Kikao cha leo siku ya pili kunako seneti kilisimamishwa sababu mawaziri wane walioalikwa kwa kujibu kwa swala zilizopashwa chunguzwa hawakuwasili. Wakati huo huo, upande wa baraza ya bunge kikao kisicho cha kawaida kiliendeshwa bila shaka na kuchungua moja kwa moja swala zenye kuongeza sharti ya uchaguzi ujayo katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Sikukuu ya kimataifa ya Wambuti ilisherekewa leo hii siku ya pili wakati wa kuanzishwa hapa mjini Kinshasa kwa mkutano wa taifa kuhusu haki na maendeleo wa ya wambuti katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ukingo wa mazingira, kutengwa kwao katika jamii na kurudishiwa haki zao. Aliwasili leo siku ya pili hapa mjini Kinshasa kupitia uwanja wa ndege wa kimataifa wa Njili, Etienne Tshisekedi wa Mulumba, kiongozi wa taifa wa chama cha kisiasa cha UDPS alikaribishwa na wanamemba wengi wa chama chake cha kisiasa na kufikia moja kwa moja katika uwanja wa michezo wa Martir ambako atachukua punde masemi. Tutafungua ukarasa huu na habari kutoka jumba la raia mtaani lingwa. La kikao cha leo siku ya pili kunako seneti kilisimamishwa ni sababu mawaziri wane walioalikwa kwa kujibu kwa swala zilizopashwa chunguza wa kuwasili upande wa baraza ya bunge Kikao kisicho cha kawaida kiliendeshwa bila shaka. Nukta moja kuhusu swala zenye kuongeza sharti ya uchaguzi ujao wa rais, ubunge wa na maeneo za chini, ndiyo ilichunguzwa taarifa ya mwandishi wetu Richard Jener Kamungu inasomwa Sidoni nawe Alice Balegamire ikitayarisha saa ine ya asubuhi. Mkutano ulianza saa sita za mchana. Idadi ya wanabunge ilikuwa mia mbili makumi sita na ine kwa jina ya serikali. Makamo waziri mkuu anayehusika na mambo ya ndani na usalama mwalimu Mlenda bwana Sefu alisoma sababu ya mradi kuhusu swala lenye kuongeza sheria ya uchaguzi ya tarehe makumi mbili na tano mwezi wa sita mwaka huu inayobadirisha sharti ya mwezi wa tatu mwaka elfu mbili na sita kuhusu mpango wa uchaguzi wa urahisi na wa ubunge. Makamu waziri mkuu anasema kama mpango uliandaliwa kwa kugawanya viti vya uchaguzi unao vipindi viwili. Ya kwanza ni ili kupata kiti mmoja cha uchaguzi kwa hiyo inafaa kugawanya mara mbili idadi ya watakaochagua, kisha kugawanya tena idadi hii katika ukadiri wa uchaguzi, ni kusema karibu elfu sita. Hesabu hii itatoa viti mia tano kunako baraza la bunge. Kipindi cha pili, pili ni kuhusu kugawanywa kwa viti vya uchaguzi katika maeneo ya uchaguzi . Mazungumzo ilianzishwa na wanabunge makumi tano walijiandikisha mchana wa leo kwa kutoa mawazo yao. Jueni kama kuna majimbo zinazoongeza viti vya uchaguzi na zingine zitapoteza viti vyao. Hey, eh, taarifa ya mwandishi wetu Richard Junior Kamunga, ikisoma studioni na Alice Balegamire. Kwa kifupi, katika mazungumzo na wapasha habari leo siku ya pili kunako jumba la raia hapa mjini Kinshasa, Seneta Henri Thomas Lokondo alishutumu tabia ya askari polisi waliozingira jumba la bunge la jimbo ya Equateur, inapita siku mbili. Hali hiyo ilizuia wanabunge wa jimbo kuendesha mkutano wa bunge. Kwake Henri Thomas Lokondo, tabia hiyo inaenda kinyume ya katiba taifa. Ya taifa sikukuu ya kimataifa ya Wambuti ilisherekewa leo hii, siku ya pili hapa mjini Kinshasa, mkutano wa taifa kuhusu haki na maendeleo ya wambuti katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ulianzishwa. Wanamemba wa mkusanyiko kutoka majimbo zote za taifa wa mashirika zinazohudumia wambuti watachungua matatizo yenye kuelekea maendeleo ya shirikisho lao la kijamii, ni hususan ukingwa wa mazingira ya Jamhuri ya kidemokrasia Kidemokrasia ya ya kongo Kongo, kutengwa kwa wambuti. mambo yaliyopelekea msemaji wa wambuti wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo akiwa pia mwakilishi wa jumuiya ya wambuti wa jimbo la mashariki gudai, warudishiwe yaani watolewe haki zao. Afuataye ni Bi Lisenga Marie Dorote. Wamuti wa wanatengwa la na raia, raia kushan, wa Bantu wanaokataa kukubali haki zetu za wenyeji wa udongo. Tunadai haki zetu haki osimu ya sheria haki ya usawa yenye kuelekea usawa kati ya mwanaume na mwanamke, haki ya uraia na hasa haki ya kuwa wenyeji wa udongo mba, pofari. Mnajua kama kila mara tunaondoka, pepe, tunaondoka