Desire Kanyama, uhamizaji wa washiriki oh, wa afya unaendelea kwa kupinga ugonjwa wa kolera katika maeneo zimoja za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hiyo ni kutokana na kutawanywa katika jimbo zimoja kwa ugonjwa huo atasema mwanzo wa taifa hii habari. Kiongoza mawasiliano na upashaji wa habari wa shirika la Ucha ni watu gani ndio wanauzisha viwanja katika kaburi ya Kinkanda mjini Matadi katika jimbo la Bakongu. Shirika la raia la mji wa Matadi linashutumu wenye uwezo dhidi ya udongo, yaani wakuu wa asili. Hao wanasema ni serikali ya Jamhuri ndiyo yenye jukumu na kuhakikisha kwamba shutuma zote dhidi yao ni za uongo mtupu. Uimizaji wa washiriki wa afya unaendelea bila shaka, kwa kupinga kweli ugonjwa wa kipindupindu uliojitokeza katika maeneo zimoja za jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Eh, hiyo sababu ugonjwa huo unaendelea kutawanya katika jimbo zimoja sawa hapa mjini Kinshasa, jimbo jimboni Bandundu, Equateur na katika jimbo la mashariki. Ndiyo walisema leo hii siku ya tatu, wakuu wanaohusika na mawasiliano na habari wa shirika la OCHA wakati wa mkutano wa kila juma wa shirika za Umoja wa Mataifa. Duru hiyo inaripoti kwamba tangu tarehe kumi na kenda Julai walihesabiwa wagonjwa elfu tatu, mia saba makumi saba na mnane kati yao mia mbili makumi tano na saba ndiyo walifariki katika jimbo ine. Ikiongozi wa mawasiliano na upashaji wa habari wa shirika la Ucha, Silvestre Tumba Mudingai anafasiria pambela ya mikrofoni ya Mimi Engumba Mulungu. La province de Bandundu, ou cette zone de santé ndani ya Jimbo la Bandundu kwenye mita za afya saba zinaripotiwa kuhusika na magonjwa haya ya kipindupindu. Kesi ni elfu moja mia tatu na sita na vifo sabini na saba Jimbo la Equateur mita za afya tatu zimejiongeza, hiyo ikifanya mita za afya saba kwa sasa umo wagonjwa ni wapata mia tisa sitini na vifo ni sabini na tatu. Hata mjini Kinshasa magonjwa zilikuwa zikizunguka sehemu ya Kingabwa mtaani Limete na Maluku, sasa inaripotiwa kukumba pia mita za afia za kalamu 2 masina 1 na 2 pia Ngaba, iyo ikifanya kesi kuwa tisini na mbili na vifo kumi pale Province Orientale kwenye magonjwa ilianzia, kesi elfu moja mia ine ishirini zimeripotiwa na vifo ni tisini na saba. Kwa jumla kesi zote ndani ya majimbo ine zimekuwa elfu tatu mia saba na saba tangu magonjwa haya ilijitukiza. Kwa upande ungine jimboni kasa ya magharibi, hapo Chikapa, mji unaopatikana kwenye umbali wa kilomita 216 magharibi ya Kananga. Wakimbizi wamoja wazaliwa wa Angola walikusudia kurudi kwa utashi wao jana siku ya pili nchini mwao. Ni wakimbizi hao ni wamoja kati ya wanajeshi wa zamani wa FNLA wasi ulioongozwa na Olden Roberto waliishi miaka makumi tatu na sita katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na wanahakikisha kwamba wengine wakimbizi wazaliwa wa Angola wanaishi katika sekta ya Bapende mtani Chikapa. Wanangonja kufahamu namna gani wenzao watakaribishwa nchini ya Angola kwa kurudia wala kwa kusudia malizo mengi. Nawe Sadala Shabani walikwenda na miguu kwa kuni ndogo la watu ishirini na tatu, kati yao wanawake tatu, watoto watatu na wanaume kumi na saba, wakikuwa na vifurushi kichwani, bila kitu cha lazima. Ila mbele ya kutoka Chikapa walisoma mara kadhaa kibarua cha mnyampara kinachowafukuza, lakini walikuwa wakitaka kujua katika kibarua hicho nini njo inatarajiwa katika nchi yao juu yao. Kwa masemu ya wazee, wanarudi ili wanachoka kuishi ugenini. tumezoea kuishi na ndugu zetu wa Angola katika mkoa wa Bapende, kijiji cha kimbulungu mtaa wa chikapa wakongomani wenye waliwapokea kati ya mkoa huo wanasema kwamba wakimbizi hawa wengi kati yao ni wapiganaji wa FNLA wahuni wa angola walikuwa wakiongozwa na mtu anayeitwa holden roberto na hiyo ni katika mwaka wa 1970 hakuna hata matayarisho ya kihutu iliyofanyika juu yao kwa kurudi nchini mwao kwenda kwao kuleta uzuni na masikitiko kwa wakongomani wenye kuhuzika kwenda sawa vile kwa rafiki E, kwa kifupi, askari polisi mia tano wa operesheni za haraka walipata mafunzo na vifaa vya kazi kwa kukinga usalama wa watu kwa wakati Kinshasa, kwa wa uchaguzi hapa mjini Kinshasa walionyeshwa mbele ya inspekta mkuu wa polisi kwa muda na wakuu wa uhusiano wa Ufaransa leo siku tatu katika kampi ya mafunzo ya Maluku ni kundi la kwanza la polisi elfu moja