Habari zetu. Jean Désiré désire Kanyama wilani oui, turi wagonja 97 walihesabiwa kuvimba mwili mnamo trimeti ya kwanza mwaka tunao katika mitaa ya Jugu, Aru na Mahagi. Ni jana siku ya Mungu ndiyo nambari hizo zilipotewa kwa waandishi wa habari pabunia na kuongozi wa mpango wa kupinga ugonjwa huo wa upele katika wilaya la Ituri. <tik> E, jimboni Kivu ya Kusini, shambulio zenye kufatana katika eneo la Irambi Katana mtaani Kabare zinaendeshwa na watoto wa eneo hilo waliokimbia majeshi za FRDC na sio na wapiganaji wa utu wa Rwanda wa FDLR. Hakikisho ni ya kiongozi wa kolektivite ya Kabare Mwami Desire Kugemanizi mwenye kuwa na ushuhuda unaoonyesha wazi mambo anayoyatamka. Na ugawanyo wa moto wa umeme mjini Kinshasa au taboresha, wakati tunao sababu ya kusuka kwa maji katika jito Kongo. Hatua hiyo ni ya kufikia wakati wa mvua, alisema kiongozi mkuu wa shirika la SNEL leo hii, siku ya kwanza hapa mjini Kinshasa. Hujambo ndugu msikilizaji, popote pale ulipo, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Wilayani Ituri, wagonjwa makumi sita na saba walihesabiwa kuvimba mwili mnamo trimestri ya kwanza ya mwaka tunao katika mitaa ya Jugu, Aru na Mahagi. Ni jana siku ya Mungu ndiyo nambari hizo so ziliripotiwa kwa waandishi wa habari pabunya, na akiongozi wa mpango wa kupinga ugonjwa huu wa upele katika wilaya la Ituri, daktari Gustave Losa anasema matokeo ya utafiti ulioendeshwa mwaka wa elfu mbili na kumi katika vijiji vya mitaa hiyo yanaarifu kwamba ugonjwa huo unatokana na kulala chini katika makao yasiyo mazuri kwa wananchi wa moja wenye kuambukizwa, pia kutokana na wanyama wa panya. Na katika kuepuka kurudi kwa, kwa ugonjwa huo wa upele katika eneo la Ituri, wakuu wa afya wanahimiza wananchi kwa kanuni za usafi katika makao yao na kando ya viwanja. Hapa mjini Kinshasa kulifunguliwa leo siku ya kwanza na mkutano wa kimataifa wa mafunzo dhidi ya ukingo wa wanyama kwa kupinga magonjwa. Mafunzo hayo yaliandaliwa na shirika la FAO pamoja na kiwanda cha uchunguzi wa afya ya wanyama cha mji mkuu wa Kinshasa. Kiongozi wa kiwanda hicho amesema mafunzo hayo yatasaidia kwa kupunguza kwa umaskini. Daktari Leopold Mulumba anafasiria mbele ya mikrofoni na Michel Kifindangoi tunazungumzia kuhusu mazao ya kazi ya ufugaji. Tunagusa hasa usalama wa chakula wakati kuna ugonjwa yenyi kuambukia wanyama kama ile iliyogusa wanyama siku zilizopita na kuuwa wanyama katika vifugo na hata kunako kifugo kikuu cha mji wa Kinshasa, Orgaman. Naweza kutoa mfano wa Boende iliyopoteza mwaka wa 2008 nguruwe elfu ine na miatano. Kwa mfano, munajua kama kilogramu moja ya nyama ya nguruwe ina bei ine ya dola za Kimarekani. Tanzani, dola ine mara makumi tano mara elfu ine na mia tano, mtaona kama tunakaribia milioni moja ya dola za Kimarekani. Milioni moja ni mingi, kwa kupunguza katika mfuko wa raia kama hawa wanaoishi katika pori na wasio kuwa na mali. Ni mfano unaofasiria