Ma, masomo makuu na university, Waziri Mashako Mbamba, naomba wanafunzi wa Kongomani wawe na hekima na utaratibu katika matendo yao wakati huu wa mbele ya uchaguzi alikuwa mwenye kutoa maoni yake kwa uharibifu wa vifaa na kuvunjwa kwao kwa stesheni ya mafuta ya gari kando ya university kutokana na ukato kwa moto umeme katika eneo lao siku ya pili usiku. E, jimboni Kivu ya Kusini, idadi ya wanyama wa ngombe wa wafugaji Banyamulenge walioibwa Jumatano katika pori ya nganja mtaani Fizi inaripotiwa mbalimbali. Kamati ya wafugaji inasema ni idadi ya bangombe elfu tatu wakati shirika la raia la hapo Fizi linaarifu kwamba ni wanyama elfu moja ndiyo waliibwa na mkusanyiko wa makundi ya silaha ya kutumba FNL ya Burundi na wa FDL. Mjini <coughs> Mbandaka, hali ya maisha ni mbovu kutokana na kupanda sana kwa vyakula na vifaa vya lazima kwanza katika soko, wakati tunao akionyesha kwamba anashughulika na hali hiyo. Liwali wa jimbo kwa muda alialiko wafanyabiashara, wananchi, sawa vile wageni kwa kutafuta suluhisho pamoja. Oh, e, masomo makuu na university. Kwa kuanza ukarasa huu wa habari za jioni, Waziri Mashako Mamba anaomba wanafunzi wa Kongomani wawe na hekima pamoja na utaratibu katika matendo yao hu, wakati huu wa mbele ya uchaguzi. Habari hiyo ilitangazwa jana kwa wanafunzi wa university ya Kinchasa na kwa kamati ya uongozi wake. Waziri wa masomo makuu na university alikuwa mwenye kutoa maoni yake mbele ya vitendo vya wanafunzi waliovunja na kuharibu stesheni ya mafuta ya gari kando ya university upande wa nafasi inayoita Antandanse. Hali hiyo ilitokana na kukata kwa moto wa umeme katika eneo la, la university ya Kinshasa siku ya pili usiku. Afuataye ni Leonard Mashako Mamba akiwa mbele ya mikrofoni ya Dona Madimba. Azimio lilikamatwa ili moto wa umeme usikatwe tena katika maeneo ya masomo makuu ya mji wa Kinshasa, hasa university kubwa ya Kinshasa, Uben Ista na IES Gombe. Tangazo hili lilipashwa fikia wanafunzi wote na kuwakumbusha kama wanapatikana katika eneo ya university iliyojengwa juu ya wanafunzi karibu 1500. Ndio ndiyo maana wanapashwa fanya angalisho, hasa wakati huu, kwa kuwa kutakuwa watu wenye kutamani kuongoza vijana kupinga usalama. Wow. Kwa upande mwingine, jimboni Kivu ya Kaskazini, gereza kuu ya Beni likarabatiwa tangu jana, siku ya tatu. Mlango wa gereza hiyo ulitengenezwa na kiwanda cha ujenzi Kiondo Service kutokana na usaidizi wa ofisi ya meya wa mji wa Beni. Kujengwa kwa mlango huku kuliombwa na wakata mashtaka wa kituo kikuu cha sheria cha mji wa Beni katika kibarua cha madai kwa liwali wa jimbo cha tarehe tano mwezi huu wa mnane mafasio mengi nawe Etienne Mwindo kutoka mji wa Butembo. Kazi za kuweka mlango mpya ilisimamiwa mchana yote ya jana na yeye mwenyewe meya wa jiji la Beni, Bwana Jadidie Kisaka. Kiongozi huyo alinena kwamba kazi hizo zitaendelea kwani milango tatu ingine itawekwa huko kwa kurahisisha kazi za walinzi wa jela hilo la Kangwai. Presidenti wa shirika la raia mjini Beni Pasta Gilbert Kambale alinena ya kwamba ameridhika sana na kazi ambazo zimefanyika, kwani tangu tarehe tisa Machi iliyopita jela la Kangwai haina