Habari zetu Adelphine Goy Okapi na wasalimu wasikilizaji wa, wa, wa redio Amani, redio Okapi popote mulipo. Huo ndio muktasari wa habari za jioni tunawaletea katika wilaya Ituri wakuu wa askari jeshi kijijini walitangaza kifo chake, kanali Matata Banaloki alias Kobra, lakini jamaa yake na watu wengine hawaseme lolote kuhusu kifo hicho. Shirika la husika na wakimbizi ulimwenguni HCR inaleta mwangaza kufatala na tatizo ya wanafunzi wa kikongomani waliyekimbilia Brazzaville. Habari mzuri kuhusu wasafiri kunjia ya ndege, ya ndege nchini Kongo ya Kidemokrasia, kampuni mpya ya usafirishaji kwa njia ya ndege Okapi Airlines itapunguza tatizo yao ambayo imeudumu tangu kusimamishwa kazini kwa kampuni ya hewa bora Okapi. Habari kamili Wajambaji hawana wasiwasi wasi huko mjini Kalemie jimboni Katanga, ingawaje mwisho wa Jumajana liwali wa jimbo alishimikwa bupya maofisa wa kijeshi. Kundi ya watu waliemiliki silaha na waliovaa sare za kijeshi walishambulia usiku wa jana makao yake anayehusika na mambo ya udongo jimboni kunakokata la pe na wakamuumiza mlinzi wake. muhamzi wa kijeshi ameanzisha uchunguzi ajili ya kesi hiyo. Habari yake mwenzetu Expedi Mwamba Mubi imesomwa studioni na mwenzetu Alice Baligamiri. Nafasi waliopanga kuiba usiku uliopita pa saa saba za asubuhi ilikuwa makao ya kiongozi wa chumba kinachohusika na udongo. Watu wenye kumiliki silaha na kuvaa nguo za jeshi saba kwa jumla kutokana na ushuhuda, walishambulia makao kiisha kuvuka lupango, walifikiria kunyang'anya walinzi wa makao hii silaha na kuwaumiza vikali. Bwana David Kalumbi, kiongozi wa chumba kinachohusika na udongo, alishuhudia kama alisikia sauti ya polisi wake wa ukingo akishikwa na mtu mwenye kumiliki silaha anasema kama ni hapo alisikia mlio wa risasi wakichukua pia silaha ya polisi wake wa ukingo, akihakikisha kama watu hawa walikuwa wakivaa mavazi ya jeshi. Shambulio hili linawezekana linaweza kuwa sawa vile tatizo ya kupiganisha viongozi walioshimikwa mwisho wa posho iliyopita juu ya kikosi cha kijeshi huko jimboni Kivu ya Kaskazini, mwisho wa Jumajana, Liwali Julien Paluku alifunga kambi ya wakimbizi waliyetokea Nyanzale, kijiji ambacho kinapatikana pa kilomita mia moja kaskazini magharibi mwa Goma. Yapata watu zaidi ya elfu kumi waliyekimbia kijiji cha Nyanzale na kandokando lake walianza kungoja warudisho makwao tangu mwaka wa elfu mbili na saba. Kwake liwali wa jimbo hatua hiyo ni kufuatana na usalama kudumu katika vijiji vya eneo lilo. Wakuu wa muji Brazzaville walihakikisha ya kwamba ufunuzi wa shule ulifanyika leo tarehe tatu mwezi wa kumi. Miongoni mwao kuna wenye kunungunika, kwa mfano, watoto wa wakimbizi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupatikana huko Brazzaville, lakini hawapokee musaada toka shirika la HCR. Tusikilize jibu toka kwa shirika la HCR la hapa mjini Kinshasa, habari ya mwenzetu Arsène Severin toka mji Brazzaville na somo studio Shirika ya ASER imehakikisha kuleta usaidizi wake kwa watoto wa wanaoomba ukimbizi mjini Brazzaville. Vifaa vya masomo vilitayarishwa ikiwa ni kwa wanafunzi mia moja na tano wa masomo ya primary na wengine mia moja makumi matano na moja wa kipindi cha sekondari, watapokea dola za Kimarekani makumi matano sawa fedha za masomo pamoja na vifaa mbalimbali na mavazi ya masomo. Kwa mjibu wa Celine Smith wa ofisi ya ASER anayetoa habari hiyo, wanafunzi zaidi ya makumi manne wa masomo makuu watapokea pia fedha za masomo kupitia ya serikali ya Kongo Brazaville na shirika lisilo la kiserikali Semir la hapo nyumbani ikiwa ndiyo zinapanga na kugawa usaidizi huo. Ndiyo maana wote wanaomba wapokee usaidizi huo kutoka shirika la ASER. Lakini masomo ilianza hakika leo hii siku ya kwanza mjini Brazaville, alihakikisha Rosalie kama waziri wa masomo ya kiprimari na sekondari aliyetembelea mashule zote za mji mkuu wa jamhuri ya Kongo Brazaville. Kama tulisema huko mwanzo, katika wilaya Ituri, wakuu wa askari jeshi kijijini walitangaza kifo chake matata