Idadi ya wagonjwa wa, wa kipindupindu inaendelea kupanda mjini Kinshasa. Ndivyo alisema kiongozi wa, wa kundi la afya la haraka wa shirika la kimataifa la afya ulimwenguni OMS, Daktari Kosi Ayagan tutamusikiliza punde. Anaomba kushiriki kwa watu wote na kwa wananchi kuheshimu kanuni za afya. Sharti ya mwenendo njema wa watendaji, vyama na mikusanyiko ya kisiasa na vituo vya upashaji wa habari ilisainiwa leo siketeta hapa mjini Kinshasa, kwa mjibu wa Primo Mukambilwa anayetumika nafasi ya kiongozi wa baraza kuu ya upashaji wa habari na mawasiliano. Sharti hiyo itakubalisha uvumilivu na, na kupinga moja kwa moja maneno mabaya katika vituo vya habari mbele, wakati na nyuma ya uchaguzi. <coughs> Ni tangu siku mbili sasa ndiyo waziri wa jamhuri anayehusika na ukingo wa taifa anapatikana katika ziara ya kazi mjini Kalemie kaskazini ya Katanga. Charles Mwando Nsimba aliwasili katika eneo la Tanganyika wakati wa hali mbovu ya usalama ndani mwake oh, ugonjwa wa kipindupindu unaendelea kutawanywa katika mji mkuu wa Kinshasa. Ndivyo alisema leo siku ya tatu hapa mjini Kinshasa kiongozi wa kundi la afya ya haraka wa shirika la kimataifa la afya OMS. Kwa mjibu wa Daktari Kosi Aigan, mitaa kumi na kenda ya afya inaguswa, wakati tunaona ugonjwa huo katika mitaa makumi mbili na nne ya mji mkuu wa Kinshasa. Watu mia mbili makumi saba na moja ndio wanahesabiwa kugonjwa kipindupindu ikiwa katika majimbo zenye kuguswa ni idadi ya watu elfu tano makumi nane na idadi ya waliofariki ikiwa ya mia mbili makumi saba na makumi mbili na moja wakiwa wa mji wa Kinshasa. Daktari Kosi Ayagan anaomba kushiriki kwa watu wote hususan katika sekta ya nishati katika utoaji wa maji safi. Tena anaalika wananchi waheshimu kanuni za afya masemeke. Alichukuliwa na mwenzetu Onesim Mukandila. On a besoin que les tunataka sekta zingine kama mazingira na nishati zitunge mkono, mkono ili kukomesha kwa lote e ugonjwa huu unasababishwa una si na ukosefu wa usafi. Imeonekana tangu wiki nyingi kama hakuna maji safi na pia ukosefu wa kanuni za usafi. Kutokana na haya yote, kwa bahati mbaya, kipindupindu inaambukizwa pind kupitia jito hapa mjini Kinshasa. Kwa upande mwingine, masomo ya kimsingi primari, sekondari na ufundi katika jamhuri ki ya kidemokrasia ya Kongo, walimu wa masomo za kiserikali wa sekta ya Katoliki wataanza pokea mishahara yao kupitia shirika la Karitas Congo. Mkataba ulisaiwa leo siku ya tatu hapa mjini Kinshasa, baina ya kiongozi wa mkutano mkuu wa episkopa ya jamhuri ki ya kidemokrasia ya Kongo na serikali ya jamhuri iliyowakilishwa na waziri wa masomo ya kimsingi primari, sekondari na ufundi Mkataba huo utaruhusu kupunguza wakati wa malipo na kupokezwa hakika kwa mishahara yao. Fuateni mafasirio ya waziri Makeri Mwangu. Wiki itakayokuja tutazungumza pamoja na wafanyakazi wanaodai haki zao na kujua kama serikali itatusaidia kutokana na uwezo wa nchi yetu. Katika kusudi tutakazochukua, tutatazama ni kusudi gani litatimizwa katika bajeti ya mwaka wa elfu mbili na kumi na mbili. Kurudi kwa wanafunzi shuleni inashimikwa tarehe tano Septemba mwaka wa elfu mbili na kumi na moja. Walimu ni wafanyakazi wa serikali. Sasa wanapatikana katika mapumziko yao, ki na, ki yao. Na