini mashariki ya Mbujimai, ni kwa shabaha ya kutafuta kimya katika ugomvi wa udongo Baina ya wa wakaji wa Lulamba na Kanangila katika sekta za kandakanda kanda, Lulamba na Kanangila pili. Ni tangu miezi miwili sasa, ndiyo mzozo huo wa udongo lichitokeza na kusababisha kuuawa kwa watu wengi pamoja na uharibifu mkali katika pande hizo mbili. Mafasiko mengi nawe ja milinganywa kutoka mji wa Mbuji Mai baada ya miezi miwili, karibuni watu elfu thalasini wakaaji wa Kanangile ya pili mpaka sasa wanaishi porini wakikimbia wakaaji wa kijiji jirani cha Lulamba hawa waliwagombanisha na kuunguza nyumba zao mwezi wa tano uliopita, na hiyo wanalipisha kisasi kutokana na wandugu zao wawili waliouawa katika kijiji cha Kanangile ya pili wakati walikuwa wakipita. Vitu vyote viliunguzwa katika kijiji hicho: nyumba, masomo, hospitali, vino vya umeme vya kusaga unga, mashamba, hakuna kitu kilichobaki kwaasem tume uliojielekeza huko, hawana chakula na hakuna mwenye kupenda kujitenga na kundi juu ya kwenda kutafuta lolote. Woga wao ni kuanguka katika mikono ya wadui au polisi wenye kutafuta watu waliokuwa chanjo cha mgogoro. Wagonjwa hawana dawa, watoto kumi wamekisha kufa kati ya watoto kumi na mbili waliozaliwa makimbizoni. Ofisi ya MONUSCO inayochunguza mambo ya kiutu ilipima mara mbili kujielekeza huko kwa kutafuta suluhisho, ila haikufua dafu kwa kuwa wageni wakisogelea wakimbizi hawa wote wanakimbilia mbali tena katika pori, na sasa iyo tume ya mwisho ni juu ya kuhimiza viongozi ya vijiji viwili kuacha fujo ya kupigania udongo na kutafuta amani na ushirika. toka Mbujimai, mimi ni Jean Milingani, kwa niaba ya Radio Kapi. shirika mpya la raia la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limefurahishwa na ushirikiano wa wakaaji wa mji wa Kinshasa katika operesheni ya kutambua na kuhesabu watakaochagua. Asilimia 93 walijiandikisha saa wachaguzi hadi tarehe 16 mwezi tunao la kiraia kiraia alitamka hivyo leo siku ya kwanza hapa mjini Kinshasa wakati wa mkutano na wapasha habari. Taarifa Mimie Ngumba inayosoma Masedoniya nawe Alice Baligamiri kiongozi wa shirika hilo la raia anakubali kwamba mipangilio ya asilimia moja iliyotayarishwa haikufikishwa, lakini idadi iliyotimizwa ni ya kufurahisha, ikiwa ni asilimia makumi kenda. Idadi hiyo ya kushiriki kwa wakaaji wa mji wa Kinshasa iliruhusiwa na uhimizaji wa shirika hilo la kiraia. Kwa upande ungine, shirika hilo lina masito kuhusu ukweli katika matokeo ya uchunguzi ujayo, amesema Jonas Chombela. Hiyo ni kutokana na mapendekezo yaliyotolewa wakati wa hesabu ya watakaochagua anasema, kama kulikuwa vibarua vya maana visiyojulishwa kwa raia kujua namna gani ya kupata vyeti vya uchaguzi, ukosefu wa washuhuda katika vituo vimoja, na hasa vyeti visivyokuwa na sahini ya lukucha. Shirika mpya la kiraia linaunga mkono uhusiano wa Monusco kwa kuruhusu usafirizaji wa wanamemba wake. Kwa upande mwingine, wilayani Ituri, shirika la raia linaomba korti ya hukumu ya kimataifa lichungue namna yake ya kutumika kwa kujibu kwa mahitaji ya washutumiwa na waliotendewa mabaya. Ombi hiyo ilifanyika mwisho wa Jumajana pabunia na kiongozi wa shirika la raia wakati wa mkutano wa uchunguzi wa kazi za korti ya hukumu ya kimataifa kwa kusherekea miaka kumi na tatu tangu kuwapo kwa sharti ya Roma. Tutajiunga kupitia laini ya simu tangu Bunya na mwenzetu wa Bunya, Isak Remo Yopi. Shirika la raia inaomba na korti kuu ya kimataifa CPI kubadilisha matumikio yake kwa kujibu kwa mahitaji ya wahanga ya mabaya ya vita ya Ituri na viongozi wa bundi lenye silaha ya zamani ya Ituri wanaoshtakiwa kwa CPI sawa Thomas Lubanga, Matie Ngu Jolo na Germain Katanga. Presidenti ya shirika la raia ya Ituri