kuhusu huduma ya kiufundi kwa komisheni yenye kuhusika na uchaguzi seni, tayari shirika la MONUSCO linasafirisha mamia ya matoni ya vifaa vya uchaguzi hapa na pale nchini. Ndivyo alisema msimamizi maalum wa katibu mkuu wa umoja wa mataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia wakati wa mkutano na viongozi wa vyombo vya habari. Wakati huo huo, kamanda makamu wa jeshi la MONUSCO ametambua kama hakuna wasiwasi kuhusu kulinda usalama wakati wa uchaguzi majimboni mashariki na Manyema. Soko la maonyeshi limeanzishwa leo siku ya nne mtaani Gombe, mjini Kinshasa. Wanaonyesha bidhaa mbalimbali, sawa vile chakula, mavazi, vifaa vya sanaa na kadhalika. Ni matunda ya kazi za askari wa zamani walioondoka jeshini. Maonyeshi hayo yatadumu siku tatu. Wapendo wasikilizaji, tunawasalimu pia aksenti kwa kutupokea popote pale mulipo. Kuhusu huduma ya kiufundi kwa komisheni yenye kuhusika na uchaguzi seni, shirika la MONUSCO linaendelea kusafirisha vifaa vya uchaguzi hapa na pale nchini. Tayari mamia ya matoni ya vifaa vya uchaguzi vimefikishwa majimboni. Ndivyo alisema leo siku ya nne mjini Kinshasa msimamizi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia. Ilikuwa wakati mkutano na viongozi wa vyombo vya habari vya taifa na vya kimataifa vinavyoendesha kazi mjini Kinshasa. Taarifa ya Ben Kutokana na masemi ya Roger Miss Monusco inatumika pamoja na CENI kuhusu mpango wa kusafirisha vifaa vya kazi katika maeneo yote ya Kongo ya Kidemokrasia kwa kuheshimu kalendari ya uchaguzi, na kazi hii inaendeshwa vizuri hata kama kuna tatizo mbalimbali mbali. Kama katika uchaguzi wa mwaka wa 2006, Monusco katika mwangaza itatoa wachunguzi wengi wa taifa na wa kimataifa bila kuhesabu wale wa Centre Carter na wa Umoja wa nchi za Afrika, upande kuhusu amani akikubali kama kuna makundi za wenye kumiliki silaha Roger Miss anahakikisha, kama hakuna eneo ya Kongo ya Kidemokrasia ambamo hakutafanyika uchaguzi, na kama yote inafanyika kwa kukinga usalama katika maeneo ambamo kuna mashambulio na watu wenye kumiliki silaha. Roger Miss hakika, kuna makundi za watu wenye kumiliki silaha hasa le mashariki le mwa nchi, lakini sione eneo en itakayozuia en uchaguzi. Tunatumika na wazo kama uchaguzi unapashwa Uh, uh, like kwake Roger Miss, wa kandideti wote na vyama vya kisiasa wana jukumu kwa kushinda mwenendo wa uchaguzi mbele katika na kisha uchaguzi na hasa katika kuheshimu matukio. Hakuna wasiwasi kuhusu kulinda usalama wakati wa uchaguzi ujao katika mahali chache majimboni Mashariki na Manyema. Ndivyo alitambua jana siku ya tatu kamanda makamu wa jeshi la MONUSCO, ilikuwa katika ziara ya kazi siku ya pili na ya tatu pa Lubutu jimboni Manyema, pia pa Bafwasende na Isiro jimboni Mashariki. Maelezo mengi nawe Jacques Mkonkole kutoka Kisangani. Kamanda ya waskari wa shirika MONISCO waliondoka mu Kisangani siku ya pili ya kitembelea wa casque bleu na wa milopsa weni kupatikana mitaani mitani Lubutu, Bafwasende pia Isiro. Alisindikizwa na jemadari Jean-Claude Kifwa, kiongozi wa jimbo la kenda la kijeshi. Ziara yao ya kazi ilikuwa ya kujionea vinapsi hali ya mwenendo na matayarisho ya uchaguzi katika mitaa hizo, ni hasa musaada shirika