wazi mambo haya yote. Huyo ni Daktari Leopold Mulumba akifasiria mbele mikofu na Michelle Kifindangoi. Kwa upande mwingine, jimboni Kivya Kusini, katika mtaa wa Fiji Vijana wavuvi wa milima mirefu ya Minembwe walitafuta wamai mayo ya kutumba walioiba wanyama wa ngombe. Jumajana walikutana na wa wamoja kati ya wizi hao wangombe katika pori ya Nganja na kuchukua moja kwa moja wangombe wa moja bila mapigano, imeripoti shirika la raia la hapo nyumbani. Kamanda wa FRDC wa sekta ya makumi ine na mbili anasema mazungumzo yaliandaliwa kati ya wafugaji hao na wakuu wa eneo hilo palubonja malizo mengi nawe fistongo mama ya bala Vijana hao walitokea Minembwe tangu siku ya tano, walikuwa wakishikilia mipanga, mikuki na silaha. Washuhuda walisema ya kwamba vijana hao wamepitia kwa njia ya kijiji cha washikalangwa kabla ya kufikia kwa kijiji cha Lubonja. Shirika ya kiraia imekutana kwa mazungumzo na vijana hao katika kijiji cha Lubonja. Katika mazungumzo yao, vijana hao waliahidi kwenda kuchukua mifugo yao hata kama ni kutembea kwa miguu hadi mahali ambapo waporaji walibeba mifugo yao. Kuonekana kwa vijana hao katika kijiji cha Lubonja iliingia hali ya wasiwasi ndani ya wakaaji, lakini kwa kufikia asubuhi ya leo, duru za sema ya kwamba makapita wamekutanisha waporaji na wafugaji kwa ajili ya kuleta masikilizano kati yao, na mpango huo ulifanikiwa. Kwa sasa wafugaji wa moja walianza kurudishwa mifugo yao. Juma iliyopita wafugaji walitoa hesabu ya mifugo iliyopotea kwamba inaweza kufikia elfu tatu, kiwango ambacho shirika la kiraia na wanajeshi wa FARDC walijizuia kukamilisha. Toka Uvira, Fistongo mama ya bala nyaba Radio Kapi eto kibaki katika jimbo la Kivu ya kusini tujulishe kwamba shambulio zenye kufuatana katika eneo la Irambi Katana, mtaani Kabare, zinaendeshwa na watoto wa eneo hilo waliokimbia majeshi za FARDC na sio na wapiganaji wa utu wa Rwanda wa FDLR. Hayo ni masemi ya kiongozi wa collectivity ya Kabare, Mwami Desire Kugemanizi, wakati wa mazungumzo jana siku ya Mungu na wapasha habari kunako makao yake. Mwami Desire Kugemanizi anahakikisha kwamba ana ushuhuda wunaoonyesha wazi mambo aliyoyatamka. Anasema tena kwamba wakuu wa kijeshi wanafahamu habari hizo zote zenye uwezo wa kuwaruhusu kushika watu hao wenye kuiba, kupora mali ya raia na kuwaua na kuumiza wengine. Kumbukeni kwamba nyumba mia moja makumi tano ziliporwa jumajana zilipora juma zilizopita na watu wengi walipelekwa porini Wakaaji wa moja wa eneo za Kabushwa, Mabingu na Kabamba wanaanza hata kukimbia nyumba zao. Sikilizeni Mwami Dezire Kabari Kugimanizi akiwa njiani mwa simu na Jean Kasami. Mafikiri yetu yanawazia kuwa ni waaskari fulani waliokataa kuingia katika rejima na ambao walikimbia jeshi, na kama vile waliishi muda mrefu katika eneo hilo, wanajua njia zote za kuingilia vijiji tofauti. Kuna pia watoto wetu wanaotoa maelezo na kushirikiana nao na kujiunga nao. Ni kazi ya upelelezi