Habari zetu. Jean-Désiré Kanyama ikitoa angalisho kwa seni, shirika ya Zado inajulisha kwamba wagombea wakongomani wenye hali ya wananchi wa taifa mbili wanapaswa kataliwa. Wakati <tiped> huo, baraza ya bunge na waza swala hilo linafasiriwa vizuri katika katiba ya taifa na seni inapashwa fata sharti za nchi jimboni maniema idadi ya waliougua malaria ni ya watu elfu moja kumi na sita wane walifariki kwa muda wa juma moja mjini kindu wenye kugonjwa wa kwanza ni wanawake wenye mimba na watoto wa chini ya miaka tano jimboni kivu ya kaskazini tribunali ya watoto ilifunguliwa na tayari kuanza kazi zake tangu miezi tatu sasa hapo mjini goma kwa muda huo mdogo swala mia ine zilizochelewa zilitambulishwa kati yazo vitendo makumi nane vya ubakaji na nyingi kati ya swala hizo zilichunguzwa, jambo lenye kupelekea wazazi kufarahishwa na kazi za tribunali hiyo. Oh, shirika la ASADO linatoa angalisho kwa seni tume ya taifa ya uchaguzi huru kuhusu swala la hali ya kuwa mwananchi wa taifa mbili kwa wagombea uchaguzi wa mwaka utunao katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Katika tangazo lake, ASADO inajulisha kwamba wagombea wakongomani wenye kuwa katika hali hiyo wanapashwa kataliwa. Kiongozi wa taifa wa Asadho, Jean Claude Katende, anaomba baraza ya bunge ifikishe kunako useni matokeo ya kazi ya komisheni iliyoshimikwa kwa kuchungua swala la kuwa mwananchi wa taifa mbili. Tumusikilize akiwa njiani mwa mwasim na Michel Kifinda Ngoi. Tunawaza kama ni wakati wa seni kufanya ngalisho. Mwananchi yeyote anayekuwa wa taifa la kigeni hawezi gombea katika uchaguzi utakaoandaliwa, kwa kuwa siyo tena mwananchi wa taifa ya Kongo ya Kidemokrasia, kwa kuwa ni wakongomani peke yao ndio wanaruhusiwa kugombea katika uchaguzi ujao. Tunaomba seni kuendesha uchunguzi wa vibarua vyote vya wagombea. Tunaomba paaiya kushutumu kushtumu si a wote wanaokuwa wananchi wa taifa la kigeni kigeniekiongozi. wa taifa wa sado huyo Jean-Claude Katende akiwa njiani mwasimu na Michel Kifinda Ngoi. Na akitoa maoni yake, kiongozi wa komisheni ya kisiasa ya kiserikali na sheria kuna kobaraza ya bunge anawaza swala hilo linafasiriwa vizuri katika katiba ya taifa kwake. Foste Kambala, hali ya kuwa mwananchi wa Congo ni sharti moja kwa wote, na Seni inapaswa fata sheria. Yupo mbele ya mikrofoni ya Michel Kifinda Ngoi. La hali ya kuwa mwananchi wa Kongo ya kidemokrasia ni moja wa shuruti kwa kukubaliwa kwa mgombea. Mtu anaweza gombea sawa bunge, senata wala raisi ya jamhuri kama ipo mkongomani. Inapashwa azado ikumbushe hiyo kwa seni. Azimio ya baraza ya bunge ya kusimamisha swala hilo ilishukuliwa kutoka hatua yenye kuelekea mwenendo wa kazi ya ndani ya bunge, na azimio hiyo haiwezi kataliwa na watu. Haiwezekane azimio ya aina hiyo ifikishwe kunako ya uchaguzi Seni sababu kuna katiba ya taifa, kuna sheria kuhusu hali ya kuwa mwananchi, na Seni inapaswa tumia sharti hizo kwa kuchungua vibarua vya wagombea. Nasema hata kama mtu mwenye kuwa na hali mwananchi