ni serikali ndiyo ki inachukua mpango, mpango wa tarehe yao kili ya kurudi kazini. Tulisikilizana kama, kama watarudi kazini tarehe tano mwezi wa kenda. Waziri Maker Mwangu akiwa mbele ya mikrofoni ya mwenzetu Dona Madimba kulisailiwa leo siku ya tatu hapa mjini Kinshasa na sharti ya mwenendo njema wa watendaji vyama na mikusanyiko ya kisiasa pamoja na vituo vya upashaji wa habari kwa mjibu wa Primo Mukambilwa, anayetumika nafasi ya kiongozi wa baraza kuu ya upashaji wa habari na mawasiliano, sharti hiyo inayotamaniwa na watu wote inaundwa kwa kubalisha uvumilivu na kupinga masemi mabaya katika vituo vya habari, mbele wakati na nyuma ya uchaguzi. Afuataye ni Primo Mukambilwa akiwa mbele ya mikrofoni ya Blaise Shindani Kambala. Umetoka saidia wanasiasa na wapasha habari kuhusu mambo ya namna wanaweza kutumia vyombo vya habari kwa wakati wowote na hiyo ndio tunaita code de bonne conduite des partis politiques des acteurs politiques des regroupements politiques et des media. Sasa eh, kila mmoja anajua kama hawezi kutumia chombo cha habari kwa kuharibu. Kila mmoja anajua kama anapaswa kutumia chombo cha habari kwa kunyanyua uh, inchi na kuweza kusaidia maendeleo ndani ya nchi, na hasa hasa hivi tunatayarisha uchaguzi, uchaguzi na kwa wakati ya watu wanagombana huko na huko, hiyo mambo tena haiwezi kutokea kupita vyombo vya habari. Ndio wanahabari walisahihi, ndio wanasiasa wanasahihi. Inaonekana kama hakuna tena magumu, watu wataweza kuheshimia vyote hadi tutaweza kumaliza uchaguzi na kuweza kumtaja nani ata ambaye atakuwa amewina. Ni Primo Mukambilwa, huyo anayetumika nafasi ya kiongozi wa baraza kuu ya upashaji wa habari na mawasiliano, akiwa mbele ya mikrofoni ya mwenzetu Blaz Shindani Kambala. Jueni kwamba kwa mjibu wa waandalizi, kusainiwa huko kutaendelea katika ofisi ya baraza kuu ya upashaji wa habari na mawasiliano, lakini viongozi wa vyama vikubwa vikubwa vya kisiasa sawa vile PPRD, MLC, UNC pamoja na UDPS awakushiriki katika maandamano hayo, yani awajasaini bado mkataba huyo. Kwa upande mwingine, baraza la bunge ilitaja jana siku ya pili mradi wa sheria yenye kuongeza sharti ya uchaguzi ni kiisha kufasiriwa kwake na makamu waziri mkuu anayehusika na mambo ya ndani na usalama na kiisha pia uchunguzi wa mradi katika kikao cha bunge. Taarifa ya mwenzetu Richard Junior Kamunga aliyehudhuria katika kikao hicho inasoma Sidoni nawe Alice Balegamiri. Suala lenye kuongeza sheria ya uchaguzi linaonyesha idadi ya viti vya uchaguzi kwa wanabunge wa taifa hawa watachaguliwa katika maeneo mia moja makumi sita na kenda ya uchaguzi nchini Kongo ya kidemokrasia juu ya milioni makumi tatu na mbili elfu makumi mbili na kenda na mia sita makumi saba ya waliojitambulisha na seni. Jimbo la Katanga litapata wanabunge wa taifa makumi saba na mbili na wale wa jimbo mia moja makumi mbili. Jimbo la Ekuateur litapata wanabunge wa taifa makumi sita na wale wa jimbo mia moja makumi mbili na sita. Jimbo la Bakongo litapata wanabunge wa taifa 23 na, na wale wa jimbo makumi tatu na sita. Jimbo la Maniema litapata wanabunge wa taifa kumi na ine peke yao na wale wa jimbo 24. Jueni kama mji wa Kinchasa utapata wanabunge wa taifa makumi tanu na moja na, na