Tayari watoaji wa fedha wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wamepana mchango wa karibu bilioni 202 za dola za Kimarekani katika mpango wa uchaguzi ujayo. Ni mojawapo wapendekezwa mkutano wa mwaka wa kamati ya uongozi wa mpango wa mwongozo bora ulioendeshwa leo siku ya ine kunako ofisi ya waziri mkuu hapa mjini Kinshasa. Waziri wa upashaji wa habari akiwa pia msemaji wa serikali anaarifu ripoti ya ofisi ya pamoja ya Umoja wa Mataifa kwa haki za binadamu Sawa, kampeni ya kuharibu heshima ya majeshi za FRDC ni ripoti kuhusu kubakwa kwa wanawake makumi na saba na, na wanajeshi hao katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Ni leo hii ndiyo kampeni ya kawaida ya kupinga polio ilianzishwa rasmi hapa mjini Kinshasa. Kwa yote ni watoto milioni mbili elfu mia sita ndiyo kampeni hiyo inaelekea katika majimbo za Bandundu, Bakongo na Kinshasa. Ni jambo lililotimizwa watoaji wa fedha wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo tayari wamepanda mchango wa karibu milioni mia mbili na mbili za dola za Kimarekani kwa uongozi wa uchaguzi wa urais na wa ubunge wa mwezi wa kumi na moja ujayo. Ndiyo moja wapo wapendekezo ya wa mkutano wa mwaka wa kamati ya uongozi wa mpango wa wa wa mpango bora ulioendeshwa leo siku ya ine kunako ofisi ya wa waziri mkuu hapa mjini Kinshasa. Taarifa mwenzetu Dakota Mbikila inasoma, sizioni nawe Alice Baligamiri. Nukta tatu ndiyo zilichunguza katika mkutano huu uliokusanyisha wanamemba wa serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo seni na PNUD pamoja na watoaji mbalimbali wa mpango wa uongozi bora: ni kwanza uchunguzi wa maeneo za nchi yeni kujitegemea, hali ya mwenendo wa kuboresha polisi na ya mwenendo wa uchunguzi. Kuhusu nukta hiyo, kiongozi wa PNUD Fidel Sarasoro alihakikisha kwamba jumuiya ya kimataifa imetoa mchango uliohaidiwa kwa Kongo ya kidemokrasia kuhusu safirishaji na kutawanya kwa vifaa vya uchaguzi tayari monisco imetolewa seni vyombo vya lazima vyenyi thamani ya milioni makumi mnane za dola za kimarekani na kuhusu eneo za enchi zenyi kujitegemea utimizi wake unasonga mbele alisema waziri mbusa nyamwisi tayari serikali ilishimika mpango wa kutimizwa huko unaofungua njia hadi mwaka wa elfu mbili na kumi na kenda waziri alikubali kwamba kuna mambo mengi ya kutimiza yenyi kubaki kwamba mpango wa uongozi njema unasaidia kwa kushimika msingi wa kuboreshwa kwa hali ya uongozi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo uliunda mwaka wa elfu mbili na mnane na serikali ya Kongo ya kidemokrasia kutokana na usaidizi wa kifundi na nchi za mbalimbali mbali za Ulaya na PNUD. Na mjini Kisangani, kamanda wa jimbo la kenda la kijeshi alitoa maoni yake kuhusu mapambano kati ya wanajeshi wa kikosi cha PEM na wanadini wa Nzambe Lumumba pa ya koko, jana siku ya tatu, Jenerali Jean Claude Kifwa anasema ametayarisha kikosi cha wanajeshi kitakachotawanyishwa katika mahali hizo kwa kurudisha usalama. Anaomba wananchi wabaki katika hali tulivu, sababu wanajeshi hao watashughulika na waliotenda tukio hilo. Kwa upande wake, waziri jimboni wa masuala za ndani amehakikisha kwamba aliarifu komisa wa wilaya ya Chopo kwa kutuma katika eneo hilo utume wa uchunguzi hapo Yakoko na jimboni Kasai ya Mashariki imeripotiwa