Tume ya uchaguzi huru ilikaribisha leo, siku ya tano, mgombea wa kwanza wa uchaguzi wa urais, Mwakili Jean Andre Kadjamba, kiongozi wa taifa wa chama cha kisiasa cha ANC, Alliance des Nationalistes Congolais ana shabaha ya kutumika ya kutumikia amani na maendeleo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Jimboni mashariki, karibu watu mia sita walihesabiwa jumajana kugonjwa malaria kumikati yao walifariki katika eneo kenda za afya za Basoku, magharibi ya mji wa Kisangani, na idadi hiyo inaendelea kuongezeka wakati matunzo na matatizo kutokana na ukosefu wa dawa mpango wa kupinga ubakaji katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Majeshi za FRDC pamoja na ESEC viliongoza pamoja leo, siku ya tano, mkutano wa imizaji katika kampi Kokolo hapa mjini Kinshasa. Ni katika shabaha ya kuvuta wenye kuishi ndani mwake, hasa sana wanawake. Tume ya uchaguzi huu ilikaribisha leo, siku ya tano, mgombea wa kwanza wa uchaguzi wa urais ni bwana Jean Andre Kajamba, kiongozi wa taifa wa chama siyasa, cha kisiasa cha ANSC yani Alliance de Nationalistes Croyan Congole, mwenye lengo ya kurudisha amani na kuleta maendeleo katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Huyo ni mwenye umri wa miaka makumi nne na mnane. Jean Ande Kajamba ni mwakili katika kituo cha sheria cha Gombe na mwenye kuwa katika masomo ya kidaktari kuna ku Universite ya Kinchasa. Chama chake ni cha katikati. Amesema mwenyewe sababu za kugombea kwake ni gani? Jibu na Jean Andekajamba. Masi Mikeli chukuliwa na Inosa Linga. Kongo iliteseka sana wati na hali mbaya ya siasa, na mutatambua kwamba ndani ya nchi hii kuna vitendo vyenye kuharibu usalama wa nchi. Ingeliomba kupata kandideti mwenye atapatia wakongomani wote matumaini na kuwafikisha katika amani apote na maendeleo, kuleta mbegu mpya ya kisiasa katika Kongo ndiyo tulifanya leo. Matatizo ya Kongo hayapo katika mugawa upinzani na waserikali, ni kusikia vibaya habari kuhusu siasa. Maana yake swala la Kongo linapatikana na ingine, katika hali ya mwangaza yeah, na ya giza. Katika hali hiyo ndipo tutajibu, uh, kwa swala uh, la wakongomani. Na shirika mbili za kutetea wapasha habari zimeshutumu jeuri iliyotendewa wapasha habari wa moja jana, siku ya ine, hapa mjini Kinshasa wakati wa maandamano ya wanamemba wa chama cha kisasa cha UDPS, Journaliste en Danger ya JED na shirika la uchunguzi wa upashaji wa habari barani Afrika shirika hizo mbili zinataja katika tangazo wa askari polisi wa moja wa taifa, na watu wenye mavazi ya kijeshi wanaotambulishwa sawa vijana wachezaji wa chama cha kisiasa cha PPRD, au walivunja vifaa vya kazi ya wapasha habari na kunyang'anya vingine. Alain Kabongo, kiongozi wa OLPA, anafasika mbele ya mikrofoni ya ino Saulenga. Hawa wapasha habari walishambuliwa vikali na watu wenye kuvaa mavazi ya kiraia, walivunja vyombo vyao vya kazi na kuwapiga vikali. Kwa maana kwa wakati huu tunaosema wameumizwa vikali, ni mpasha habari moja ndiye alihakikisha kwamba ameshambuliwa na waaskari polis, ameitwa Dodo Sumba, ni mpasha habari wa Kanal Kin Television. Hijapokuwa wengine watatu wamesema wamefahamu vizuri watu wale wenye kuwashambulia, wamesema kwamba wamekwisha kutumika nao ni wanamemba wa tawi la vijana la PPRD. Waliwatambua na kiisha, moja wa wapasha habari akaambia Olpa amekusha kushambuliwa na mkubwa wa chama hicho, lakini kwa heshima ya kanuni ya ukosefu wa kosa sitataja jina lake. Mana yake amesema kwamba mwenye alimushambulia ni mwongozi wa kundi la vijana, akiwa pia mwanamemba wa tawi la vijana la PPRD. Naye kiongozi wa tawi la vijana la chama cha PPRD amejulisha kwamba ni uongo mtupu. Mbunge Francis Kalombo amesema vijana hao hawaweze kamwe kushambulia wapasha habari. Na jimboni Equateur, mwakili wa washauri kumi na moja walioondoka katika kazi kunako ofisi ya bunge ya jimbo wanashutumu, anashutumu azimio ya wanabunge ya kufikisha wateja wake mbele ya vituo vya sheria. Kwa mjibu wa mwakili Innocent Losali, siyo kwa ombi ya kupinga katika bunge ndiyo wanaweza tenda hivyo anajulisha kwamba wateja wake hawana deni yoyote ya na shirika linalowafikisha