lililokomesha mazoezi hayo kuhusu ukingo wa usalama. Kwa kufupi tena, wenye uwezo zidi ya udongo katika mji wa Matadi wanatupilia mbali jambo lenye kusema ni wao ndio walihuzisha viwanja katika kaburi ya Kinkanda, kama inavyojulishwa na shirika la raia la mji wa Matadi, kwa mjibu wa Mardoshe kwamba Matusila, msemaji wa wakuu wa, kiasili, wa kiasili wenye uwezo wa kutoa udongo ni serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ndiyo ilianza uzisha viwanja katika kaburi hilo la Kinkanda tangu mwaka wa elfu moja mia kenda makumi kenda na kenda. Shutuma zote dhidi ya wenye uwezo wa kutoa udongo ni za uongo mtupu, alisema Mardoshe kwamba Matusila. Kumbukeni kwamba shirika la raia la Matadi lilishutumu juma jana kuuzishwa kwa viwanja katika kaburi hiyo ya Kinkanda na kundi hilo la wakuu wa kiasili na pia kujichukulia kipande kimoja cha eneo la hospitali kuu ya Kinkanda hapo mjini Matadi. Na jimboni Ekwater, waandishi wawili wa habari wa wa na mfundi mmoja wa mitambo wa redio Ikanga, mmoja kati ya stesheni za Mbandaka, walialikwa na kusikilizwa kifudifudi na askari polisi. Walihakikisha kwamba walisumbushwa kutokana na ombi ya mtu anayewashutumu washutumu na aliye tenda hivyo kwa jina la waziri wa jamhuri anayehusika na mazingira Jose Endundo Bononge, mwenyeji wa stesheni hiyo ya habari. Sikilizeni kiongozi wa vipindi vya redio Ekanga akiwa mbele ya mikrofoni ya Jean Michel Libula Mopolo. Yote ilianjwa na kibarua yetu iliyoandikwa kwa ukomo ya mabadiriko ya mahali ya kazi na kuboresha maisha ya wafanyakazi. Jean Didier Mesh uyu mshauri wa waziri mwenyezi wa redio alipofika, akaondoa watu wote kwa kazi, hasa sisi watatu wenye tulitajwa kuwa kama wasinzi wa mambo haya. Watu waliondoshwa kwa kazi, na leo asubuhi askari polisi ilifika hapo kutuchugua bila heshima. Kama vyombo umeona wapi sababu ya kuomba mabadiliko kwa hali ya kazi umestahili kufungwa? Eh, kwa upande wake Jean de Dieu Maeshe mtumwa maalum wa waziri Jose Ndundo Bonenge amesema kinyume. Amefasiria kwamba kusikiliza kwa wapasha habari huo kuna lengo la kusimamisha vitendo vyawo venyi kuharibu mwenendo wa kazi katika radio Ikanga. Tumusikilize akiwa pia mbele ya mikrofoni ya Jean-Marie Jean-Michel Libula Mopolo yoyote ilionjwa na kibarua yetu iliyoandikwa kwa ukomo ya mabadiliko ya mahali ya kazi na kuboresha maisha ya kuwafanya kazi. Jean Didier Mash, huyu mshauri wa waziri mwenyezi wa redio, napofika kaondoa watu wote wa kazi, asa sisi watatu kwenye tulitajwa kuwa kama wasizi wa mambwaya, watu waliondoshwa kukazi. Na leo asubuhi askari polisi ilifika hapo kutuchukua bila heshima. Kama vyombo umeona wapi? sababu ya ya kuomba mabadiliko kwa hali ya kazi umestahili kufungwa? leo siku ya tatu, waandishi wa habari wa walihakikisha kwamba walipata huru kisha kusikilizwa kwa muda wa saa saba. Shirika la vituo vya habari la jimbo la Equateur kwa amani linashutumu kitendo kile kinachotokana na madai ya wapasha habari kwa kutengeneza hali yao ya kazi. Shirika hilo linaomba masikilizano kati ya pande hizo mbili hapa mjini Kinshasa. Tena chama cha kisiasa cha UDEPES kinadai kuwapo kwa wajuzi wake katika operesheni za uchunguzi wa vikaratasi vya uchaguzi. Ndivyo walisema katibu mkuu wa chama hicho cha Bwana Etienne Chisekedi wakati wa mkutano na wapasha habari leo siku ya tatu hapa mjini Kinshasa. Kwa mjibu wa Jacquemain Shabani, UDEPES inaendelea kuwaza kuna mambo yasiyo sawa katika hesabu ya watakaochagua. Tumusikilize, maseme yake, alichukuliwa na Jacques Yves Molima. Nous n'avons pas confiance en eux. Hatuna matumaini kwao. Ngoyi Mulunda alitonesha kama hatuwezi kuwa na matumaini kwake kwa kuwa ni mwenye kupendelea, na haya yote yanajulikana kwa watu wote. Ni muundaji wa PPRD pe na mwenye kuwa karibu ya rais Kabila, ni wa rafiki na alimusindikiza kupana mali. Kwa hiyo tunaomba kupitia kibarua chetu habari zimoja zenye kutuhusu kuwa na matumaini katika kibarua cha uchaguzi, haitoshi tu kuunda mkutano wa wapashaji wa habari na kusema kama kibarua hicho kimeisha safisha. Tunakataa. Ili tukubali kama kibarua hicho kimesafishwa, anapasha jibu kwa mahitaji yetu. Ni kusema munaomba washuhuda katika mipango ya kusafishwa kwa kibarua hicho. Ni hiyo tunaomba wazuzi wa IDPS, tunazani kama hawataleta mvurugu katika kazi ya seni Okapi. Okapi.