vitendo vya kulipisha kisasi kwa katika mji mdogo wa Loja tangu jana siku ya tatu mchana. Wakaaji wa moja wa mji huo wanasumbua kila mtu mwenye kuwaziwa mabaya, kutokana na kutokana na kuunguzwa kwa makao kumi na mbili siku ya pili iliyopita. Kwa sasa karibu watu makumi matatu wameisha pigwa vikali mbele ya kutolewa katika mikono ya polisi. Maelezo mengi nawe Jean Milinganyo. Wale watu 30 waliofungwa wako sasa kwenye gereza la polisi paloja ila mbele ya kuwabeba kwenye polisi, walipigwa sana na kundi la wakaaji, kwa masemi ya ofisi ya polisi ya uchunguzi jimboni. Kati ya wafungwa hawa kunapatikana wenye waliumia vikali sana. Shirika la raia la mkoa wa Loja linasema kwamba mambo haya yanafanyika kwa kulipisha kisasi cha wale wenye nyumba zao ziliunguzwa. Pia shirika hili linaendelea likinena, raia inaonyesha kisirani yao juu. Hapa Loja serikali haipane malipizi kwa watu wakileta mfano ya watu saba waliofunguliwa karibuni siku hizi wenye walikuwa wakifungwa juu ya wizi na kulunguza manyumba. Ila mkata mashtaka mkuu wa Loja ananena kwamba watu hawa hawakufunguliwa ila walitoroka kufatana na hali mbovu ya jela na sio wajibu wake kuwatafuta. Idadi ya fujo hii ni muvurugu. Polisi inaonesha kwamba ni vitu kadhaa vilivyoharibika na japo washahidi wanasema kwamba ni nyumba nyingi zilizounguzwa katika usiku wa siku ya tatu kwa mkia siku ya ine toka Mbujimai. Mimi nija milinganyo kwa nyaba ya Radio Okapi. Waziri wa masiliano na upashaji wa habari akiwa pia msemaji wa serikali anasema ni kampeni ya kuharibu heshima ya majeshi za FRDC, ripoti ya ofisi ya pamoja wa Umoja wa Mataifa kwa haki za binadamu. Lambert Mende anaomba washiriki wote pamoja na Umoja wa Mataifa wasitumike nafasi ya shirika za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Msemaji wa serikali alisema hivyo leo siku ya ine hapa mjini Kinshasa, wakati wa mkutano na wapasha habari. Masemu ya Lambert Mende alichukuliwa na David Kalenda. Tunaomba washiriki wetu waache serikali ya kongo kufanya kazi yake. Kazi zetu zinaharibika, na hakikicho zenye kuwa katika ripoti hii, kama ile inayoonyesha ukosefu wa kazi nzuri kunako mahakama makijeshi na uongozi wa majeshi nchini kongo ya kidemokrasia, hatuwezi kuhakikisha, kutokana na jambo lisilo fasiria na kusema kama jeshi ya kongo ndiyo inasababisha idadi yenye kuonekana ya uharibifu wa haki za binadamu hususa wa ubakaji wa raia. Kumbukeni kwamba kwa mjibu wa ripoti hiyo wanajeshi wa FRDC walibaka wanawake makumi ine na saba kati yao mtoto moja mnamo tarehe makumi tatu na moja Disemba mwaka wa elfu mbili na kumi kukutia tarehe moja Januari mwaka wa elfu mbili kumi na moja vitendo hivyo viliendeshwa katika vijiji vya Bushani na Kalambahiro mtaani Masisi ni katika jimbo la Kivu ya Kaskazini E, pia ni kutokana na nini ndiyo alikufa, alifariki? Hakika Bwana Masina Sebastien, mtu huyo mwenye umri wa makumi mnane na saba alialikwa kunako mahakama ya kijeshi ya Ngaliema, nafasi aliko, alipopata kifo. Jamaa yake pamoja na shirika la haki za binadamu la Voix de Sans Voix uh, vinahakikisha kwamba Masina Sebastien aliuawa katika mahakama ya kijeshi wakati alisikilizwa tarehe kumi na mnane Julai iliyopita. Ni uongo mtupu, Imesema, imejibu ofisi ya kiongozi wa mahakama ya kijeshi na kusema mtu