anashutumu uzembe kwa maendeleo ya kesi ya wanamgambo ya zamani hawa. Waanga ya, ya vita ya Ituri wanaongoja kulipwa, lakini hakuna chochote inayofanyika. Viongozi wa gundi lenye silaha ya zamani ya Ituri upande wao wanaongoja hukumu ya CPI, lakini wanaendelea kuirudisha nyuma. Kwa mujibu ya msimamizi ya chumba ya uhimizaji ya CPI wilayani Ituri Nikola Kuyaku, kesi hiyo inaendelea, inaelekea mabaya ya vita ulimwenguni. Lengo ya CPI ni kuendelesha kesi hiyo bila upendeleo, kwa hivi inafaa kila kundi ipate muda ya kukusanya alama ya kutoa kwa amzi ya CPI tujulishe kwamba ni tangu mwezi ya kenda ya mwaka elfu mbili na saba chumba ya uhimizaji ya CPI ilisimikwa hapa kwa Ituri. Hiyo ni taarifa ya Isaac Remoyope akijunga kupitia laini ya simu tangu, tangu Bunia. Wafanyabiashara wana memba wa mkusanyiko Business Congolese International wanaotumika njia ya taifa na shutumu usumbufu wanaotendewa na shirika za serikali katika mpaka wa Kasumbalesa jimboni Katanga. Edward Sumaili, kiongozi wa muungano huo, anasema kila gari inayovuka eneo la makutano katika mpaka linalipishwa katika magendo fedha elfu kumi za kongomani wala zaidi kwa watoza uchuru wa shirika hizo za serikali. Anasema pia tena kwamba hali hiyo inafadhaisha wafanyabiashara wenye kutoka katika nchi za kigeni. Ndiyo maana anaomba wakuu wa kiserikali washiingize binafsi katika swala hilo kwa kuondosha watu hao wenye kutumika katika magendo na kuwacha peke yako katika mipaka shirika zinazohusiana na shirika la foroza ofida ya zamani katika mfuko wa pamoja. Edouard Sumaini anafasiria mbele ya mikrofoni ya Kone Juma Musompo. Kuna sehemu inaitwa makutano Kasumbalesa, kuna usumbufu mwingi sana, kuna trakaserie ya tout genre. trakaserie ya kwanza ni kupanga magari yote mpaka ipiti ilipe jeton. Tunajiuliza ni nini. Oh ono tunataka tuyue kama hii gari kama hii yi motoka ilisha kushukisha marchandise Est-ce motoka iko narudi iko vile shu, bon, bengo bo balibekunapretende kuyua kama marchandise nashuka, tunaona ke ni trakaserie inutile parce que wenzetu waandishi wa redio Kapi Lubumbashi walitamani bila matokeo kuwasiliana na waziri jimboni wa mambo ya ndani wa Katanga. Kwa upande wengine, mwenendo katika barabara za mji wa Kinshasa unakuwa matatizo mengi, wakati tunao kazi za ukarabati wa njia nyingi, ndio sababu za hali hiyo. Wakaaji wa mji wa Kinshasa wamoja wanawazani lazima kusawazisha barabara za mji na wengine wanasema sio namna ya kushughulika na wananchi wanaopaswa tumika kazi zao bila shaka na katika huyu wowote lakini wakuu walipasha pasha kuanza kutengeneza njia katika barabara za kuzunguka katika mikoa. Ndiyo alituonesha mwandishi wetu Jacques Yves Mulima katika taarifa inayosomwa studio, ni nawe Alice Baligamiri barabara Kasavubu kwenye Rompwe Mular ni yenye kufungwa, kumepita karibu posho moja. Kazi za ujenzi zimeisha anza kama kawaida kwenye barabara Monjiba mpaka Kitambo Magazen, kuna kunabaki tu barabara Molar Kimondo. Lakini kutembea kwenye kwenye barabara hizi zote inalileta shida kubwa sana, na ajali mingi za gari zinajitukiza kwa sababu kuna mashimu mengi, vilalo visivyojengwa vizuri, na kilalo moja kwenye barabara Makanza kimeanza vunjika. Wakaaji wanabaki katika wasiwasi wasiwasi kubwa kwa nini kazi hizi hazikuanzishwa kwenye barabara ndogo mbele ya kuanza kazi kwenye barabara kubwa Kasavubu? Kwenye barabara Lumumba kazi zilianzishwa pamoja na ujenzi wa kilalu. Wakaaji wanaendelea na kujiuliza, kwa nini haikufanyika hivi bandali mtaani Kasavubu. Mtaani Kalamu kazi zimeanzishwa kwenye barabara Sendwe, na zile ndogo za Mpozo na Oshwe hazijengwe, ijapokuwa kazi zingine zimeanzishwa Lumumba kutoka Echangere mpaka kiwanja kuu cha ndege.