ingine anagombea katika hali isiyo sawa, ni sababu ya kukataliwa kwake kiisha kuchaguliwa. Na huyo ni Faustin Kambala, kiongozi wa komisheni ya kisiasa ya kiserikali na sheria kunako baraza ya bunge akiwa mbele mikrofoni ya Michel Kifinda Ngoi. Kwa upande wake, Seni iliyokataa kutoa maoni yake kuhusu swala hilo inawaza kwamba ni mojawapo wa uwezo wa baraza ya bunge. Na kuhusu kukubaliwa kwa vikaratasi vya wagombea Seni inahakikisha kwamba itafata yenye kuandikwa katika sharti za nchi. Hesabu <coughs> ya, wa ya watu waliougua malaria ni ya 1116 wane walifariki kwa muda wa juma moja mjini Kindu jimboni Manyema na katika hospitali kuu ya Kindu walihesabiwa wagonjwa mia moja makumi tatu na ine ikiwa wawili walifariki. Wenye kugonjwa wa kwanza ni wanawake wenye mimba na watoto wa chini ya miaka tano malezo mengi nawe imatie Ilunga kutoka mji wa Kindu. Hesabu hii ya jisemea yenyewe, ongezeko la idadi ya malaria yani palijiso pamtaa wa afya wa Kindu ni shughuli kuu na yaleta uzuni kwa wanganga. Dakta mkuu kiongozi wa mtaa wa afya wa Kindu akina mama ziada binti Ramadhani anahakikisha jambo hilo, kama kilele cha elfu moja na kumi na sita na vifo ine vilivyorekodiwa pamtaa wa afya pamuda wa wiki moja ni mshangazo sana kwani ni ongezeko ya asilimia kumi. Akiulizwa kuhusu upanaji dawa kwa bure katika mpango wa kupiganisha malaria ambayo wazazi ya mahanga za malaria wanasemea, waziri jimboni anayeshughulikia matibabu na mambo ya kiafya pa Manyema anasema kama kupana dawa kwa bure ni jambo yenye kutendwa kwa visa na tabaka fulani fulani, lakini si kwa watu wote. Mheshimiwa Dauda Saleh, waziri jimboni, alisema hivyo. Kwa kumalizia, Daktari Ziata binti Munganga ya kiongozi wa zone wa Sante Kindu alikazia kusema kwamba malaria, yani paludisme, ni ugonjwa kali yenye kutawanika na inashambulia wakazi bila ziaka, pamta wa afya wa Kindu siku hizi za nyuma. Kutokea Kindu, Mache Ilunga Shambu, Radio Okapi. Jimboni Kasayi Magharibi, raia wa Mbuti wanaoitwa Batwa wanaomba shirika za kiserikali zipinge kutengwa kwao na raia wengine wa Bantu. Ni jana ndio walionesha hali hiyo katika kibarua kilichoandikwa kisha mkutano wao mkuu wa siku mbili mjini Kananga. Ni shirika Kopadiko ndio liliandaa mkutano huo uliokusanya zaidi ya wakilishi mia moja kutoka maeneo za Dekese, Dimbelenge, Ilebo, Luiza na Mweka. Pascal Dibondo, kiongozi wa Kopadiko, anafasiria hapa shabaha za mkutano huo. Kambala Mujanai. Inafaa kukadirisha swala kuhusu wambuti wanaotengwa na wabantu na wenye makazi za mwitu na madini. Hawa wanafukuza wambuti katika udongo wao. Katika mtaa wa Ndekese, wambuti wanaoitwa Bankuchu wanafukuzwa katika shamba la wanyama la Salonga na wabantu. Kuna pia katika mtaa wa Kimbelenge katika kijiji cha Mangolo, wambuti wa kijiji yeye wanafukuzwa, na wanaomba shirika za majimbo ziwakubali kiserikali pamoja na haki zao kukinga usalama na kufaidishwa na mazao ya udongo wa nchi yao. Jimboni Kivu ya Kaskazini, tribunali ya watoto ilifunguliwa na kuanza kazi