Jimboni Kasai ya Mashariki, matatizo yanaripotiwa katika matunzo ya wagonjwa wa kikohozi kikuu, sababu dawa zilimalizika tangu miezi miwili sasa, anasema daktari kiongozi jimboni humo anayehusika na mpango wa kupinga ugonjwa huo. Yeah. Vituo vya habari vya Tume ya Taifa ya Uchaguzi Huru vilifungua tangu jana siku ya ine. Vituo hivyo vinatoa habari za lazima kuhusu operesheni ya wanaogombea urais na ubunge katika uchaguzi ujayo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Yeah. Yeah. Na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Jimboni Kasai ya mashariki matatizo yanaripotiwa katika matunzo ya wagonjwa wa kikohozi kikuu Sababu dawa ilimalizika tangu miezi miwili sasa. Ni kiwanda jimboni Kasai mashariki cha kuweka dawa ya ugonjwa wa kikohozi cha kifua kikuu kimebaki sasa mtupu, hakuna hata vifaa vidogo vidogo vyenye kusaidia katika matunzo. Daktari kiongozi jimboni Kasai mashariki wa mpango wa kupinga ugonjwa wa kikohozi kikuu, Daktari Marcel Kazadi anasema wagonjwa waliopokea matibabu mbele ya kumalizika kwa dawa hawana matatizo yoyote lakini wagonjwa wapya wanapaswa chunga kuwasili kwa dawa. Afataye ni daktari Marcel Kazadi akuwa mbele mikrofone ya Francois Tibenji. Dawa zote zimekwisha kumalizika, kunakuwa sasa miezi mbili, dawa zingine ziliisha zamani. Kwa hivyo tumepata akili, wakati mgonjwa amefika, tumemtolea dawa zake zote, hata dawa zikiisha upande wake mzima wa madawa unapo na ameweza isha matunzo zake zote. Lakini wagonjwa wapya hakuna ngisi ya kuwapa matunzo, wamepasha kusubiri ila tupate madawa zingine, kwa kuanzisha matunzo za lao, hali hilo la ukosefu wa dawa umetizama nchi nzima. Hatujajua kwa nini hakuna dawa hata chache. Wenye toka Kinshasa wamesema ya kuwa hakuna kitu chochote kwa matunzo wanaogonjwa kitundwa matuberkulozi. Huyo ni Daktari Marcel Kazadi akiwambela mikrofoni ya Francois Tibenji. Jueni kwamba kwa mwaka wa elfu mbili na kumi uongozi jimboni Kasai ya mashariki ya kupinga ugonjwa wa kikohozi kikuu ulihesabu wagonjwa elfu kumi na tatu ikiwa idadi ya wenye kupona ni a asilimia makumi mnane na tatu na makumi mnane na ine. Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo inapashwa tangaza mikataba yote iliyosahihiwa na shirika za kimataifa zeni kutumia mali ya udongo wake. Ndiyo mmoja wa pendekezo iliyotolewa kwa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na mjuzi huru mjuzi wa Umoja wa Mataifa kuhusu vinyume vya kupunguza deni ya nje ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo dhidi ya haki za binadamu Sepas Lumina anasema hivyo, alisema hivyo leo asubuhi wakati wa mkutano na wapasha habari hapa mjini Kinshasa. Taarifa ya mwenzetu Dakota Mbikila inasoma kutoka Kalemi na Francois Xavier Mibi. Mtaalam wa kipekee wa Umoja wa Kimataifa anatambua juhudi ya gavmenti ya Kongo kwa kupata bahati ya kupunguziwa deni lake, lakini amenena kungali shida nyingi, ambamo makosa ya kukata midomo ukweli, ndani ya mwenendo wa kazi, ndani ya mali ya serikali, furaha ya wakaji wa nchi, na faida ya wale wanaopenda kuweka viwanda inchini. Sefas Lumina anakazia mkazo ngambo ya kazi inayoandaliwa na wenyeji. Kwake yeye Kupunguziwa kwa deni kulipashwa kusaidia kugeuka kwa mambo ili raia ya Kongo ipate faida kama vile kunywa maji safi, kuishi maeneo mazuri, kuwa na afya nzuri na kulala pazuri. Vitu hivi ni haki ya binadamu. Ngambo yengine, mtaalamu huyu wa kipekee anatoa angalisho kwa serikali ya Kongo: kupunguzwa kwa deni kunaweza kugeuka kuwa faida ya wamoja tu. Tujulishe kuwa matukio ya mwanzo ya ripoti hii itapelekwa kwenye chumba cha haki la binadamu la umoja wa kimataifa. E, taarifa ya mwenzetu dako tambikila ikisoma kutoka Kalemi na