huyo alipata maumivu mbele ya kusikilizwa, lakini akufariki katika ofisi ya mahakama kijeshi, ya kijeshi. Taarifa ya Innocent Olenga, nasoma Somasidoni, nawe Alice Balegamiri. Jana siku ya tatu mbele ya wapasha habari kunako chumba cha mkutano wa shirika VSV, jamaa ya marehemu Masina Sebastien ilihakikisha kama wakati alikuwa mbele ya mahakama makijeshi na luteni Mkata mashtaka monga, marehemu alikuwa na afya nzuri. Ni inspekta Jack Ndombe anayehusika na kuwasikiliza waliostakiwa ndiye aliomba watoto wa marehemu kuja kumkamata, huyu alikuwa katika hali mbaya kunako ofisi ya mahakama makijeshi, wakitafuta kumpeleka hospitalini, bwana huyu alikuwa amesha Kunako ofisi ya mahakama walihakikisha mbele ya Redio Okapi kama walitambua hali ya udhaifu ya marehemu wakati walikuwa wakimsikiliza hapa, wakatambua kama hali yake siyo nzuri na kumpeleka hospitalini. Jamaa yake pamoja na shirika VSV wanasema kama hakufariki katika ofisi ya mahakama. Waziri Mende, msemaji wa serikali aliyezungumzia jambo hili katika mkusanyo wake na wapasha habari siku ya ine, alisema wazi kama bwana marehemu alikuwa akiugua na ugonjwa wa moyo. Wakati huu mahakama makuu inaendesha uchunguzi kabla ya matokeo ya kupasuliwa kwa mwili kwa kufahamu sababu ya kifo. Tujulishe kama ni kutokana na mashtaka ya mke wake ndiyo bwana Masina Sebastien alipelekwa mbele ya ofisi ya mahakama ya Ngaliema kuhusu ugomvi wa kiwanja. Chanjo ya kawaida kwa kupinga ugonjwa wa polio ni leo siku ya, ya ine, ndiyo kampeni ilianzishwa rasmi hapa mjini Kinshasa na itaendelea hadi siku ya posho ijayo. O kwa yote ni watoto milioni mbili elfu mia sita, ndiyo kampeni hiyo inaelekea ni katika majimbo za Bandundu, Bakongo na Kinshasa. Kwa leo siku ya kwanza ya kampeni hiyo, watooji wa chanjo walionekana katika mji wote wa Kinshasa kwa kundi ya watu mbili wala tatu wenye mavazi meupe yenye chapo ya wenye kutoa wa chanjo, walipita nyumba kwa nyumba kwa kufikia watoto wanaohusishwa na kampeni hiyo kwa katika mitaa yote ya mji mkuu wa Kinshasa. Kampeni yenyewe na kaza zilizofanyika awali kwa Wakongomani wote, basi hakuna hatari yoyote kwa kutolea mara tena watoto chanjo ya kupinga polio, alisema Daktari Audri Mulumba, kiongozi wa mpango wa chanjo wa taifa, mwenye kualika wazazi na wenye jukumu kwa watoto wasiwe na masito kwa kukaribisha watoaji wa chanjo kwa manufaa ya watoto wote. na tutakudilia habari ya Kisangani. Kamanda wa jimbo la kanda la kijeshi alitoa maoni yake kuhusu mapambano kati ya wanajeshi wa kikosi cha PEM na wanadini wa Nzambe Lumumba paya Koko jana siku ya tatu. Jenerali Jean Claude Kifwa aliomba wananchi wabaki katika hali tulivu, sababu wanajeshi hao watashughulika na waliotenda tukio. Tumsikilize mbele ya mikrofoni ya Anselme Maswire place. Nimetayarisha ujumbe moya ya waskari jeshi wenye watawasiri pale, naomba na raia ikuwe kimya, ni kusema raia isiyouzike ibaki pa nafasi imepatikana. Waskari hawa wanatumwa kwa kurudisha usawa wa sababu walifatula na masasi. Jeshi si ni ya nchi, ni jeshi letu yeni, itafanya yote kwa kupinga fujo, ikuwe raia au wa FARDC wote sote. Wenyi walifanya fujo hiyo watanaswa mbele upelelezi weni kia, wata na upelelezi utaanzishwa, wenye mambo itawangukia, watashikwa na kutumwa kwa wamzi kwa kujitetea si