wa kijeshi kuona jinsi wanaweza kushika mmoja kati ya hao wafahamizi au wao mmoja. Vijiji vinavyoshambuliwa mara na mara ni Kabushwa, Mabingu na Kabamba. Nimetoa ripoti yangu na ninangoja watakalosema viongozi wa kijeshi. Upande wa wajeshi wa FRDC wakuu wa kijeshi walisema kwamba shambulio za aina hiyo sio za mpya jimboni Kivu ya kusini na popote. Wanajeshi wa FRDC wanaendesha uchunguzi kwa kushika wenye kutenda maovu hayo, ndiyo wanafanya Uganyo wa moto wa umeme mjini Kinshasa autaboreshwa wakati tunao, sababu ya kushuka kwa maji katika jito la Kongo. Hatua hiyo ni ya kufikia wakati wa mvua, alisema leo hii kiongozi mkuu wa shirika la SNEL akiwa katika mazungumzo na wapasha habari. Na kazi za ujenzi wa barabara Lwambo Makiadi, yani Bokasa zamani, zinaendelea bila shaka, zilizoanzishwa tangu miezi tano iliyopita. Mafasiiyo mengi nawe, Alice Baligamiri Vipande vimoja vya barabara Kasavubu ni katika hali nzuri, vingine katika hali mbaya na ukosefu wa usafi. kati ya dodoma likosa kazi za ujenzi kunako barabara hii, na shirika OVD zinaelekea barabara kutoka Kabinda mpaka dodoma zilizomalizika, na barabara kutoka Avenue du Marché mpaka Commerce, kipande kilicho tiliwa lami kunako barabara hii. Uchafu unaoneka na pande zote, na mifereji zinajaa udongo na maji chafu. Ngambo yake barabara Luambo Makiadi ilikuwa ikiitwa boka inafungwa upande wake unaoelekea barabara kubwa Sendwe Pafuna. Kiongozi anayehusika na kazi za ujenzi anasema kama kazi zitaanzishwa upya kiisha kuweka kilalo juu ya mto Kalamu. Fundi Gile Luzolo anahakikisha kama wametazama ujenzi wa nyumba usio halali juu ya mto huu unaoutia katika hali mbaya. Upande mwingine ambao usafirishaji hauwezekane kunako barabara Bokasa ni Rwakadingi mpaka Avenue du Commerce. Hapa kazi zimeanzishwa na OVD. Kiongozi wake amesema kama ana matumaini kama kazi hizi za ujenzi zitaendeshwa mbele mvua kunyesha. E, basi huo utakomesha matangazo yetu ya jioni. Nasema asante kwa wote waliojiunga nasi. Kumbukeni kwamba wilayani Turi wagonjwa makumi sita na saba walihesabiwa kuvimba mwili mnamo trimestri ya kwanza ya mwaka tunao katika mitaa ya jugu Aru na Mahagi. Ni jana siku ya Mungu ndiyo nambari hizo ziliripotiwa kwa waandishi wa habari Pabunia, na kiongozi wa mpango wa kupinga ugonjwa huu wa upele katika wilaya ya Ituri. Jimboni Kivu ya Kusini, shambulio zenye kufatana katika eneo la Irambi katana mtaani Kabare zinaendeshwa na watoto wa eneo hilo waliokimbia majeshi za FARDC na sio na wapiganaji wa utu wa Rwanda wa FDLR. Hakikisho ni ya kiongozi wa collectivity ya Kabare Mwami Desire Kimanizi, mwenye kuwa na ushuhuda unaoonesha wazi mambo hayo. na ugonjwa wa moto na ugawanyo wa moto wa umeme mjini Kinshasa au taboresha, wakati tunao sababu ya kushuka kwa maji katika jito Kongo. Hatua hiyo ni ya kufikia wakati wa mvua, alisema leo hii kiongozi mkuu wa shirika la SNEL akiwa katika mkutano na wapasha habari.