milango. Hali hiyo iliweza kurahisisha kukimbia kwa wafungwa, miongoni mwao wafungwa majambazi kubwa kubwa, kubwa, waliofungwa kwa makosa makubwa makubwa na tangu wa walitoroka maharamia hao walianza kutisha viongozi wa kiserikali kama vile wa kisheria. Hata usalama wa raia uliendelea kuzorota siku baada ya siku mjini Beni na kandokando kando. Pastor Gilbert Kambale anasema kwamba mnamo tarehe tano mwezi tunao kupitia kibarua chao wamzi ama magistra mjini Beni walilomba liwali wa jimbo wa fai juu jini ili milango iwekwe huko korokoroni Kangwai, na kama sivyo wao watafanya mgomo basi kuwekwa kwa milango hiyo ni jambo la kufurahisha sana na leo hii watu wameona maneno ambayo imefanyika huko na ni maneno ya muhimu sana anasema Gilbert Kambale kutoka Butembo. Mimi Etienne Mwindo kwa niaba ya Radio Oka, jimbo ni Kivu ya Kusini. Maelfu ya wanyama wa ngombe wa wafugaji banyamulenge ziliibwa katika pori ya Nganja mtaani Fizi. Wizi huo ulifanyika jumajana, imesema kamati ya wafugaji wahanga wa uwizi wa wa huo katika mtaa wa Uvira, lakini idadi kamili ya wanyama walioibwa haipo wazi. Kamati ya wa wafugaji inasema ni idadi wa ngombe elfu tatu waliopelekwa na watu wenye silaha wanaotambulishwa sawa mkusanyiko wa wapiganaji wa kundi la ya kutumba la FNL ya Burundi na wa FDLR. Shirika la ria la Fizi linasema kinyume ni wanyama elfu moja ndiyo waliibwa. Malezo mengi na Wefisto Ngoma kutoka mji wa Uvira. Kulingana na duru kutoka kwa kamati ya wafugaji, ni maelfu za ng'ombe ndizo zilibebwa kwa nguvu na watu walioshikilia silaha. Mashambulizi hiyo ilifanyika katika vijiji vya Mizinga na yale ya Nyamikumo katika msitu wa Nganja tarafani Fizi. Wajambazi hao walizibiti vijiji hivyo na kushika mateka wafugaji mbele ya kubeba mifugo porini. Kamanda wa FARDC katika kijiji cha Lulimba alisema ya kwamba wanajeshi la FARDC walifaulu kufatilia na kunyang'anya ngombe na watu waliobebwa wahalifu porini, lakini mapambano inaendelea. Tuwakumbushe ya kwamba mbele ya kubebwa kwa mifugo, ndugu zinasema ya kwamba ya kutumbali jiunga na vikosi vingine vya uasi kwa kushambulia vituo vya jeshi katika kijiji cha Lubonja. Kamanda wa FARDC wa maeneo hapo alihakikisha habari hiyo na kuongeza kusema ya kwamba waasi wane ndio waliuawa katika mapambano wa kapi na hali ya kimya imerudi tangu siku chache katika vijiji vya Bwende mnamo sekta ya Maduda na katika kijiji cha Mbanza Mjiji mnamo sekta ya Ngandatunzi ni katika mtaa wa Chela, karibu kilomita mia mbili magharibi ya mji wa Matadi, zimesema shirika zizo za kiserikali za hapo za nyumbani. Hali hiyo ya kimya inarudi kisha mapambano baina ya majeshi za jamhuri ya Angola na wapiganaji wa FLEC katika kifaransa Front de Libération de l'Enclave de Kabinda, usiku wa siku ya Mungu tarehe makumi matatu na moja mwezi wa saba kukutia tarehe moja mwezi wa mnane katika mwitu wa Madia Koko, eneo la ulinzi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Taarifa ya Giro Jean Mpala kutoka Matadi inasoma studioni, naoe nawe Alice Baligamiri. Kutokana na masemi ya matengeneo ya shirika la kiraia usalama umerudi sababu ya majeshi wa FARDC waliotumwa katika maeneo hizi