Jean Désiré Kanyama. Ni kesho siku ya ine, ndiyo kipindi cha pili cha kampeni ya kupinga polio kali kwa watoto wa umri wa chini ya miaka tano kitaanzishwa kwa muda wa siku tatu. Zaidi ya watoto milioni 2600 watapokea chanjo katika majimbo za Bandundu, Bakongo na hapa mjini Kinshasa. Ugomvi wa uwezo unaripotiwa baina ya makorti na tribunali na shirika za usalama jimboni Kasai ya Mashariki. Ndiyo maana kituo kikuu cha sheria cha Lusambo kinashutumu kujiingiza katika masuala za kiraia kwa wakuu wa shirika la upelelezi Aner. Na balozi wa jamhuri ya Uswisi mjini Kinshasa amehuzunishwa na hali mbaya ya biashara katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, lakini Linus von Castelmir amefuraishwa na maendeleo yaliyotimizwa katika jamuri ya kidemokrasi ya Kongo, akiunga mkono mipango mingi ya ujenzi. Oh, kesho, siku ya ine, ndiyo kampeni ya kupinga polio kali itaanzishwa. Kipindi hiki cha pili kinaelekea watoto wa chini ya miaka tano katika majimbo za Bandundu, ba Kongo na apa mjini Kinshasa, kwa muda wa siku 3 tangu tarehe 18 hadi 3 Julai zaidi ya watoto milioni mbili elfu sita watapokea chanjo. Ndivyo anasema waziri wa afya Victor Makuinkapot akiwa mbele ya mikrofoni ya David Kalinda. La deuxième phase, en vue de la kipindi cha pili ili kukomeshwa ugonjwa wa polio katika nchi yetu kitaanzishwa siku ya tatu tarehe 27 mpaka siku ya posho tarehe 30 mwezi huu katika vituo 11 vya afya jimboni Bakongo na Bandundu. Kulikuanzishwa kipindi cha kwanza cha kupana chanjo, tumeongeza vituo 30 vya mji wa Kinshasa, hasa juu ya watoto wa chini ya miaka tano. Hakuna mtu mukubwa aliambukizwa, ndiyo maana watu wakubwa hawatapata ch na milioni ine za dola za Kimarekani, ndiyo fedha zilizotolewa na mfuko mkuu kwa usaidizi wa haraka kwa kuzidisha mipangilio ya kupinga kipindupindu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ndivyo imeripotiwa na OCHA katika tangazo ya leo, siku ya tatu, wakati wa mkutano wa kila juma baina ya shirika za Umoja wa Mataifa na wapasha habari. Fedha hizo zitatumikishwa na mashirika ya UNICEF na OMS lakini kolera inaendelea kutawanya katika majimbo za Equateur Mashariki, Bandundu na Kinshasa, na kwa sasa zaidi ya watu elfu ine ndio wanahesabiwa. Taarifa mimi Enguma Mulongo, inasomwa nawe na Alice Baligamiri idadi ya watu walioambukizwa mpaka mwezi wa ine uliopita ni yapata karibu elfu ine. Kati yao karibu mia tatu wamefariki katika Kongo ya Kidemokrasia, imejulisha OCHA katika tangazo lake. Mjini Bandundu kuna kupatikana idadi kubwa ya wagonjwa, hali ya kuambukizwa imepunguka karibu elfu moja, kati yao 85 waliofariki. Kwa sasa jimboni ya Ekwater idadi ya wagonjwa wenye kufariki inaendelea na kuongezeka. Karibu asilimia makumi tatu. Katika jimbo hili, idadi ya wagonjwa ni yapata watu karibu elfu moja na makumi saba na mnane wamefariki. Hali hii inaonekana pia mjini Kinshasa kunako wagonjwa karibu mia moja na kumi na ine wameisha fariki. Kuongeza jimbo hizi tatu, ugonjwa wa kipindupindu umeambukia karibu watu elfu moja na mia ine mjini mashariki. Mbele ya hali hii mbaya, usaidizi wa