wale wa jimbo makumi ine na mnane. Kuhusu wanabunge wa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, kwa jumla kutakuwa viti mia saba makumi saba Ine, kati yao mia saba na sita watakaochaguliwa na makumi sita na mnane watakubaliwa ni wakuu wa kiasili. Junior uh, Alice Balegamire akisoma taarifa ya Junior Kamunga na kisha kukubaliwa kwa wingi kwa wanabunge wa taifa, sharti hiyo ya uchaguzi itaelekezwa moja kwa moja kunako Senate kwa uchunguzi wa pili. Naye waziri wa jamhuri wa ukingo wa, wa taifa anapatikana ziyarani mwakazi mjini Kalemi kaskazini ya Katanga tangu siku mbili sasa. Bwana Charles Mwando Simba alifika katika eneo la Tanganyika wakati hali ya usalama ipo mbovu. Vitendo vya uwizi vya kuzingira na sham, ya kushambulia watu vinaripotiwa, huku mwandishi wetu wa Kalemi François Xavier Mibe anatuelezea hakika sababu za ziara hiyo ya kazi. Hakuna lolote linalosemekana kuhusu ziara ya kazi ya waziri wa usalama Charles Mwando Simba, ziara inayofanyika wakati maeneo ya ziwa Tanganyika na hata mji wa Kalemi na kandokando kando yake usalama unazoroteka. Maeneo hayo ni kwa mfano shambulizi pale Bisanga Bya Bilila na Mikamba kwenye kilometa 35, shambulizi ambayo tukio ni kifo cha mwanamke mmoja na kujeruhiwa kwa watu wengine wanaolazwa wakati huu kwenye kituo cha afya mji wa Kalemi. Kuna pia shambulizi za gari na hata pikipiki kwenye barabara inayoelekea Bendera. Watu walioshika silaha walipora mali na vitu vya wasafiri. Hapa muji wa Kalemi, sio mbali na ofisi ya siti ya muji, mchuuzi mmoja alinyang'anywa fedha yake kwa bunduki wakati wa usiku, kitendo pia kilichomtukia mtumishi mmoja mwanamke wa mashirika ya Umoja wa Kimataifa wa kata ya Kabalo. Na shambulizi inayoendelea kustusha watu ni ile iliyotukia katikati ya muji wa Kalemi kwenye benki ya TMB askari polisi aliyepelekwa pale kwa ulinzi alifariki kwa risasi na zaidi ya elfu miambili ya dola ya Marekani ilibebewa kwa mdundo wa risasi tokea Kalemi. Mimi ni Francois Xavier Mibe kwa niaba ya Radio Kapi. E na ili wale wa jimbo la Kasai mashariki alionesha bajeti ya jimbo kwa mwaka wa elfu mbili kumi na mbili ni bajeti ya miliardi mia moja kumi na saba milioni mia saba makumi tano na moja za franka za Kongomani. Mradi huo wa bajeti ulielekezwa kunako bunge ya jimbo. Mradi huo wa bajeti wa mwaka wa elfu mbili na kumi na mbili una mapato ya aina ya kitaifa kwa jimbo la miliardi mia moja na tano ikiwa karibu asilimia makumi kenda ya bajeti hiyo, lakini mapato mengine madogo madogo ni ya miliardi mbili yaani asilimia ya bajeti. Bajeti yenye kuongeza inawakilishi utoaji wa washiriki ukiwa wa miliardi mia moja na kumi na sita wakati sehemu ya mitaa yengine ya nchi ni ya miliardi tatu katika bajeti hiyo ya mwaka wa elfu mbili na kumi na mbili, kazi za serikali ya jimbo zitaelekea sekta tatu za lazima: uhimizaji wa dhamiri ya wananchi kwa kuunga mkono uchaguzi na ukingo wa uchaguzi. Upande wa viwanda sekta ya jimbo ya Kasai ya Mashariki itaendelesha kazi za ukarabati zilizoandaliwa hapo. Kilimo, afya, elimu, michezo na utalii vyote vitapata nafasi, lakini wanabunge wanashutumu bajeti hiyo na kuharifu kwamba ipo yenye tamaa kubwa Wana hudia kusitotimizwa kwa miradi mingi mwaka wa 2011.