Ufuatayo ndiyo muhtasari wa habari ni leo hii. Ndio wagombea wa uchaguzi ujao wa ubunge na wa urais katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wataanza kujiandikisha, yani kufikisha vikaratasi vyao kunako ofisi ya seni, tume ya taifa ya uchaguzi huru. Habari imetoka kutangazwa punde na kiongozi wa seni Pasta Ngoi Mulunda wakati wa mkutano wa pasha habari kunako Grand Hotel Kinshasa, yeah. Siku mbili ikiisha kuhukumiwa kufungwa miaka makumi mawili kwa mai mai wa zamani, bwana Munyi Selemani anayeitwa kwa jina maarufu ya Pichen, amekimbia katika gereza kuu ya Kindu jimboni Manyema, pamoja na wengine wafungwa sita. Ndiyo mara ya tatu wafungwa wanakimbia katika gereza hiyo tangu mwanzo wa mwezi huu wa mnani. Na karibu wakongomani 500 wanahudhuria mkutano katika kipindi cha kenda cha sikukuu ya ujana ulimwenguni. Mkutano unaendeshwa mjini Madrid nchini Espanya, zimetuarifu duru za dini. Tayari Papa Roma amewasili leo hii mjini Madrid ambako watazungumzia mamilioni ya wa vijana kuhusu imani ya sasa mbele ya ulimwengu uliobadilika. Habari zenyewe ni leo hii. Ndio wagombea uchaguzi ujao wa ubunge na wa urais katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wataanza kujiandikisha, yaani kufikisha vikaratasi vyao kunako ofisi ya seni, tume ya taifa ya uchaguzi huru. Habari imetoka punde kutangazwa na kiongozi wa seni Pastor Daniel Ngoi Mulunda katika mkutano na wapasha habari kuna ko Grand Hotel Kinshasa. Swala kuhusu wachaguzi milioni moja wenye huenda kupotea katika daftari ya wa wachaguzi imepingwa na kukataliwa kabisa na kiongozi wa seni Pastor Daniel Ngoi Mulunda. Masemi yake yalichukuliwa na Marco Mulumba pamoja na Betty Longoli. Mulisema kama tulipoteza milioni moja ya watu watakaochagua, hatuwezi fanya hayo kwa kuwa tuna vibarua vingine vinavyowekwa katika server. Ni hii server, sio muujiza, ni mashini inayoweka vizuri vibarua. Server ni mojawapo wa chombo cha uongozi wa kipekee na washirika ya Seni. Tuliomba upinzani kutokana na makubaliano ya uongozi wa urais kutuma fundi wao wawili kunako Seni ili wafundi wetu uwafasirie namna gani tunatumika server ni chombo kinachosaidia kwa kazi, lakini vibarua vinawekwa fasi ingine. Pastor Daniel Ngoi Mlunda huyo akisema kwamba leo hii ndiyo wagombea wa uchaguzi ujayo wa ubunge na urais katika jamhuri ya kidemokrasia ya Congo wataanza kujiandikisha, yani kufikisha vikaratasi vyayokunako ofisi ya seni. Masemi yake yalichukuliwa na Marco Mulumba pamoja na Beti Longoli siku mbili kisha kuhukumiwa kufungwa miaka makumi mawili kwa maimai wa zamani Mwini Selemani anaitwa kwa jina maarufu ya Pichen amekimbia katika gereza kuu ya Kindu, ameenda na wengine wafungwa sita wa gereza kuu hiyo usiku wa jana siku ya tatu. Ndiyo mara ya tatu wafungwa wanakimbia katika gereza hiyo tangu mwanzo wa mwezi huu wa mnane. Maelezo mengi nawe Didone Tumba Mobile kutoka mji wa Kindu. Kufatana na duru yenye kuaminika, operesheni hii ilikuwa wakati wa saa moja ya usiku jana, siku ya tatu. Juu ya askari nane wenye kuhusika na ukingo, ni ine tu ndiyo walikuwepo pa mahali yao ya kazi. Duru hii yaongeza kama kati ya wakimbizi kuna waraia tano, askari jeshi moya na mfungwa wa miaka makumi mbili Mwinyi Selemani aliase Pichen, ambaye ni msingi mkuu wa ukimbizi hii. Kwa msaada wa chombo kikali, alikata vyuma vya chumba