tangu siku ine. Shirika hizi zimehakikisha kama majeshi hawa wanalinda usalama kunako vijiji Bwende katika sekta ya Maduda na Mabadizi katika sekta ya Nganda Sudi. Habari hii imehakikishwa na Charles Ilo wa kiongozi wa mtaa wa Chela, akisema kama kundi moja la FARDC linalinda usalama katika maeneo zenye kupatikana kati ya mpaka na nchi ya Angola kama kutokana na masimi ya shirika la kiraia mtaani Chela, idadi ya jeshi waliofariki katika vita kati ya wafaa na wapiganaji wa flag haijulikani. Shirika hili linaongeza na kusema kama ngambo ya wakaaji hakuna mtu aliyeumizwa hata vitu vilivyoharibika. Peke yake watu waliokimbia mapigano na wameanza rudi katika vijiji vyao, lakini wanaoga kwa kujielekeza shambani. Charles Iloa, kiongozi wa mtaa wa Chela, anasema kama usalama unaboreshwa mji ni Mbandaka, hali ya maisha ni mbovu kutokana na kupanda sana kwa vyakula na vifaa vya lazima ya kuanza sokoni. Wakati tunao akionyesha kwamba na hali hiyo leole wa la Equater kwa, kwa muda alialika wa wananchi zoa wa kigeni kwa kutafuta suluhisho pamoja. Mafasiko mengi nawo na nabindi kutoka mji wa Mbandaka. Wafanyabiashara walipata kikwazo wa kusema wazi maana wa kupandisha mabei za vyakula kwenye liwali wa jimbo kwa muda. Ongeza tena masumbuko zenye wanapata mkila ofisi ya serikali wanawaomba makodi za kila namna kila kivuko. Ongeza tena posho ya vyakula zenye wajeshi wanaomba kwa wakaji mkila mpaka na mkandokando ya jito Ruki na mtoni ya Ikelemba, mbele ya hali zote zile zinawatuma kupandisha bei ya vyakula. Shida ingine ni juu mai inakauka, na wakaaji wengine wanakosa gisi wa kubeba mabitu za milimo, samaki na nyama mu masoko. Kwa upande wake Bruno Bindaba, akiwa liwali wa jimbo kwa muda, alisema kama watatosha mipaka zote mkandokando ya bahari na kuongoza malipizi za makodi, polisi ahusikaye na mambo ya uchoni atapata kazi wa kufuatilia mabei zote mahali na kinyume ya habari tuliyotangaza leo hii asubuhi, kiwanda cha Korea kilitoa katika mfuko wa zina wa shirika la SNCC milioni mbili ziza za kimarekani kwa kuuza vifaa vya zamani na sio milioni makumi mawili kama tulivyosema jana. Hakikisho ni ya waziri wa viwanda vikubwa vikubwa vya ujenzi wa vifaa mbalimbali, aidha za shirika la SNCC limekubali kupokea milioni mbili za dola Kimarekani kwa kuuzisha toni makumi matano za vyuma vyake vya, vya zamani. Lakini kuuzishwa huko kwa vyuma vya zamani kunatazamiwa mbalimbali mbali kati ya serikali ya jamhuri na serikali ya jimbo la Katanga. Sikilizeni mafasilio ya katibu mkuu wa SNCC Muzahila Mulunduza akiwa mbele ya mikrofoni ya Jeangandu. SNCC alipokea makuta ya kutoka kuile kampuni ya GTC na fedha ile ilikuwa ni milioni mbili ya franga ya Kiamerika, na ilikuwa mvipindi viwili. Kipande cha kwanza SNCC alikipokea mu Disemba 2010 na kipande cha pili SNCC alikipokea mu mwezi wa Januari. Ni vichoo zenye tushapokea, nusu ilisaidia kumshara ya wafanyakazi na nusu ilisaidia kwa kununua vyombo vya kazi vya kutembeza mashua vizuri. Mamitraye tulishaanza kupana na tulisikia kama mitokari ile li lifungwa na ma service ya gouvernora na ile dossier iko en cours de traitement kule ku gouvernora.