mfuko mkubwa kwa msaada wa haraka umefika. Tangazo la OCHA linajulisha kama shirika OMS, UNICEF na Medecin Frontiere zimetolea wagonjwa ya matunzo. Jimboni Maniema ukosefu wa damu unasababisha kuwawa kwa watoto na wanawake wenye mimba wakati wa kutoa uzazi. Kwa mwezi wa sita uliopita, idadi ya waliofariki ni ya zaidi ya makumi mawili peke yake katika hospitali kuu ya Kindu. Ndiyo sababu uongozi jimboni na mipango ya usalama wa utoaji wa damu unatoa mwito kwa wananchi ili wahimizwe kwa kutoa damu na kwa washiriki kuunga mkono watoaji wa utashi wao na wenye moyo wa mwema. Ni daktari Blaise Bauzi ndiye alisema hivyo wakati wa mkutano na wapasha habari juzi, siku ya jana, siku ya pili. Masemi yake alichukuliwa na Mathieu Ilunga kama hakuna damu, vifo vya watu huongezeka. Ni hivi kuna vifo vingi vya watoto, tena vifo kwa wanawake wakati wa kuzaa. Muji wa Kindu, mwezi uliopita, kulikuwa vifo kati ya makumi mawili na makumi tatu kwa hospitali kuu ya Kindu, zaidi kwa chumba cha watoto. Kwa kweli, sasa kuna ombi mkuu sana kwa damu na vifo vingi sababu damu haipatikane. Ulikuwa ugonjwa wa suluba ulioongeza Ombi ya damu, tunaomba watu wajiandae kwa kutoa kila mara damu. Tulitayarisha benki ya damu kunako kituo chetu kikuu pia kunako mahospitali kubwa zote. Tunaomba kwa watu wenye kutumika kwa ngambo ya afya jimboni Manyema wajitie katika mradi huo wa damu. E, kwa mjibu wa daktari Blaise Bahuzi, ukosefu huo wa damu unakazwa na kuenda katika mapumziko kwa watoto na pia wanafunzi wa vyuo vikuu wanaendesha mitihani ikiwa hao ndio wanatoa sana damu katika jimbo la Maniema. Jimboni Kasai ya Mashariki, kituo kikuu cha sheria cha Lusambo kinashutumu kujiingiza katika masuala za kiraia kwa wakuu wa shirika la upelelezi ANR. Hali hiyo ilijulishwa kwa ujumbe wa Monisco ulioendesha ziara ya kazi pa Lusambo mwisho wa Juma jana. Mkata mashtaka mkuu, makamu mkata mashtaka mkuu wa Lusambo, anasema ni ugomvi wa uwezo baina ya makorti na tribunali pamoja na shirika za usalama malizo mengi nawe jamilinganyo kutoka mji wa Mbuji Mayi kwa mapingo hii ya kazi nyumba ya kukata mashitaka ya Lusambo ina ushahidi. Kuna mtumishi wa seni mwenye alikutaniwa akiwa na kadi sabini za uchaguzi, wengine wanazaniwa kuiba vyombo vya kazi vya uchaguzi, ila mashitaka haya yanakatwa na aner ya hapo Lusambo, na ni wao ndio wanajipatia bidii ya kutuma mashitaka hata wafungwa Pambujimai. Kwa ofisi jimboni ya aner wananena kwamba ni kusitokujua hasa katika vijiji, ila sasa kuna mapashwa iliyopewa juu ya kuheshimisha sheria. Nyumba ya kukata mashitaka ya hapa Kasai ya Mashariki inaitika kuwa kama kuna misharabaka na wanaita wote kutumika kila watu kwa mpaka ya kazi yao, ila raia wengine wananena kwamba ni kuchanganikiwa kwa juu ya deni ama fujo nyumbani ya bibi na bwana. Mbio watu wanakimbilia ku aner au kukoti kuu ya jeshi inaomba kwa mfano mashirika za haki za binadamu kuhimiza raia wapi wanapasha kushitaka kosa fulani. Toka Mbujimai, mimi ni Jean Milinganyo kwa niaba ya Radio Okapi. Na mafunzo ya kimsingi ya polisi wanaokaribia wananchi yalianzishwa rasmi