na kujielekeza mahali pengine. Hatuna misitu yetu sisi peke ijapokuwa ni misitu ndio duka letu. Kama wanatukatalia pori, ni kusema wanatukatalia kuishi, tunapasha ona matunda ya maeneo haya, kwa kuwa tangu miaka nyingi ni sisi tulichunga pori hili na kuongoza kama inavyofaa mali yake. Bi Lisenga Marie Derote huwa akiwa mbele ya mikrofoni ya Michel Kifinda Ngoi Epa Bumba, katika jimbo la Equateur. Ukosefu wa masikilizano unaoripotiwa baina ya kiongozi mkuu wa masomo makuu ya ufundi wa afya STEM na wanafunzi wa zamani wa daraja ya pili ya masomo makuu hayo. Wanafunzi hao waliomaliza masomo tangu miaka tatu waliendelea kungoja vyeti vyao, lakini wakati walivyovipokezwa, inayoandikwa katika vyeti hivyo siyo masomo waliyoendesha. Taarifa ya Paul Richard Malengela inasoma Sidoni nawe Alice Balegamiri. Katika kibarua chao kwa waziri wa masomo makuu, wanafunzi hawa wanashutumu daraja la afya la kijamii wanaoongeza katika vieti vyao. Katika masemi yao, hali hii inatokana na kiongozi wa zamani aliyeongoza kipindi cha pili bila ruhusa ya waziri, sababu ni barua ya waziri ndiyo inatoa ruhusa juu ya kipindi hicho. Ijapokuwa nchini Kongo ya kidemokrasia kuna shule mbili tu za afya, moja kunako university kubwa ya Kinshasa, ingine mjini Lubumbashi, ndio maana aliongeza Istem Bumba inapashwa toa vieti juu ya kipindi cha afya la kijamii Kiongozi wa zamani amekataa jukumu ya ugomvi huu na kusema kama ni kosa kutokana na kiongozi wa sasa. Mwalimu Bumba anaomba masikilizano na kurudi kwa walimu wengine wote, ili kuendelesha mafunzo kunako Istem Bumba. Kuelekea malipo, wanafunzi wanasema kama hawatatoa malipo yoyote, kwa kuwa franka ziliondoshwa katika fedha zao za usaidizi wa masomo. Taarifa ya Paul Richard Malengela kutoka Mbandaka, ikisoma Tijoni na Alice Balegamire. aliwasili leo siku ya pili hapa mjini Kinshasa kupitia uwanja wa ndege wa kimataifa wa Njili. Bwana Etienne Chisekedi wa Mulumba, kiongozi wa taifa wa chama cha kisiasa cha UDPS, alikaribishwa na wanamemba wengi wa chama chake cha kisiasa na kufikia moja kwa moja katika uwanja wa michezo wa Martir wenye kuzungukwa na askari polis wengi wanaoendesha ulinzi. Wanamemba wa UDPS walikuwa wengi, wenye kuonyesha nia ya kuhakikisha kiongozi wao sawa mgombea wa upinzani katika uchaguzi ujao wa urais. Wanamemba wa vyama vingine vya kisiasa vya upinzani walikuwa pia wengi katika uwanja wa Martir ambako punde atachukua masemi kiongozi wa UDPS Etienne Tshisekedi wa Mulumba. Na katika mji wa Kindu wa ziwa jamhuri wa ukingo wanayehusika wa ukingo wa taifa alizungumza na wajane wa wanajeshi waliofariki wakati wa mapigano ya wahuni wa Emelia jimboni Ekwater mwaka wa elfu mbili na kumi. Bwana Mwando Simba alikutana nao jana wakati wa ziara yake katika kampi Lwama ambamo ambao wanabaki wanajeshi wa batalioni ya mia tatu makumi mbili na moja wakomando wa waliopokea mafunzo kutoka wanajeshi wa Ubeljiji. Waziri Mwando Simba alikaribishwa katika machozi ya wajane hao kama natukipotia mwandishi wetu wa Kindu, Dedone Tumba Mobile, ni pasane saa ya Kindu wakati waziri Charles Mwando Simba aliwasili kwa mara ya kwanza ku kempi Lwama yenye kupatikana ku kilomita saba na mji wa Kindu, wakati alikuwa ziarani kiserikali, kupokelewa ingine moja kwa mara ya furaha na uchungu ilisindikiza kiserikali furaha, kwani ni tarumpeta ya Wakimbangu ndiyo ilisindikiza ziara hii ya waziri wa ulinzi la taifa uchungu kwani kuna wajane ambao walilia mabwana wao waliouawa wakati wa uasi enyele mnamo mwaka wa elfu mbili na kumi huku jimboni Ekwatoria. Ziara hii ilianza na mazungumzo ya wajane hawa makumi mbili na mbili kwa jumla, lakini kumi na tatu walikuwepo hapo na ambao aliwaaidia kujiingiza kwa kuwapeleka mahali ya uteuzi wao. Pia ziara ya nafasi ya kazi ambao unajengwa nyumba kwa waskari na pia ile ya kutengeneza matofari. Kufatana na duru yenye kuaminika, ujumbe yake inaingia ndani ya mpango wa ziara ya uchunguzi yenye kuangalia Kasai ya Magharibi, Manyema na Katanga lengo ni ile ya pata habari kuhusu hali ya usalama, kusudi ya kuunda amani wakati hii ambayo uchaguzi yachungwa. Toka Kindu, Dedonetumba, Mobile Radio Okapi Okapi. Okapi. Okapi. Okapi.