Banaloki alias Cobra. Bwana huu ni kanali wa taifa alitohoka kazi mwezi wa sita tarehe kumi na mbili mwaka wa elfu mbili na kumi kwa kurudilia kundi lake la kale lile la Force de Resistance Patriotique de Lituri FRPI. Habari ya kifo hicho haihakikishwe na watu wengine hata wa ndugu zake hakuna kiluo kuandaliwa. Jean-Paul Basila mwaelezo, mengi ni kwako Isaac Remo Yope. Kanali falsi kawe kamanda ya jeshi ya FRDC wilayani Ituri, alijulisha kifo ya tata Banaluki alias Kobra, siku ya kwanza hii kwenye redio zote ya mji Bunya. Kamanda ya FRDC anasema Kobra Matata aliwawa pamoja na wenzake tatu tangu tarehe makumi mbili mwezi wa kenda katika mapambano kati ya wanamgambo na waskari kwa upande ya vijiji ya Bukiringi na Matalatala katika mji asili ya Waledu Mbindi. Kamanda ya FRDC Paituri alionyesha picha inayohakikisha kifo ya Kobra Matata, lakini katika kijiji asili ya Kobra hapo Olongba, jamaa yake haikikishe kifo ya Kobra Matata, hakuna hata hali ya kilio. Wana memba ya jamaa yake hawakubali hiyo habari, lakini wanajizuiza kutoa maelezo yoyote kwa kuzuia, kwa kuepuka hasira ya FRDC inayohakikisha kifo ya Kobra Matata. Kuhusu mauti ya Kobra Matata, Kanali Falsi Kabwe alikataa kutoa maelezo yoyote kwa wapasha habari, akiacha hiyo mamlaka kwa viongozi yake. Nikiripoti kutoka toka Bunya, Izakere Moyope, Radio Okapi. Kumeundwa shirika mpya ya usafirisaji kwa njia ya ndege ya itwayo Okapi Airlines lines. Kufuata na masemi ya kiongozi ya kampuni hiyo, kwa sasa wanaeneza ndege saba za aina Boeing ambazo zitatumika nchini na pia katika bara la Afrika. Tumusikilize bwana Mathieu Bokito, kiongozi msimamizi wa Okapi Airlines, akijieleza mbele ya mikrofoni ya Innocent Olinga. La société et les droits congolais. Ni shirika Elefrile ya haki ya kikongomani, iliundwa na kikundi kimoja cha wafanyabiashara wa kongomani wenyeji wa viwanda walijitia pamoja kwa kuunda shirika la usafirishaji wa njia ya anga Okapi. Maana yake ni kiwanda cha kikongomani asilimia. Shabaha yetu ni ya kusafirisha watu nchini. Tutaanzia Lubumbashi, tutaunganisha Lubumbashi na Kinchasa mara mbili kwa siku, lakini tutaanza na safari moja kwa siku, kisha tutaunganisha lubumbashi bashi na mbuji mai eneo la kusini, maana yake kasai yote mbili na Katanga. Kipindi cha tatu tutaelekea kaskazini, tutaunganisha Kinshasa na Kisangani na Goma na Bukavu, na baadaye tutaingia katika maeneo za ndani ya nchi. Leo siku ya kwanza tarehe tatu mwezi wa kumi taifa ya Ujermani inasherehekea miaka makumi mawili na moja ya muungano wa Ujermani sehemu zote mbili. Wakati walipobomola ukuta wa mji Berlin. Kwa bahati hiyo, mwakilishi wa Ujermani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anakamilisha hatua za nchi zake kuunga mkono kwa kazi za kupigania haki za binadamu, ulinzi wa nchi ulimwenguni, na pia kukamilisha makubaliano ya pamoja na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Kwake Daktari Peter Blumea, kuanguka kwa ukuta wa Berlin njo msingi ya kidemokrasia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tumusikilize, yupo mbele ya microphone ya Michel Kifindangoe Kulikuwa wakati ule wasiwasi wasi kutokana na jambo ile iliyosikilikana mpaka hata hapa nchini Kongo ya kidemokrasia. Kwa mfano, pande la magharibi lilikataa kuunga mkono rais wa zamani Mobutu, sababu alikuwa mshiriki wa kweli, lakini hawakumsukuma kuanzisha mpango uliopashwa ongoza katika demokrasia wa kweli. Kwa hiyo nchi ya Ujermani inatoa usaidizi wake kwa shirika za Umoja wa Mataifa. Mnajua kama Ujermani ni nchi ya tatu inayotoa usaidizi wake kwa shirika za Umoja wa Mataifa na tunatoa kila mwaka milioni mia moja kumi na sita ya dola za Kimarekani kwa ajili ya MONUSCO, lakini tunatumika pia kupitia mashirika mbalimbali za Ulaya, ni kusema ujumbe wa Ulaya na mpango wake wa usaidizi nchini Kongo ya Kidemokrasia, na pia kuhusu usalama kupitia mipango ya esec na epol. Mwisho wa taarifa yetu ya habari katika lugha la Kiswahili akcent kwa kuwa mumetutega sikio.