Mupia, asanti kwa kututega sikio. uwingi wa uraisi unategemea uchaguzi wa tulivu, ndivyo alisema katibu mkuu wa upande wa kisiasa unaounga mkono Raisi Joseph Kabila leo wakati wa mkutano na wapasha habari mujini Kinshasa. Umekomeshwa leo mkusanyiko wa vyama vya kisiasa vya Kongo ya kidemokrasia pa Addis Ababa nchini Ethiopia. chama cha UDPS kinashiriki mkutano huo katika masito sababu shughuli za kuchagua wa usuriaji katika mkutano haziliwane na kanuni. Hali ya usalama ni shughuli mtani masisi katika jimbo la Kivu ya kaskazini. Mawazi mengi yaliendeshwa kati ya siku ya sita na siku ya kwanza iliyopita katika eneo la Bashali Mokoto, kaskazini mashariki mwa masisi centre. Habari kamili Wingi wa uraisi unategemea ya uchaguzi wa tulivu, ndivyo alisema katibu mkuu wa upande wa kisiasa unaunga mkono rais Joseph Kabila leo siku ya pili, wakati wa mkutano na wapasha habari mjini Kinshasa. Kwa hiyo Oban Minaku anaomba upinzani uepuke fujo. Taarifa ya Innocent Olenga, usomi wake studioni na nawe Alice Balegamire. Tunataka uchaguzi katika usalama, alijulisha mara na mara Obe Minaku, katibu mkuu wa wingi wa uraisi. Kwa hiyo alijulisha kusudi zilizokamatwa na chama chake, anasema kama wanajitayarisha pamoja na washiriki wao wote kujielekeza katika uchaguzi tarehe makumi mawili na mnane Novemba mwaka huu bila kumiliki silaha na kuleta fujo. Anahakikisha kama wanatoa mafunzo kwa wakandideti wao wote, na hii ndiyo mpango wa wingi wa uraisi. Na kwa hiyo Obe Minaku anaalika pande la upinzani kufanya hivyo lakini kuelekea uchunguzi wa fomu la uchaguzi kutokana na madai ya upinzani, katibu mkuu wa wingi wa urais anasema kama anakubali kama swala hilo siyo sawa. Anajulisha kama sio katika mchezo, ndiyo seni na upinzani wataruhusu mp kufanya mambo yasiyo sawa bila kufikiri. Obe Minaku anasema kama kuhusu swala hili, seni ilikamata kusudi katika uharaka kwa kufurahisha upinzani, na siyo hivi ndiyo mtu anatumika katika ukweli. Kitu kingine, wingi wa urais wanawaza kama hawakujiingiza katika kampeni ya uchaguzi kama vile wanaoshutumiwa. Kumekomeshwa leo mkusanyiko wa vyama vya kisiasa vya upinzani wingi wa rais na pia shirika la kiraia la Kongo ya Kidemokrasia pa Addis Abeba nchini Ethiopia, lakini chama cha kisiasa cha UDPS kina shiriki mkutano huo katika masito. Ndivyo alisema katibu mkuu wa UDPS wakati wa mkutano wa upinzani jana mjini Kinshasa. Chama cha Etienne Tshisekedi kinawaza kama shurti za kuchagua wauzuriaji katika mkusanyiko hazielewane na kanuni masemi ya Jacques Mashabani, katibu mkuu wa chama hicho cha kisiasa yanachukuliwa na Lievin Mbwinga. Kiisha kutizama majina ya wahudhuriaji kwenye mkutano huo, chama cha UDPS kinashanga kutambua wa kwamba wanasiasa wenye msimamo hawakualikwa, ni sawa vile kikundi cha vyama vilivyo teuwa tarehe makumi mawili na nne mwezi wa nane, Etienne Tshisekedi wa wa mulumba sawa vile kandidati wa vyama vyote vya upinzani. Tunapinga njama hizo, kwa hivyo UDPES atashiriki mkutano huo akiwa na masito ya kuondoka kwenye mesa ya mazungumzo na hii kwa ajili ya Tukumbushe kwamba mkutano huo umeandaliwa na chuo cha mafunzo ya amani na usalama, kituo cha kipekee cha umoja wa Afrika. Mkusanyiko huo una lengo la kukubali kibarua la kitaka ch kitakacholinda mwenendo bora wa washiriki katika mpango wa uchaguzi nchini kongo ya Kidemokrasia. Kwa kifupi kuhusu tu uchaguzi, kamisheni yenye kuhusika na uchaguzi seni ilitangaza jana orodha ya mwisho ya wagombea wa kiti cha urais mwaka huu wa 2011 wagombea 11 wamekubaliwa. Daftari hiyo imetangazwa kisha hatua ya korti kuu ya sheria. Korti kuu haikubali mapendekezo ya wagombea watano, hasa Ismail Kitenge Mpungwe, Jean Paul Moka, Jean Pierre Lokongo, Limbala Pastor Felix, Bernard Vanga Kaniki na Kwa hiyo nawapendekeza wapendekeza kufata maoni ya Bi Leonard Lomami kutoka Mbuji Mai. Anashutumu matumikio mabovu kwenye benki nchini Kongo ya Kidemokrasia. Kwake yeye, ushuhuda wote wenye kujulisha kwamba alilipa pesa kwenye benki yalionyeshwa