Jimbo di Bakongo, watu wanne walifariki, wawili waliumizwa na vitu vingi vimearibika katika ajali ya gari jana usiku, mnamo barabara namba moja upande wa Mbanza-Ngungu, kilomita 215 mashariki ya Matadi gari kubwa moja kutoka Matadi iligonga makao ya watu wamesema washuhuda. Maandamano ya wa pashahabari leo siku ya tano hapa mjini Kinshasa walikuwa zaidi ya mia mbili kwa kupinga masemi ya vitusi ya mbunge Eve Kisombe kwa mpashahabari wa TVS1. Muungano wa pashahabari umeomba pia kuondosha kwake katika baraza ya bunge. Jimboni mashariki, wanajeshi wa FRDC wanashutumiwa kupatia Wambuti silaha kwa kuwaua wanyama wa tembo na wa ukapi katika mtaa wa Mambasa umbali wa zaidi ya kilomita 200 kusini magharibi ya Bunia. Mashtaka hayo yalifanyika na mbunge wa Jimbo la Mashariki Joseph Mzia na kukataliwa moja kwa moja na wanajeshi wa FRDC ukapi. Watu wane walifariki, wawili waliumizwa vikali na vitu vingi vimeharibika katika ajali ya gari ya jana usiku mnamo barabara namba moja upande wa mji mdogo wa Mbanza Ngungu kwenye umbali wa kilomita 215 mashariki ya mji wa Matadi. Washuhuda wanasema gari kubwa moja kutoka Matadi iligonga nyumba, kati yazo ofisi ya rejidezo. Taarifa ya Giroje Nyampala kutoka Matadi usomeke Sidoni nawe Janet Bisimoi. Ajali hiyo iliendeshwa nafasi barabara namba moja inakutana na barabara gombe matadi chini ya kilomita tano mji mdogo wa Mbanzangungu, zimesema duru zilizokuwa hapo. Gari kubwa hiyo iliyotokea mjini Matadi na kuenda Kinchasa ilikuwa na watu sita ndani mwake, pamoja na vifaa vya kilimo. Wakati iliwazili nafasi ya ajali, wanasema washuhuda, gari ilipata matatizo ya kusimama na dereva alienda kugonga nyumba ine, moja ikiwa ofisi ya reji deso walifariki hapo hapo, na kwa sasa watu wengine waliokuwa katika nyumba hizo hawayaonekana. Polisi ya usalama wa barabara ilisema ni matatizo ya kiufundi ndio sababu ya kwanza ya hali ya ajali hiyo. Jimbo ni Equateur. Chanjo elfu kumi na sita za kupinga polio huenda zilizikwa katika shimo yenye uchafu katika mtaa wa afya wa Bolomba, pahali pa kutolewa kwa watoto ni wakati wa kampeni ya kutoa chanjo mwezi wa tano Ndiyo pita ndiyo jambo hilo lilifanyika. Eh, daktari inspekta kwa muda wa afya wa jimbo la Equateur alienda nafasi hiyo leo siku ya tano na kuhakikisha habari hiyo. Mtetezi wa kisheria wa kiongozi wa afya wa Bulumba, mwakili Inosalo Losali anatupilia mbali mashtaka hayo. Yupo mbele ya mikrofoni ya Dominique Wolombi Mongapangi kilia wangu hakubali na mashtaka zote juu yake, ni siyo ukweli. Mu wakati hii tunawambia kama iko haraka kwa kusema kama ni kweli wala ni wongo. Juu wanasema kama walizika dozi ya madawa ya chanjo elfu kumi na sita sababu walituma watu kule kwa kufanya uchunguzi na chumba cha mahakama inafahamu neno hili. Tunangoya jibu ya wachunguzi kama watasema nini, na pale ndio tutaweza kusema lakini muwakati hii tunanyamaza tu, bali kilia wangu alishasema kama hakubali na mashtaka zile. Jueni kwamba komisheni ya uchunguzi ilishimikwa na kiongozi wa jimbo kwa kuleta mwangaza katika suala hilo liliofikishwa kunao kunao kitoo kikuu cha sheria cha mji wa Mbandaka. Maandamano ya wapasha habari leo siku ya tano hapa mjini Kinshasa, walikuwa zaidi ya mia mbili barabarani kwa kupinga matusi maseme ya vitosi ya mbunge Yves Kisombe kwa mpasha habari wa TVS1. Muungano wao wa pasha habari unadai kuondosha kwake katika baraza ya bunge. Taarifa ya Jacques Yves Molima inasoma Sidoni nawe Janet Bisimwa. Katika hali ya shangilio ndio ndiyo wapasha habari waliandamana katika barabara ya Wileri kuanzia barabara Colonel Ebeya haki Juma la raia mtaani Lingwala. Ilikuwa kwa kupinga matusi ya mbunge moja yenye kuhuzunisha. Walionyesha kwamba bunge Eve Kisombe hakuheshimu wanawake wa Kongomani, ikiwa mpasha habari aliyetusi ni mwanamke. Barua ya madai ilitolewa kwa kiongozi wa baraza ya bunge, wapasha habari wakitamani malipisi atolewe kwa bunge huyu omba wafate njia ya kidemokrasia ikiwa ni kifikisha swala lao katika korti wala tribunali hiyo pia kwa kuheshimu shirika za serikali. Wapasha habari hawakufurahishwa na wazo hiyo na waliondoka moja kwa moja katika chumba cha mkutano. Wapasha habari waliomba pia usalama mdogo wakati huu wa uchaguzi na kusawazisha wakilishi wao katika baraza kuu ya upashaji wa habari na wamaziliano. Kwa