Habari zetu Jean Desire Kanyama. Hapa mjini Kinshasa kuna soko iliyofungua milango leo siku ya pili, wachuruzi walitimiza ombi ya shirika mbalimbali, nazo watetea na kushuka moja kwa moja katika barabara kwa wingi hiyo, kwa kupinga kuhuzishwa biashara kwa udogo na wachuruzi kutoka nchi za kigeni. Mjini Kisangani, mawaziri wawili waliondoshwa katika serikali ya jimbo la mashariki na kubadilishwa moja kwa moja na mawaziri wapya. Wengine waligeuza sekta za uongozi, wakati wa moja walibaki katika wizara walizoongoza hapo awali. Hadi sasa ugonjwa wa kipindupindu umesababisha kufariki kwa watu karibu 218 kwenye idadi ya wagonjwa 4162 katika majimbo za Bandundu, Kinshasa, Equateur na jimbo la mashariki ndivyo ili arifiwa leo siku ya pili na UNICEF wakati wa mkutano na wapasha habari. E, mji wa Kinshasa kwa kuanza, kuna soko iliyofungua milango leo siku ya pili. Wachuruzi walitimiza bila shaka ombi ya shirika mbalimbali zinazowatetea na kushuka moja kwa moja katika mabarabara kwa wingi hiyo kwa kupinga kuuzishwa kwa udogo na wafanyabiashara wa nchi za kigeni. Maandamano yalianzia nafasi ya, na ya Gare Central na kufikia kunako ofisi ya waziri mkuu ambako ujumbe wa wachuuzi ulipana kwa wakuu wa kiserikali kibarua cha mahitaji yao, shabaa yao ikiwa ya kupata jibu kwa madai ya wote e, taarifa ya Jacques Yves Molima inasoma Tidoni nawe Alice Baligamiri. Katika vikartasi waliokuwa navyo iliandikwa tunadai kwa serikali ikataze wachuruzi wageni kuendesha biashara ya bidhaa ndogo ndogo, wala uchuruzi wa vitu vidogo katika nchi yetu. Walitokea katika soko mbalimbali, hususa soko kuu ya Liberte ya Masina, soko kuu ya Matete, soko kuu ya Ipen Gambela, Sobazigida na soko kuu ya mji wa Kinshasa, wakienda upande wa ofisi ya waziri mkuu. Moja kati ya waandamaji anasema mahitaji yao yapo wa wachuruzi wadogo wadogo walindwe kwa kuwa hawajakuwa bado na pesa nyingi. Wakiisha wasili kunako ofisi ya waziri mkuu, ujumbe wao ulipokelewa na mazungumzo yaliendelea nyuma ya mchana, kati ya wakilisi wa wachuruzi na wa waziri wa uchumi wa vyama vidogo vikubwa na vya kadiri pamoja na katibu mkuu wa mkusanyiko wa wafanyabiashara fek. Pamoja walipima kutafuta suluhisho kwa madai ya wachuruzi. Kaskazini ya Katanga, gari nyingi za wafanyabiashara zilizingirwa jana siku ya kwanza nyuma ya mchana katika bonde la Kindingi kwenye umbali wa kilomita tisini na tano na mji wa Kalemi katika barabara bendera Kalemi. Kati ya gari zilizoshambuliwa kuna moja iliyotolewa na serikali ya jimbo la Katanga kwa wananchi wa hapo Kalemi. Wafanyabiashara wanasema shambulio hizo zilifanyika na zaidi ya wa wahuni kumi wa FDLR waliokuwa na silaha mbalimbali walinyanganya watu vifaa vingi vya thamani ya juu bila kufyatua risasi na kuteka nyara vijana waliopeleka mizigo yao. Mmoja kati yao anashuhudia mbele ya mikrofoni ya Expedit Mwamba Mubii wale walikuwa nasema Kinyarwanda na walikuwa na tatone Lingala kidogo kidogo. Ya kwanza balishusha kwanza ule askari wetu alikuwa ndani ya gari yetu, bakamnyanganya bunduki na mateni yote, kisha bakatutoa sisi wote, wakatufuie wakatosha mali na kila kitu kenye tulikuwa nakyo kwa valeur bakatosha, kisha bakatuikalisha pembeni, na walifanya vile kwa motar na myotgari ingine ine ilikuwa pale, wakaifanya waka vile wakatupie vitu yote kabisa kufika 15 vere kenzer trant seze bakatoka bakaingia mupori na wakabeba watu kama kumi au kumi na mbili hivyo, wakaenda nao wa vijana wakawabebea mizigo mjini, mjini. Kisangani, serikali ya Jimbo ilibadilisha katika sekta zimoja, mawaziri wawili waliondoshwa katika serikali ya Jimbo la Mashariki na kubadilishwa moja kwa moja na wengine wawili wapya. Wengine waligeuza sekta za uongozi na wamoja walibaki katika wizara waliongoza tangu awali lakini wanabunge wa moja wanasema hakuna mabadiliko yoyote, ikiwa wale wa jimbo walibadilisha mawaziri waliojiuzulu. mafasiriwa mengi nao. Jacques Mkonkole, kutoka mji wa Kisangani. Serikali mpya