MONISCO anatolea shirika seni kuhusu kuweko kwa vifaa vya uchaguzi na usalama kuhusu uchaguzi. Wakati ya matembezi yake jemadari adri Fosta alizungumza na viongozi za serikali katika mitaa hizo, pia viongozi vya waskari jeshi na waskari polisi. Akikomesha ziara yake ya kazi, bwana huyu alinena, kiongozi wa waskari jeshi wa shirika MONUSCO muji Kisangani, kama hakuna wasiwasi wa kuhusu uchaguzi ujayo. Katika miji waliyotembelea, hali ya usalama ni nzuri na kuna mapatano kati ya viongozi za serikali, waskari jeshi na wa polisi, na shirika MONUSCO, kama vile ilijulishwa na kanali Ada Kondulu, muji Kisangani. Jacques Mukonkole, Radio Okapi. Ni Kasa ya mashariki, askari polisi wanaombwa kulinda kama inavyofaa raia na mali yao. Shauri hiyo ni kutokana na usalama mdogo unaodumu mjini Mbujimai, kama anavyohakikisha kamisa wa polisi jimboni Kasa ya mashariki. Wakati wa mkutano wa siku ya pili iliyopita, alijulisha kama mipango zimechukuliwa kwa ajili ya kulinda usalama wakati huo wa kuelekea machaguzi. Kutoka Mbujimai, Jean Milinganyo anatuelezea mengi kati za shurti zilizokamatwa nafasi zote kwenye kuwa usalama mdogo zinapashwa kuoneshwa. Kila polisi anapashwa kukumbuka wajibu wake wa kuchunga watu na vitu vyao na vile vile kutumika juu ya usalama wa uchaguzi wenye kuwa karibu, kuchagua rais kwa uchaguzi wa agizi ama madepite mpaka uchaguzi wa mahali pa mitaa, kufikia uchaguzi wa mikoa. Kila kandideti wakati wa uchaguzi anapashwa kuchungwa bila ubaguzi wa ngambo yake ya kisiasa. Hiyo masemi ya mkuu kiongozi wa polisi jimboni Kasai ya Mashariki. Alikumbusha polisi wote kujibagua na siasa katika mkusanyo uliofanyika kwenye kata Bena Kabongo, mtaa wa Dibindi, kata inayokuwa na hali kubwa sana ya usalama mdogo. Pasiense Mushidiav, kiongozi mkuu wa polisi, alisema kwamba wapolisi wote wa kuchunguza madini na wale wa kuchunguza vifaa vyote vinavyochimbwa chini ya udongo wenye kupatikana katika mkoa wa polisi wa Miabi wanapashwa wote kutoka. Hii shurt ilitolewa kutokana na mgogoro uliotokea Babakwa Chimuna kati ya polisi na wanapashu na jeshi, mgogoro uliosababisha vifo polisi mmoja na jeshi mmoja toka Mbujimai. Mimi ni jamilinganyo kwa niaba ya Radio Okapi tukirudi mjini Kinshasa wakati wa mkutano wa tarehe 19 na vyama vya kisiasa vya upinzani ambavyo havikusaini kibarua cha mwenendo bora, seni ilikataza kampeni ya uchaguzi mbele ya wakati. Ilikuwa kusudi ya kujibu kwa maoni ya upinzani yaliyoshtaka upande wa wingi wa rais kwa kuanzisha kampeni mbele ya wakati. Tusikilize tena jibu ya kiongozi wa seni Daniel Ngoimulunda ambaye anakumbusha wingi kwa rais wa heshimu kanuni. Yupo mbele ya mikrofoni ya Onesimu Kandila. Tunafuraha kwa kuona kama tulizungumza bila tatizo, ndiyo ya muhimu. Mafaa tuliopata mwisho ya mazungumzo ni kwamba tunaweza tukatume watu watano. Hatuwezi kubali tuwe watumwa wa chama cha kisiasa kimoja. Tunatamani wachague watu katika vyama vyao, waje tukutane ili tuzungumze pamoja. Walituuliza kuhusu maneno mbali mbali, na wakatambua wa kwamba tunaelewa mambo ya vyama vya kisiasa, kwa mfano vibarua katika miji, mikutano katika vyama vya kisiasa na sisi, katika chumba chetu Tuliandika ili tukumbushe wanamemba