kifupi, kipande kimoja cha upinzani katika upatanishi wa upinzani wa kisiasa ekilikutana kunako hoteli Sultani hapa mjini Kinshasa leo siku ya tano, ni kuhusu uchunguzi wa mwenendo wa uchaguzi na mawazo kuhusu mgombea moja wa urais. Walikuwa hapo wakilishi wa chama cha kisiasa cha MLC ya Jean Pierre Bemba, UNC ya Vital Kamerhe na wa EFC ya Kengo wa Dondo, pamoja na wenzi wao wa Union pour la Nation akiwa wakiwakilishwa na mbunge Clema Kanku e, pia kulikuwa Oscar Kashala. E jimboni Mashariki wanajeshi wa FRDC wanashutumiwa wanashutumiwa kutolewa mbuti silaha kwa kuwaua wanyama wa tembo na wa okapi kwa manufaa yao katika mtaa wa Mambasa, umbali wa zaidi ya kilomita mia mbili kusini magharibi ya mji wa Bunia. Mashtaka hayo yalifanyika na mbunge wa jimbo la mashariki Joseph Nzia na kukataliwa moja kwa moja na wanajeshi wa FRDC. Tutajiunga kupitia laini ya simu na mwenzetu wa Bunia, Isac Remo Yope. Mbunge ya jimbo ya mashariki Joseph Nzia anasema uwindaji ya nyama inafanyika kwa vijiji ya Lolwa na Bana Kongo kwa upande ya Mambasa. Shirika la raia ya mtaa ya Mambasa inahakikisha pia jambo hiyo. Shirika la raia inajulisha kwamba uwindaji ya nyama inafanyika pia kwa kijiji ya Nduye na wambuti wanaopewa silaha kutoka kwa waskari ya FRDC wanaua tembo na ukapi. Kamanda ya jeshi ya FRDC wilayani Turi, kanali Fal Sikabwe anatupilia mbali mashtaka hayo. Kwa mujibu wake, ni wapiganaji ya kuki ya kikundi Maimai Mai na watu wengine wanaobeba silaha wasiojulikana ndio wanawinda nyama kinyume ya sheria. Anajulisha kwamba waskari wake wamekwisha kunasa silaha kumi na saba na kilo mia moja makumi tatu ya pembe kwa mikono ya wawindaji, kati yao kuna Wambuti. Ni kiripoti toka Bunya, Izakare mo Yope, Radio Kapi. Na kiongozi wa kituo cha usaidizi wa madini jimboni kasai ya magharibi anajiandaa kufikisha mbele ya vituo vya sheria watendaji wa moja wa sekta ya madini na wanabunge wa moja wa jimbo hao wanakataza wenye kazi za madini kulipa ujuru, jambo lenye kupelekea matatizo katika kazi za saescam jimboni humo na kushusha mapato ya jimbo katika mbunge. Charles famba anafasiria pambele pa ya mikrofoni ya mwenzetu andre kambala mujanai ya kufanya uchunguzi kuhusu swala lenye kusema wambuti wametengwa na wandugu zao wa Bantu na watu wenye kufanya kazi za miti ndani ya pori na wenye kufanya kazi za madini, maana yake wanatosha katika eneo zao za asili. Tuna mfano katika mtaa wa Kese hapo bato wenye wameitwa wabakunju wametoshwa na wambuti mpaka shamba la wanyama la Salonga yenye inashambuliwa kwa wakati huyu. Kuna mfano ingine katika mtaa wa Jimbelenge ipatikana nao katika kijiji cha Mangolo wa bato kijiji cha yeye wamefukuzwa na wabambini bankusu katika eneo lao. Wanapenda shirika za jimbo ziwakubali kwa mfano azimio za bunge ya jimbo wakubali sheria zao, na tena wizara ya mambo ya ndani watie hatua za usalama zenye kuwaruhusu kuishi vizuri na kufaidishwa na mazao ya udongo wao. Charles Fambankunga huyo kiongozi wa kituo cha usaidizi wa madini jimboni Kasai Magharibi, aliyojiwa na mwenzetu Andre Kambala. Amuja nai jueni, kwamba wanabunge wa moja wa Jimbo walioulizwa wanasema wafahamu swala hilo, lakini wanaunga mkono shirika la Saiscam kushutumu wenye kwenda kinyume ya sheria na kufikisha moja kwa moja swala hilo katika bunge ya Jimbo la Kasai ya Magharibi. Na huo utakomesha matangazo ya jioni, nasema shukran kwa wote waliojiunga nasi. Kabla ya kuagana, nakumbusha kwamba Jimboni Bakongo watu wane walifariki wawili waliumizwa na vitu vingi vimeharibika katika ajali ya gari jana usiku katika barabara namba moja upande wa Banza Ngungu kwenye umbali wa kilomita 215 mashariki ya Matadi. Gari kubwa kutoka Matadi iligonga makao ya watu, wamesema washuhuda. Na maandamano ya pasha habari leo siku ya tano hapa mjini Kinshasa walikuwa zaidi ya 200 kwa kupinga masemi ya vitusi ya mbunge Eve Kisombe kwa mpasha habari wa TVS1. Muungano wa pasha habari uliomba pia kuondosha kwake katika baraza la bunge na jimboni. Mashariki wanajeshi wa FRDC wanashutumiwa kupatia wambuti silaha kwa kuwaua wanyama watembo na wa ukapi katika mtaa wa Mambasa, umbali wa zaidi ya kilomita mia mbili kusini magharibi ya Bunia. Mashtaka hayo yalifanyika na mbunge wa jimbo la mashariki Joseph Nzia na kukataliwa moja kwa moja na wanajeshi wa FRDC. Oka pia. Oka pia.