abari zetu Jean Desire Kanyama. Namna gani mpango mpya ya masomo ya kiufundi na ya kazi inaweza timiza kwa kutoa wafanyakazi wenye ustahili? Hiyo ndiyo lengo ya mkutano ulioanzishwa leo hapa mjini Kinshasa kwa manufaa washiriki wa, wa sekta ya masomo ya chini primari, sekondari na ufundi. Ishambulio nyingi ziliripotiwa mwisho wa jumajana katika maeneo nyingi za Jimbo la Kivu ya Kusini. Watendaji wapo tofauti kutokana na maeneo wanazoshambulia, ikiwa wenye kutajwa ni wapiganaji wa utu wa FDLR, waudi wa kundi za silaha zilizojulikana na wanajeshi wa FRDC. Swala kuhusu maeneo za chini zenye kujitegemea katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo linaendelea kuzungumziwa. Semna kuhusu swala hilo ilianzishwa leo asubuhi hapa mjini Kinshasa chini ya uandalizi wa University ya Katoliki ya Kongo katika usaidizi wa universiti ya Ubeleji. Ubeleji. Namna gani mipango mpya ya masomo ya kiufundi na ya kazi inaweza timizwa kwa kutoa wafanyakazi wenye ustahili ndiyo lengo ya mkutano ulioanzishwa leo hapa mjini Kinshasa kuhusu kuundwa kwa mpango mpya na mafunzo ya kazi kwa muda wa siku tatu. Mainspekta wa jimbo, wa majimbo wa la wizara ya masomo ya chini watafikiri kuhusu namna kuruhusu kutangazwa kwa mapendekezo ya semina hiyo kwa walimu. Mpango huo unasaidiwa kifedha na kifeza na ero sita kutoka shirika la aftepe na uhusiano wa ufundi wa Ubelgiji. Mipango inaelekea masomo ya kiufundi mbalimbali. Taarifa ya Onezimu Mukandila inasoma tidoni, nawe Alice Balegamiri Wauzuriaji wote walikusudia na kuchelewa katika mafunzo. Michel Sangasa, kiongozi wa masomo ya kifundi kunako Wizara ya masomo ya chini primari na segondari, anasema kama mipango ya ufundi wa masomo ya zamani zilichunguzwa kwa kuzielewesha na teknolojia ya sasa. Kwa sasa inafaa kutayarisha vyombo vya kazi vitakavyosaidia kupana mafunzo kwa wanafunzi, aliongeza. Mzuzi wa taifa wa mradi AETP CTB Desirenkoi, anasema kama mipango hiyo ina shabaha ya kusaidia wanafunzi kupata mafunzo kamili inayokuwa na mwenendo na vitendo vya kazi, na ni mafunzo hii ndiyo inakubaliwa kwa sasa. Naye waziri wa masomo ya chini primari, sekondari na ufundi, Maker Mwangu hakuficha matumaini yake katika mipango hiyo mpya, ndiyo jambo la kuboreshwa sekta ya masomo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo linalotimizwa. Hali ya kimya ilirudi mbele mtana leo, siku ya kwanza katika soko kuu mzee Laurent Desire Kabila, mjini Lubumbashi, jimboni Katanga Wachunguzi walisema kwamba soko hiyo ilifungwa sababu eneo yake huenda ilihusishwa na mzaliwa mmoja wa Italia. Wakiwa na hasira, walienda kukutana na liwali wa jimbo la Katanga, Moise Katumbi, aliyewahakikishia kwamba eneo hiyo ni ya serikali na hakuna mtu mwenye uwezo wa kuichukua. Tutajiunga kupitia laini ya simu na mwenzetu wa Lubumbashi, Madeleine Waila. Hakika ukimya umerudi baada ya mzozo uliojitokeza pale soko ya mzee Laurent Désiré Kabila. Wafanyabiashara wa soko hiyo wa pale mzee Laurent Désiré Kabila walipofika maeneo hiyo kwa kuendelea kazi yao ya kawaida, milango