ndogo ambako alikuwa akilindwa, na ni hapo wali panda kuukuta ya nyuma mbele ya kutawanyika kwa ngambo ya wakaaji. Haisikilike kamwe ukimbizi hii ya wafungwa kwenye gereza iliyorudishwa upya na gundi abea. Yajiuliza pia namna gani chombo hiki kiliingia ndani ya gereza, ijapokuwa walinzi wa kuchunga vema vitu vyenye kuletwa kwa faida ya wafungwa. Kindu Didone Tumba, Mobile Radio Okapi. Na mjini Mbujimai watu kenda walihukumiwa kifo na wengine watatu watafungwa maisha yote. Huo ni wamzi uliotangazwa, uliyotangazwa jana na korti kuu ya kijeshi ya jimbo la Kasai Mashariki dhidi ya kundi la wauaji katika eneo la madini la kiwanda cha Miba. Kwa yote wanajeshi mnane na raia wane wenye kutumia silaha za vita wanashutumiwa kwa mauaji, wizi wenye kutumia silaha na shirikisho la wajambazi. Malezo mengi nawe, Jean Milinganyo, kutoka mji wa Mbuji Mayi. Katika wafungwa 12 mbili ndio walikatiwa mashitaka wa kwanza jina lake Imbungu mkwa mwanajeshi alikuwa kaporal, alifia katika jela. Alishitakwa kuua enjenier moja kutokea Afrika ya Kusini katika mwaka elfu mbili na sita. Kwa masemu ya shirika la kiraia, kuacha kushitakwa watu hawa wenye alikuwa akitumika nao wanadaiwa kiasi cha pesa dola elfu ishirini na Miba pia mfanyakazi huo wa Afrika ya Kusini alikuwa akiwadai dola elfu makumi tano na moja katika pesa za kikongomani mwingine ni raia mchimba madini akiwa kiongozi wa wajambazi hao ila yeye anashitaka kuchunga silaha kwa hali isiyokuwa ya kihalali pia kuua polisi moja mchunga madini kwa risasi katika mwaka elfu mbili na nane na koti na kuu ya kijeshi inashitaka watu hawa wote kutumikisha silaha ya vita wakifanya ujambazi wao na kuiba mchanga ya miba kimagendo katika poligon kiisha wanatoa diamond na kama wapati hiyo wanaotafuta wanarudiria raia, tujulishe kwamba katika mashitaka hii ilipitika katika kambi la kijeshi. Koti kuu la kijeshi linasema kwamba ni namna ya kuonesha wale wengine wa jeshi wenyi kutaka kufuatilia njia hiyo, kuacha kabisa. Toka Mbujimayi, mimi nisha milinganyi kwa niaba ya Radio Okapi. Na silaha nyingi zilizofichwa zilivumbuliwa jana siku ya tatu mjini Lubumbashi katika eneo la kiwanda cha madini Shemaf ni silaha kubwa kubwa, sawa vile ndogo ndogondogo, mabomu na risasi. Kwa shirika linalohusika na uvunjwa wa mabomu, eneo la Shemaf, ambamo silaha hizo zilivumbuliwa, ni hakika lenye kuwa na mabomu yenye kuhatarisha maisha ya watumishi na ya watu wenye kuishi kando yake. Maelezo mengi nawe Madeleine Waila kutoka mji wa Lubumbashi. Silaha hizi zimeonekana wakati kulikuwa kukiandaliwa kazi ya kugundua mamina pale shamba ya madini ya Shemaf silaha hizi hazikuwa mbali kabisa ndani ya udongo. Jimbo la sita la kijeshi imepata habari pamoja na shirika la kipekee Artidru, yaani Action Mine. Huko mitindo mbalimbali mbali za silaha zimeonekana kama anavyomaanisha Serge Mpungu, koordonato wa shirika hili la kipekee anayetumika kwa uongozi wa jimbo la sita la kijeshi. Tulibalulako 230 grenade kuku marokete kuku mamine antipersonel kuku mamine antitan kuku mamine antishar na kuku deja magrenade sama grenades fimigene ataka mesha kwanza kuharibika, lakini haioze ile nguvu ya bumin iko. Silaha nyingi iliyoonekana huko ilikuwa ni ya kuharibika na inakuwa ya hatari. Hakuna namna ya kuihamisha, kuipeleka nafasi ingine. Inafaa kuiharibisha nafasi iliyokutwa