kwa seni katika habari zote, lakini anaeleza kama ataendelea kupiganisha kisiasa kwa faida ya wanawake. Maoni ya Bi Leonard Lomami yanategemea siasa ya kuacha madaraka kwa viongozi wapya. Tumsikilize mbele ya mikrofoni ya Emmanuel Ela Mejwa Kabedi. Je suis sereine et tranquille. Mimi niko na kimya ila tunaendelea kupiganisha. Kuna ofisi zimoja za serikali zenye yazikusikilizana kufuatana na ufungi wa sasa. Malipo ya seni ilifanyika pia ya begeradi ilifanyika kupitia mtandao wa benki katika moja ya akiba zangu ndani ya benki ya uganini na ni nayo ushahidi wa benki alakini mbele ya prezidenti wa seni hakuweza kusikia vibarua hivyo. Inauzika kuona mtu anaweza kutoa dola karibu elfu msina tano nafasi moja, ili aiweke katika akiba hii. Ndiyo malalamiko yetu sisi, si, tunaweka katika benki, na hii ndiyo shida. Kukosa masikizano katika benki ndiyo chanzo cha shida, tunaendelesha tu siasa. Uchaguzi waziri utafatia, na katika miaka nne ijayo tutarudisha kutia juu mwanamke katika nchi yetu ya Kongo kukubalisha raia wategemee swali la kupata maji sawa, msingi wa makubaliano ya uchaguzi. Ni shabaha ya mkutano wa siku tatu uliofunguliwa leo siku ya pili mjini Kinshasa na muungano wa mashirika yasiyokuwa ya kiserikali yenye kuhusika na maendeleo ya mji mkuu. Kama walivyosema waandalizi, ukosefu wa maji mjini Kinshasa miaka hizi ndio ulisababisha waandalizi wa mkutano huo, kiini chake kupata maji sawa, haki za raia nchini Kongo ya Kidemokrasia. Tumsikilize kiongozi wa baraza jimboni la mashirika ya siokuwa ya kiserikali pia ya kiongozi wa kazi za kipindi hiki cha kumi na moja cha muungano wa mashirika hayo mjini Kinshasa. Gi-Mudumbula yupo mbele ya mikrofoni ya Onesime Mukanzila. Tuna tatizo kuhusu maji isiyofika kwa kadiri na inayokuwa chafu. Tunangoja kuandaa kampeni ya kutayarisha raia kuhusu uchaguzi kwa kutoa swala kuhusu maji kama swala la muhimu litakalodulishwa kwa wagombea watakaotafuta watu wa kuwachagua ikiwa uchaguzi wa urais wala wa ubunge. Tunapashwa lazimisha kila mgombea kutueleza sisi raia maana gani wanatolea maji katika usiasa wao nchini humo. Hali ya usalama ni shughuli mtani Masisi katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Mauaji mengi yaliendeshwa kati ya siku ya sita na siku ya kwanza iliyopita katika vijiji mbalimbali vya eneo la Bashali Mokoto, Kaskazini Mashariki mwa Masisi Centre. Watu wasiopungua saba waliuawa na wengine wane kuzulumiwa. Katika shughuli wakaji wameshota kidole wafuasi wa Erasto na wanaomba kushiriki kwa viongozi jimboni kwa ajili ya kulinda watu na mali yao. Na habari hiyo ya mwisho, maofisa munane wa jeshi la taifa na askari polisi mmoja wamefungwa kuna kujela la kazi za upelelezi aner jimboni Katanga tangu siku ya tano iliyopita. Jambo kutoka shirika la kutetea haki za binadamu CDH linajulisha kwamba maofisa hao wamestakwa kushiriki katika mpango wa ugawanyiko wa jimbo la Katanga. Katika habari iliyotangazwa jana siku ya kwanza, shirika la CDH linashutumu hali ya kufungwa kwa maofisa hao. Sikilizeni Gregoire Mulamba, kiongozi wa CDH tawi la Katanga watu wanafunga watangia siku ya ine na pita, na wanafunga weko ku ANR ku ile motif ya kusema wanatafuta kukata Katanga. Beko ba mingi kule CDH na nungunika ni kusema wale watu awana na drua kuona ta famie yabo awana na drua droit yakuwaata asiste modisi yabo na avokat fulani. Asa si tunasema hivi antanke CDH kama kuko makosa fulani wanakamata juu ya wale watu wabapeleke mbele ya juridiktion ili taweza kubajuge na kama ni kubakondane wabakondane, ke babagarde masiku mingi kule ku ANR, njo u nani Beni wanafanya siku tatu, wanafanya siku mbili, kufatana na watu wetu, bakazi wetu wanasema kukuna wengine wanne ingali kwa service ya polisi, tungali jo kuleta majina sasa, tunaleta majina ayo, tuna wengine wako kwa ngambo ya ANR. Akiulizwa, kiongozi wa ANR Jimboni Katanga alikataa kusema neno lolote kuhusu swali hili nani hapa. Ndio ndugu msikilizaji, tutakomesha habari zetu. Aksenti kwa sikilivu mwema.