ya jimbo la mashariki ilitangazwa siku ya pili asubuhi kunako redio ya serikali ama RTNC. Mawaziri wawili wanaondoka katika serikali ni mabwana arma Kasumbu, waziri wa zamani usikanaye na mipango, pia rigobert Botugambe, waziri usikanaye na michezo. Wote wawili ni wazaliwa wa wilaya ya Bauele. Wanakombolewa na wazaliwa wengine wa huko ni mabwana blaise Bakabate wa PPRD mweni anasimamia madibisho, pia felix Madali wa chama cha RCD KML, yeye anapewa mambo ya watumishi wa serikali kazi na upashaji wa habari. Mawaziri ine walibadilisha mafasi zao, lakini wengine ine waliichunga kunako baraza la bunge. Wa moja wanafurahishwa na kitendo hicho, lakini wengine wananena kama hakuna mabadiliko kwao. Liwali la jimbo anafunika tu hali ya mawaziri walioondoka serikali yake wao pekee. Mujiki Sangani Jacques Mukonkole Radio Okapi. Na sharti ya mwenendo njema wa vyama vya kisiasa na mikusanyiko mbalimbali pamoja na wagombea katika uchaguzi ujayo, ilikubaliwa jana hapa mjini Kinshasa, bila wakilisho wa wapinzani wa kisiasa. Ni kisha mkutano ulioandaliwa na tume la taifa ya uchaguzi huu kwa manufaa ya wanasiasa katika usiano na munisco asa na nda. Ni nini imeandikwa katika sharti hiyo ya mwenendo mzuri wakati wa uchaguzi? Mwandishi wetu Onesime Mukandila alituandalia taarifa inayosoma Sidoni nawe Alice Baligamiri katika shurti hii kunapatikana haki na mapashwa ya vyama vya kisiasa na pia malipizi kwa wenye kutenda kinyume. Ikisha sainiwa tarehe mbili mwezi wa mnane, shurti hii itasaidia katika uongozi vema wa tabia ya wanasiasa wakati wa uchaguzi. Wanasiasa hawa wanaomba masikilizano katika masemi yao wakati wa mazungumzo, na pia kuheshimu watu na vitu kama bendera na kadhalika. Wanapashwa pia kufundisha wanamemba wao na kujua kama wana haki ya kukaribia wapasha habari na kuwakinga katika, katika yao. Hakuna chama kitakachotumia polisi, majeshi, shirika zingine wala mali ya serikali katika uchaguzi. Wanapashwa pia kutangaza na kutoa malipizi kwa viongozi wa vyama vya kisiasa watakaotembea kinyume na sheria. Jueni kama shurti hii imekubaliwa kusipokuwa vyama vya upinzani walioondoka kunako chumba cha sinema cha nyumba ya raia kwa ukosefu wa masikilizano katika mkutano wao wamesema ugonjwa wa kipindupindu umesababisha hadi siku tunazo kufariki kwa watu karibu mia mbili makumi nane kwenye idadi ya wagonjwa elfu nne makumi sita na mbili katika majimbo za Bandundu, Kinchasa, Ekuatere na jimbo la Mashariki. Ndivyo iliarifiwa na shirika la UNICEF leo, siku ya pili, wakati wa mazungumzo ya kawaida na wapasha habari. Mjuzi anayehusika na matunzo ya haraka katika UNICEF ameomba wananchi waheshimu kanuni za usafi kwa kuepuka ugonjwa huo. Daktar Ibrahim Cise xanafa mbele ya ameko David Kalenda. Wakati mtamwona yeyote anayeishi katika umati wa watu akianza kuharisha na kutapika, mshaurie ajielekeze kwenye kituo cha afya kisichokuwa mbali tena. Mushaurie akunywe maji mengi, kwani hasara ya ugonjwa wa kipindupindu ni kusema inapungua maji mwilini. Kwanza kunywa maji safi pia kwa kiasi kikubwa. tena kujielekeza kituo cha afya kilicho karibuni, jimboni ya Equateur. Ukarabati wa viwanda vya chini ni mojawapo wa lazima kubwa, ni kwa usaidizi wa watoto wa chini ya miaka mnane, ni moja pia wa pendekezo ya mkutano wa siku <laughs> tatu kwa kuboresha usaidizi wa watoto hao, lakini <laughs> hiyo yote itafatana na matunzo na mafunzo wanaoadibisha watoto hao. Ndivyo anafasiria b leokardi efrasi azebaso inspekta jiboni Ekwatera wa masomo ya watoto katika eneo la Ekwatera ya kwanza yupo mbele ya mikrofoni ya Paul Richard Malengela. Kuhusu neno ya afya mbele, tulisema kama tulitupa macho kweni serikali, shirika la kiraia pia na wakaaji. Tulinena kama tulistahili jenga kupya vyumba vyenye vikingali, mfano ya santa ya afya, santa ya madibisho. Kama tunatamania adibisha raia kwa kueneza vyakula, gisi inastahili. Wamama wanastahili jua kama tunapasha kulisha watoto yetu mzuri na kuadibisha