tujue kama siku ya jana hiyo grenade saba imeripuka lakini haikumpata mtu wala kumuua. Upande wa jimbo la Imbo, kijeshi wamehakikisha kwamba silaha hizi zimefichwa wakati wa vita ya mwaka wa elfu moja mia kenda makumi kenda na saba Hey, jimboni Kivu ya Kusini, wapiganaji wa utu wa Rwanda wa FDLR walishambulia jana lokalite ya Chonka katika cheffri Bakisi na kuunguza moja kwa moja soko kuu zimesema ndugu za hapo nyumbani katika mtaa huo mkubwa. Nayo goupema ya Ikama Kasanza kusini ya Shabunda sant ilishambuliwa mwanzo wa juma na wapiganaji haohao. Matokeo ni ya kuoa kwa watu wawili, mali mengi yaliporwa, na nyumba nyingi zilichomwa moto, pamoja na watu wengi kutekwa nyara na kunyanganywa mali yao. Mafasirio mengi nao, Michel Tirimwami kutoka mji wa Bukavu. Kufuatana na duru za hapo Shabunda, mashambulio yalitokea hii siku ya tatu pale Chonka ambako hapakufariki mtu, ila wafahamizi waliunguza soko pale kama Kasanza, lakini zaidi ya wapiganaji wenye wa Rwanda FDLR, kiongozi wa tarafa anataja makundi mengine ya watu wenye silaha kama vile maimai na raia mtomboki katika shambulio dhidi ya kijiji cha Katembele na Walubaza usiku wa kuamkia siku ya pili, tarehe kumi na sita Agosti. Matokeo ni watu wawili kuuawa, vitu vingi kuporwa na nyumba kuunguzwa. katika hali hiyo hiyo wapiganaji wa Nyarwanda FDLR waliweka vizuizi vizu barabarani pale Chabene, humo humo wilayani Shabunda, kwenye barabara ya taifa namba mbili, na hapo walinyanyasa wasafiri waliokuwa wakipita. Wakati huo Shabunda Centre, baraza la usalama la wilaya lililokutana kuhusu swala la usalama mdogo kutokana na mashambulio ya wapiganaji wa FDLR, baraza hilo la usalama limependekeza kama njia mojawapo ya kupinga hali hiyo ni kuwapeleka tu askari jeshi wa taifa katika maeneo yote yaliyobaki bila askari tangu walipokwenda kwa mafunzo ya kuunda vikosi vya regiment. Baraza la usalama la Shabunda linaomba pia majeshi ya Umoja wa Mataifa kuwepo katika maeneo yanayosumbuliwa na usalama mdogo, ili kuwatisha FDLR ambao wamekuwa wenye kutawala maeneo yenyewe ya huko. Bukavu, Michel Tirimwami, Radio Kapi. Sikukuu ya ujana ulimwenguni, kipindi cha mwaka wa 2011 duru za dini zinaarifu kwamba karibu Wakongomani mia tano wanahudhuria mkutano huo mkuu wa kila miaka tatu unaoendeshwa mjini Madrid nchini Hispania. Mkutano huo unapelekea Papa Roma kukutana na kusali na vijana kutoka dunia popote. Ni sasa kipindi cha kienda cha mkutano huo kinachokusanya vijana karibu milioni tano wakingojwa milioni saba Papa Roma aliwasili leo mjini Madrid na tabaki hapo hadi siku ya Mungu ijayo, ikiwa siku ya mwisho ya mkutano huo wa kimataifa, Papa wa Roma atazungumzia vijana hao kuhusu imani ya sasa mbele ya ulimwengu uliobadilika. Mafasirio na Padri Toussaint Twite aliyeojiwa kupitia sehemu na mwanzetu Dona Madimba. E ii, hapa katika nchi za Ulaya kuna mambo mengi ya sasa yenye kuelekea vijana na yale wasioelewa ya muhimu katika maisha yao. Wanashughulika sana na internet na kusabu ile inayokuwa ya lazima kwao. Eklezia inatafuta kutia mkazo juu ya haya yote. Jana kwa mfano, katika mafundisho ya vijana wote, padri moja alialika vijana kuwa na imani. Alizungumza nao muda mrefu, na vijana walitoa maulizo mengi ya lazima kuhusu maisha yao na haya yana onesha kama vijana wanashughulika sana na wenye kuwa na huba ya kujua mengi.