ilikataliwa kufunguliwa na wameomba kubaki nje, wakifasiriwa ya kama maeneo hiyo ni mahali binafsi ya mwananchi mmoja wa asilia ya India, na hata walishindwa basi kuterega biashara vya vyao, na wakakimbia mbio kusudi wajue ni nini kabisa. Ni hapo wameenda kumuona kiongozi wa jimbo la Katanga Moisi Katumbi Chapwe kusudi wasifukuzwe nafasi wanayojitahidi kwa maisha. Mara moja gavana jimboni amewapokea na kuwaomba watulie, na akawaeleza ya kwamba waendelee na kazi yao ya kama vile desturi kwa sababu soko ya Laurent Muze Desire Kabila ni kituo moja cha serikali. Mara moja waandamanaji wamepongeza kabisa na wakitoka na kicheko na nyimbo na wakiendelea kazi zao. Tokea Lubumbashi, Madlene waila radio kapi. Shambulio nyingi ziliripotiwa mwisho wa juma jana katika eneo nyingi za jimbo la Kivu ya Kusini. Watendaji wapo tofauti kutokana na maeneo wanazoshambulia nafasi zimoja ni wapiganaji wa utu wa FDLR, nafasi zingine ni wauni wa kundi za silaha zisizojulikana, na nafasi zingine wanaripotiwa wana wa wana ni wanajeshi wa FARDC ndiyo wanaoshotwa kidole. Mitaa inayoshambuliwa sana ni Uvira, Kabare, Walungu, Mwenga na Fizi. Malizo mengi nawo Jean Kasami kutoka mji wa Bukavu. Watu wawili waliuawa kwa kupigwa risasi jana na watu wasiojulikana nyumbani kwao Bwegera, bondeni mwa mto Ruzizi, saa tano na nusu za usiku huko Ninja kijiji cha Chazi wa askari wawili wa FRDC waliumizwa kwa risasi na waFDLR wakati batalioni cadre ilikuwa ikiendesha doria ya asubuhi. Kanyola nako wakaaji waliuwa askari mmoja wa jeshi la taifa wa rejima, aliyekuja kuiba katika makao ya mkaaji. Wa shirika la raia limehakikisha na kunako barabara nambari mbili kumetoka visa viwili mwishoni mwa juma. Gari moja lililoshindwa kuendelea safari kwenye ulalo Bugara katika grupema ya Nduba liliporwa na watu wanaosemewa ni waasikari wa FRDC wa rejima inayotumikia Lukumbo. Na huko Mwenga, mtaani Mwenga tu bisi moja iliporwa wakati ilikuwa njiani kuelekea Bukavu. Nikiripoti, kutoka Bukavu mimi ni Jean Kasami, kwa niaba ya Radio Kapi. E, jimboni Kivu ya Kaskazini, wakuu wa asili wa mtaa wa Masisi wanaoga mkali wa maandamano ya raia kutokana na hali ya kuwapo kwa kanali Zabuloni wa polisi wa taifa pa Masisi centre. Wakuu hao wa asili wanaomba serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo iwe na jukumu zaidi. Kwa mjibu wao, ofisa huyo anashutumiwa maovu mengi dhidi ya wananchi wa Masisi centre wakati wa vita kati ya kundi la wasilaha la zamani la CNDP na serikali ya jamhuri. Malizo mengi nawe, Bernard Nyangi, kutoka mji wa Goma. Viongozi wa asili ya Masisi wanashurutisha kwa serikali ya Congo kuondoka kwa yule wanayeita muuaji. Wanasema kama kuwepo kwake kanali za Buloni na polisi yake binafsi pale Lushebere ndiyo sababu ya fujo inayopatikana huko. Wao wanaomba serikali, serkali jitole katika mzozo huo. Bakungu Michel ni kiongozi wa asili ya Bafuna, hatukatali kiongozi kati yeye mizozo nasietupumue tukule ma, mzuri, nasisukweza makazo, nasisukweza pesha, na eleksio zipite mzuri na sizikuwe za makazo na tusikuwe za