françois Xavier mibe kwa kifupi. Mwanzo leo siku ya tano hapa mjini Kinshasa wa mkutano wa habari na umizaji kuhusu kazi za Monusco na kazi ya shirika la raia katika mwenendo wa uchaguzi. Mkutano huo wa siku mbili una shabaha ya kushirikisha watendaji wa shirika la raia kwa kujichukulia utume wa Monisko hasa wakati huu wa uchaguzi. Katika masemi yake kuhusu usaidizi wa tume ya uchaguzi ya Monisco tangu mwaka wa elfu mbili na tatu, Bi Leon Utemberg, kiongozi wa tume hilo la wanawake na uchaguzi, alialika shirika la raia na hasa wanawake washiriki katika mwenendo wa uchaguzi wa kimya katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Vituo vya habari vya tume ya taifa ya uchaguzi huru vilifungua tangu jana siku ya ine. Vituo hivyo vinatoa habari za lazima kuhusu operesheni ya kutoa vibarua vya wagombea, lakini ni katika hali ya baridi ndiyo wagombea waliowasili hadi leo siku ya tano katika vituo hivyo. Hiyo ni kutokana na kusimamishwa kwa utoaji wa fomu ya wagombea, azimio lilochukuliwa na tume ya taifa ya uchaguzi huru. Taarifa ya mimi Engoma Mulungu. Inasoma studioni na mwenzetu wa Kalemi, Francois Xavier Mbe. Kiwango cha watu wanaotembelea masenta mpaka siku ya tano ni jumla ya watu tano. Ushuhuda wa watumishi wa seni huaminisha kuwa wanaotoa nia ya kujandikisha wako nafika kwa kuuliza mashurti ya kukamilisha na vikaratasi gani vinavyofaa kupeleka kabla ya kutoa jina lao. Kwa wanabunge kwa mfano wanaopendelea kupigiwa kura siku za usoni wanapasha kutajarisha mmoja wao wa vitu kama kartasi inayotambulisha kulipa kwenye benki, kartasi kutoka ofisi ya sheria inayohakikisha kama mtu huyu hana atia lolote, na kitambulisho cha cheti ya kuzaliwa. Mmoja wao wa Alliance pour le Renouveau du Congo alitangazia kuwa muda huu watumishi wa seni watatoa habari yenye kuelekea zaidi uchaguzi kwa sababu kupelekwa kwa majina kunasimamishwa na seni ili vipengele vingine vikubaliwe na chumba cha wazee kuhusu sheria ya uchaguzi. E, taarifa ya mimi Enguma Mulongo ikisomwa e toka Kalemi na mwenzetu Francois Xavier Mibe. E, kwa kifupi, kaskazini ya Katanga. Tume ya seni Kalemi ilimaliza leo mkutano wa mafunzo kwa wanamemba kumi na mnane wa ofisi ya kukaribisha na kuchungua vikaratasi vatakao gombea katika uchaguzi ujayo nchini Jamhuri ki ya Kidemokrasi ya Kongo mafunzo yalielekea viongozi na watumishi wanaotumia kompyuta pakalemi na wenye kutumika katika maeneo za Kongolo, Nyunzu na Kabalo wa Moba, wakitumikia pia Pweto na wamanono na Ankoro. Aliyetoa mafunzo hayo alitokea hapa mjini Kinshasa. Kwa kifupi tena, ulevi wa dawa na tumbaku mkali unapelekea kuwawa kwa watu na inafaa kuepuka kwa ujenzi wa shirika la kijamii ndiyo ya lazima katika masemi ya kiongozi wa shirika Ditno ala drog kwa droge wapa kwa wapasha habari Kananga, Agnes Bron mwenei kuwa alisema k ku, anapatikana ziarani mwakazi jimoni Kasaya mashariki ya magharibi, ana maoni kwa watu wote kwa kuwasaidia kuwacha hali ya ulevi kupitia dawa wala tumba kukali. E, basi huo utakuwa mwisho wa taarifa hii ya habari. Asante kwa wote waliojiunga nasi, Kwaherini nikiwatakia jioni njema. Lakini kabla ya kufikia hatua hiyo, jioni kwamba jimboni Kasa ya Mashariki, matatizo yanaripotiwa katika matunzo ya wagonjwa wa kikohozi kikuu sababu dawa zilimalizika tangu miezi miwili sasa, alisema daktari kiongozi jimboni humo wanayehusika na mpango wa kupinga ugonjwa wa kikohozi kikuu na. Vituo vya habari vya Tume ya Taifa ya Uchaguzi Huru vilifungua tangu jana, siku ya nne. Vituo hivyo vinatoa habari za lazima kuhusu operesheni ya wanaogombea ogombeya urais na ubunge katika jamhuri katika uchaguzi ujayo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo oh.