leo siku ya tatu katika kituo cha mvula Matadi, karibu kilomita makumi tatu na saba magharibi ya mji mkuu wa Matadi, jimboni Bakongo. Maofisa wengi wa FRDC wa polisi ya taifa na MONUSCO pamoja na balozi wa Uingereza walishiriki katika maandamano ya kuanzishwa rasmi kwa mafunzo hayo yenye kuelekea wahudhuriaji mia mbili makumi saba na tano wa jimbo la Bakongo kwa muda wa miezi ine. Mwisho mafunzo hayo, jimbo la Bakongo lenye matatizo mengi ya idadi ya askari polisi litazidisha polisi wake sawa katika kituo cha Nzaza na watakaotolewa vifaa vya kazi kwa kuboresha kazi za usalama, wakati pia kwa Inspekta Mkuu kwa muda wa polisi Jenerali Charles Bisengimana wa kutoa pongera kwa uhusiano wa Uingereza uliosaidia kifedha mafunzo hayo. Balozi wa Jamhuri ya Uswisi anahuzunishwa na hali mbaya ya biashara katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ndivyo alisema leo siku ya tatu wakati wa mkutano wa pasha habari kwa kutayarisha sikukuu ya miaka 72 ya taifa lake tarehe moja, tarehe moja mwezi wa mnane mwaka tunao kwa upande ungine linus von castelmir amefurahishwa na maendeleo yaliyotimizwa katika jamhuri ya kidemokrasia ya kongo akiunga mkono mipangilio ya ukarabati na mabadilisho mbalimbali mbali. afuataye ni linus von castelmir katika masemi yaliyochukuliwa na onesim mukandila Maendeleo ya kweli haitokani na usaidizi wa mataifa lakini katika faida ya uchumi kutoka utendaji wa kongomani wala wa kigeni ili nchi kuenda mbele. Kizuio kingine ni hali mbaya ya uchumi, usumbufu wa kiserikali, usumbufu wa kodi za kutosha na ukosefu wa usalama wa kiserikali. Kwa bahati mbaya kuna ukosefu mingi na mambo yasiyo sawa, na hii ni sumu kwa wenye kutoa fedha kwa kazi kubwa, lakini kuna mashirika kama Nestle zinazotoa feza zao na kufanya kazi kubwa katika Kongo ya kidemokrasia. Zingine zinatazama mnajua, kama nchini humu kulikuwa upinzani mkubwa. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo sio peke yake nchi inayovuta wenye kutoa feza kwa kazi kubwa, na kama mambo yanaendeka bila shida watapata pesa nyingi. Eh, basi huo utakomesha matangazo yetu ya jioni. Nasema shukrani kwa wote waliojiunga nasi eh, kabla ya kuangana na kukumbusha kwamba ni kesho siku ya nne, ndio kipindi cha pili cha kampeni ya kupinga polio kita, kwa watoto wa chini ya miaka tano kitaanzishwa kwa muda wa siku tatu. Zaidi ya watoto milioni mbili elfu mia sita watapokea chanjo ya kupinga polio katika majimbo za Bandundu, Bakongo na hapa mjini Kinshasa. Ugomvi wa uwezo unaripotiwa baina maka, ya makorti na tribunali pamoja na shirika za usalama jimboni Kasai Mashariki. Ndio maana kituo kikuu cha sheria cha Lusambo kimeshutumu kujiingiza katika masuala za kiraia kwa wakuu wa shirika la upelelezi ANER. Na kwa mwisho, balozi wa Jamhuri ya Uswisi mjini Kinshasa amehuzunishwa na hali mbaya ya biashara katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini Linus von Castelmir amefurahishwa na maendeleo yaliyotimizwa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, akiunga mkono mipangilio mengi ikiwa ni ya ujenzi oh, kapi. Oh, kapi, eh.