mbele ya vituo vya sheria. Mwakili Innocent Losali anafasiria pambela mikofon ya mikrofoni ya Regine Bokuma Nzangu. Sio wana memba kumi na moja wa chumba ndio wana deni, na pia sio swala kama na hili ndiyo wanaweza shitaki watu. Nawaza kama kunako bunge, kutokana na sheria wana bunge wanafahamu kwamba kama inafaa kushitaki mtu mbele ya sheria na kumkataza kutembea katika uhuru, hii ni mambo sio sawa. Jimbo ina lazima ya suluhisho katika jukumu na uongozi bora. Jimbo ina ngoja bajeti na kukubali suluhisho kama na hili, na hili nawaza kama, na kama sio ya maana kusudi ya kukubali ya milioni tano ya franka za Kongomani ni hata zaidi ya elfu moja na mia sita iliyopewa kwa kila mtu, na inaruhusu kulipa pesa waliopata mbele. Kumbukeni kwamba ni wakati wa kikao chao cha siku ya tatu ndio wanabunge wa jimbo la Ekuater walikusudia washauri hao wasiondoke katika mji wa Mbandaka. Jimboni mashariki, karibu watu mia sita walihesabiwa kugonjwa malaria kumi kati yao walifariki juma jana katika eneo kenda za afya za Basoku, karibu kilometa mia tatu magharibi ya mji wa Kisangani, na idadi hiyo inaendelea kuongezeka wakati matunzo na matatizo kutokana na ukosefu wa dawa. Daktari Siprien Losea, kiongozi wa wilaya ya afya Chopolomami, ameomba usaidizi wa haraka kutoka serikali ya jamhuri na washiriki wa afya. Masemeke alichukuliwa na Godelive Omondo. oh Tunawaza kama kuna shida kunako vituo vya afya kuhusu matunzo za wagonjwa, tangu malaria hii ilitawala. Tunasema kama hakuna dawa yenye kustahili kutunza wagonjwa wa malaria hii yeni. Tunaomba kwa wajirani pamoja na serikali ni musaada wa dawa kwa haraka. Tunaomba pia musaada wa mifuko za damu, sababu wamoja wamekosa damu. Hata hivyo, hatufunge mikono, tunalamusha raiya kuhusu usafi wa mazingira. Mkutano uliandaliwa leo siku ya tano kwa umizaji wa vifaa pamoja na fedha na mpango wa kupinga ubakaji wa wanawake katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Majeshi za FRDC pamoja na ESEC viliongoza pamoja. Leo siku ya tano mkutano wa umizaji katika Kampi Kokolo hapa mjini Kinchasa. Shabaha ni ya kuvuta wenye kuishi katika kampi hiyo, hasa sana wanawake, kuhusu ubakaji. Fuatani mafasirio ya Jenerali Jose Mulubi anayehusika na umizaji wa kiraia katika majeshi za FRDC. Hiyo swala inagusa karibu kampi zote za jimbo, haiko tu jimbo letu, lakini majimbo zingine nazo. Kampi ya Kokolo ikiwa kampi mkubwa wa Kinshasa, tunaweza sema kwamba watu wamekusanywa nafasi moja, na hapo ndipo tunaweza hesabu hali za aina hiyo, lakini nafasi zote ndipo hali iko sawasawa. Kisi, tunazungumza kuhusu swala hiyo, wataenda mbali katika kampi zote. Sababu gani? Katika majimbo waongozi wataguswa sana na jimbo hiyo. Tunaomba wawe na ushujaa kwa kupokea mafunzo na wafundishe vijana wale wenye kukua ndani ya hali ya aina hiyo. Kwa kifupi, katika mtaa wa Kabare, jimboni Kivu ya Kusini, vijana wa kijiji cha Businde, grupema ya Bugore, walifunga leo hii asubuhi barabara Bukavu Kavumu. Walikuwa wenye kupinga Monisco kwa kuharibu jenerata ya moto wa umeme, wakidai pia umeme urudishwe kiisha miezi mbili ya kupitisha katika giza na huo utakuwa mwisho wa matangazo yetu leo. Nasema shukrani kwa wote waliokuwa nasi, nawakumbusha kwamba tume ya uchaguzi huru ilikaribisha leo, siku ya kwanza, mgombea wa kwanza wa uchaguzi wa urais ni mwakili Jean Andre Kajamba, kiongozi wa taifa wa chama cha kisiasa cha ANCC, yani Alliance des Nationalistes Croyants Congolais, mwenye shabaha ya kutumikia amani na maendeleo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Jimboni mashariki, karibu watu mia sita walihesabiwa jumajana kugonjwa malaria kumi kati yao walifariki katika eneo kenda za afya za Basoku magharibi ya mji wa Kisangani na idadi hiyo inaendelea kuongezeka, wakati matunzo na matatizo kutokana na ukosefu wa dawa. Na mpango wa kupinga ubakaji katika Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, majeshi za FARDC pamoja na esec viliongoza pamoja leo siku ya tano mkutano wa uimizaji katika kampi Kokolo hapa mjini Kinshasa. Ni katika shabaha ya kuvuta wenye kuishi ndani mwake hasa sana wana wanawake.