wetu wote wasitangulie kutia vibao ndani ya muji, kwani wakati ya kampeni bado kufika. Tulimuomba liwali wa jimbo atusaidie ili watu wote watinge wakati ule. Tunapenda watu wote waanzie kwa wakati moja. Kwa kujibu kwa mwito huo, waseni wingi wa uraisi unajulisha kama hawataenda mbalimbali na kanuni ya komisheni ya uchaguzi unajulisha pia kama hawapinge hatua fulani na watafanya namna yote kufatana na haki zao na pia mapashwa yao kwa ajili ya kutangaza habari kwa wafuasi wao kulingana na, na wanavyotenda. Katibu mkuu wa uwingi kwa uraisi amehakikisha kwamba vitambaa vyake vyenye maandiko vinashiriki kwa uadibisho wa raia kwa ajili ya uchaguzi tulivu. Nous avons affiché... tumeweka njiani picha na vitambulisho vingine vya kiongozi mkuu wa uwingi wa uraisi. Tumeandika uwingi wa uraisi sisi wote pamoja na kabila kinga kati, tarehe ekumi na ine mwezi wa kenda, sisi wote tuko nyuma na tena pamoja na Joseph Kabila. Inafaa kusikia kwanza kwamba sisi wote pamoja na Joseph Kabila ndiyo himizo ya uwingi wa uraisi. Swala muhimu ni kutafuta kujua kama chumba cha ja kisiasa kinaweza kuweka himizo yake wala hapana. Apana, na wazajibu ni ndio na chama hicho kinaweza kuweka himizo lake wakati linatamani, lakini seni na vyumba vingine vya kiserikali vikitambua ya kwamba kiisha kinga kati hatupashe kuendelea, hatutabisha sababu sisi wote tunapenda seni ifanye kazi vizuri na uchaguzi uwe salama. Aske la seni fasse bien son travail nous tenons aux elections apaisees. Jaribio zote za Radio Okapi kwa kuchukua maoni ya serikali ya jimbo la Kinshasa kuhusu swali hili hazikufaulu. Na habari hiyo ya mwisho, soko la maonyeshi limeanzishwa leo siku ya nne mtaani Gombe, mujini Kinshasa, ni matunda ya kazi za askari wa zamani walioondoka jeshini. Soko hilo limeandaliwa na mpango wa taifa wenye kuhusika na kupokonya silaha, kuondosha jeshini na kurudisha katika maisha ya kawaida, PNDDR. Maonyesho hayo yatadumu siku tatu. Askari wa zamani hao kutoka majimboni zote za Kongo ya Kidemokrasia wanaonyesha bidhaa mbalimbali, sawa vile chakula, mavazi, vifaa vya sanaa na kadhalika. Taarifa ya mwandishi wetu Tanya Mulenda inasomwa studioni nawe Alice Balegamiri. Ngambo moja kalanga, maharagi na mihindi, ngambo ingine mifuko za mikono na viatu vyenye kutengenezwa kwa ngozi za ngombe, shati na suruwali zenye kutengenezwa na rafia, viti na vyombo vingine vya sana, na pia vyombo vingine vya kupaliza sauti. Maonyeshi hayo ya waskari wa zamani inatokana na mafunzo ya muda mrefu waliopewa mhudhuriaji moja anasema kama kazi hii ya miaka sita kwa askari hawa wa zamani ni katika usaidizi wa benki kuu ulimwenguni. Hata hivyo, kutokana na masemi ya mkurugenzi wa chumba chenye kuhusika na mpango wa kupokonya silaha kutoka jeshini na kuingia katika maisha ya kawaida PNDDR kwa kifupi, Mwalimu Ditendi anajulisha kama shabaha ya mafunzo haya ni kusaidia waaskari hawa kuonyesha matunda ya kazi waliofanya kwa maendeleo ya nchi. Wakati huu tujulishe kama zaidi ya waaskari Elfu mia moja walipokonywa silaha na kuondosha jeshini katika muda wa miaka saba, na wengine elfu makumi kenda walipata usaidizi kifedha kwa kurudi katika maisha yao ya kawaida. Oka pi, oka <laughs>