tangu miezi tatu mjini Goma. Wakuu wa tribunali hiyo wanasema kwa muda huo mdogo, swala mia nne zilizochelewa zilitambulishwa, kati yazo vitendo makumi nane vya ubakaji na nyingi kati ya swala hizo zilichunguzwa. Wazazi waliorudishiwa haki na heshima yao katika kesi hizo wanafurahishwa na kazi ya tribunali hiyo ya watoto mjini Goma. Kiongozi wa tribunali hiyo anasema ndio, kesi makumi mbili na sita ndiyo peke yake zilitangazwa katika uamuzi wake kwa muda huo wa miezi tatu. Lakini kiongozi wa tribunali hiyo anafadhaishwa sababu vitendo vya ubakaji vinaendelea kila siku, lakini ana matatizo fulani ya mwenendo wa kazi japokuwa japo usaidizi wa Monisco na washirika la UNICEF. Na swala kuhusu mtumishi wa Monisco aliyeshikwa kunako mpaka waGoma na Gisenyi akiwa na madini za aina ya kasiterid katika gari ya Umoja wa Mataifa kwa kuvuka Rwanda, msemaji wa Monisco amesema leo siku ya tatu kwamba haki ya ukingo wake iliondoshwa kwa kuruhusu sheria ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo itimize kazi yake. Bila shaka Madnod Munubai amekumbusha tena utashi wa Monisco wa kuleta mwangaza wote zidi ya swala hilo. Ni wakati wa mkutano wa kila juma baina ya wa wapasha habari na shirika za umoja wa mataifa ndiyo alitamka hivyo. Afuataye ni Manjod Mulubai akiwa mbele ya maikrofoni na Michelle Kifinda Ngoi. Tunashutumu tabia hii ya wafanyakazi wa Monisco wakiwa Wakongomani wala wa nchi za kigeni. Kwa sasa swala hili linapatikana katika mikono ya wakuu viongozi wa nchi na Monisko ilihaidia kutoa usaidizi wake kwa kuleta mwangaza. Monisko inapatikana nchini Kongo ya kidemokrasia kumepita sasa miaka kumi na moja na kataa wazo lenu na kuwaomba kuonyesha wazi kama kuna mtu mwengine aliyekamatwa katika uwizi na kwa hiyo Monisco inatoa ukweli kutoka mwanzo wa swala hili katika uchunguzi unaoendeshwa na viongozi wa nchi, kuna pia uchunguzi unaoendeshwa na Monisco. Madnod Munubai, huyo msemaji wa Monisco akiwa mbele ya mikrofoni na Michel Kifinda Ngoi. Huo utakomesha matangazo ya jioni. Nasema shukrani kwa wote waliojiunga nasi, lakini kabla kwa tano nani nakumbusha tena vichwa vya habari tulizowatangazia, ikitoa angalisho kwa seni shirika ya Asado inajulisha kwamba wagombea wa kongomani wenye hali ya wananchi wa taifa mbili watapashwa kataliwa, wakati huo baraza ya bunge na waza suala hilo linafasiriwa vizuri katika katiba ya taifa na seni inapashwa fata sharti za nchi. Jimboni Maniema, idadi ya waliougua malaria ni ya watu elfu moja kumi na sita wanne walifariki kwa muda wa juma moja mjini Kindu. Wenye kugonjwa wa kwanza ni wanawake wenye mimba na watoto wa chini ya miaka tano na jimboni Kivu ya kaskazini tribinali ya watoto ilifunguliwa na kuanza kazi tangu miezi tatu sasa, mjini Goma. Kwa muda huo mdogo swala mia nne zilizochelewa zilitambulishwa, kati yazo vitendo makumi nane vya ubakaji, na nyingi kati ya swala hizo zilichunguzwa jambo lenye kupelekea wazazi kufurahishwa na kazi za tribinali hiyo. Okapi. Okapi. Yeah. <laughs>