kuogopesha. Na ndio ile ombi yangu nafanya kwa serikali. Tangu kutajwa kwake mwanzo wa mwezi wa Augusti kwenye uongozi wa polisi pale Masisi, bwana Zabuloni anakataliwa kabisa na sehemu kubwa ya wakaaji. Viongozi walimpatia hata madaraka ingine hapa Goma ila yeye alikataa. Hadi leo viongozi wa polisi hapa Goma walisema kama Swali hilo linapatikana, pa, Kinshasa, Goma, Sifa, Maguru, Radio, Kapi. Swala kuhusu maeneo za chini zenye kujitegemea katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo linaendelea kuzungumziwa. Ni kwa hiyo semina kuhusu swala hilo ilianzishwa leo asubuhi chini ya uandalizi wa univesiti ya kikatoliki ya Kongo katika usaidizi wa universiti ya Ubelgiji. Kwa muda wa siku tatu, wakuu wa kisiasa na wa kiserikali wa universiti za Kongo na za Ubelgiji wanafikiri kuhusu asili ya kisheria ya kisiasa, ya kijamii, uchumi na utamaduni. Taarifa ya Inosa Olenga na Somasidoni, nawe Janet Bisimwa. Hiyo semina ina nia ya kuongeza mawazo kuhusu vizuio vya mpango wa utawala wa maeneo za chini katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa hiyo wauzuriaji wanafikiri namna ya elimu kwa kufikia mradi hakika mabadiliko na maendeleo. Hiyo wazo kuhusu kujitegemea kwa maeneo za chini katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inapatikana katika mradi Prodec, yani mwenendo kwa kufikia uhuru wa maeneo za chini, mradi ulioandaliwa na universiti ya kikatoliki ya Kongo katika usaidizi ya University ya brodek napatikana katika mambo ya muhimu mengi kuhusu mipango ya lazima ya maendeleo ya nchi ya lazima, ikiwa uongozi njema. Mapendekezo ya semina hiyo zitatangazwa na kufikishwa moja kwa moja kwa wakuu saju, wa ngazi za juu wenye azimio. Chama cha kisiasa Notre Beau Pays haki hakiunge mkono mgombea wote wa rais katika uchaguzi ujayo. Echama hicho cha Profesa Chibangu Kalala kinatamani kuwa katikati na kipo wazi kwa mazungumzo yote na mikusanyiko ya kisiasa. Hayo ni mapendekezo ya mkutano wake mkuu uliokomeshwa jana hapa mjini Kinshasa. Afuatai ni Profesa Chibangu Kalala akihojiwa na mwenzetu Onezim Mukandila. Tumefungua chumba cha chama chetu cha, cha kisiasa, na mara ya kwanza tumechagua kiongozi wetu ikiwa ni mimi. Kuhusu kusudi tulizokamata, kuna kusudi mbili za lazima kuhusu makandideti katika uchaguzi wa urahisi wa ubunge na utakaoendeshwa katika majimbo. Kuhusu kuungana kisiasa na vyama vingine, mkutano wetu ulikusudia kwanza kusimikwa kwa chama, lakini milango zetu zipo wazi kwa kuungana na vyama vingine vya kisiasa. Waliohudhuria katika mkutano wetu walizungumzia kuhusu ulizo la kujua kama chama chetu kitatoa mgombea wao katika uchaguzi wa uraisi. Mkutano ulikusudia kutuma ulizo hili kunako chumba cha chama chetu cha, cha kisiasa ni kusema kama NBP iko tayari kuungana na vyama vingine vya kisiasa kwa kuongoza pamoja nchi, lakini kitendo hiki hakijafanyika bado. Profesa Chibangu Kalala, huyo kiongozi wa chama cha kisiasa Notre BPI, NBP huo utakuwa mwisho wa matangazo ya jioni. Nasema shukrani kwa wote ote walijiunga nasi kwa irini Oka Pi, Oka Pi.