Amjambo wasikilizaji wa, wa Redio Kapi, Redio Amani, popote mnatufuata, huu ndio muhtasari ya habari tunawaletea. Mashambulizi ya wa wamaimai wa kundi la Gervais, mwenye mlongo kunako Kirumba, tarafani Rubero, usiku ya jana, kusababisha kifo cha askari jeshi mmoja na kutekwa nyara kwa watu wa sita. Ulimwenguni itasherekea sikukuu ya watu miliardi saba. Jamhuri ya Kongo nchi ya tatu bado kukomea, haina habari kuhusu hesabu ya wakazi wake kwa muda ya miaka makumi mbili na saba. Shirika la wazee ambaye ni wanamemba wa shirika la usika na usalama ya kijamii ynsese, wazee wanaomba kwa liwali eti siku moja ya mwezi wa kumi igeuke siku kumbukumbu kumbu yao. Hayana mengine ni katika taarifa hii ya habari, karibuni. Habari kamili huko jimboni Kivu ya Kaskazini ujulishwa na askari polisi ya Lubero ya kwamba mashambulizi ya wamaimai wa kundi la Gerv Mwene Bulongo katika vijiji upatikana kaskazini mwa Kirumba tarafani Lubero usiku ya jana kukuchia leo siku ya tatu inasababisha kifo cha askari jeshi mmoja na kutekwa nyara kwa watu sita, miongoni mwao kuna makamu wa kiongozi wa askari polisi ya pale Mapembe pamoja na watumishi wake wawili. Taarifa ya Bernardini Diambo shambulizi la kwanza liliendeshwa siku ya pili mwendo wa saa nne za usiku ndani ya kijiji cha Migobwe, ndani ya mkoa mdogo wa Kirumba. Polisi imehakikisha habari hii, imejulishwa kwamba jambazi hao walibeba polisi mmoja mahali pasipojulikana. Mara tena hii asubuhi majira za saa kumi na mbili jambazi hao walivamia kijiji cha Mapembe na kwenda na watu tano, miongoni mwao polisi tatu na raia wawili, pia silaha moja. Wakati jambazi hao walipambana na askari, walipoteza maisha ya askari moja. Duru za mahali hiyo zime hakikisha habari hiyo. Kamanda wa polisi amenena ya, ya kwamba hapo Kirumba polisi wa tawi la DEMIAP aliponea chupuchupu chupu kwa msaada wa polisi. Nikiripoti toka Goma, mimi Nimweze Mtunga Lukube kwa niaba, Radio Okapi. Mjini Kinshasa, shirika la husika na uchaguzi na shirika la MONUSCO kwa kutayarisha uchaguzi ujao katika kimya walianzisha leo asubuhi mazungumzo ya pamoja na wagombea urais kwa uchaguzi wa tarehe makumi mbili na mnane mwezi wa kumi na moja ujao kwake Seni Shaba kwa kuwafikisha wagombea urais wote kwa uchaguzi katika utulivu. Taarifa ya Paul Matendo somwa na Janete Bisimwa. Vyama vya ki kisiasa tele, kuzuia kwa chama cha ki kipekee uhuru katika masemi, sitoheshimia rais wa nchi. Ndiyo maswala ambayo walizungumzia katika mkusanyo. Wagombea wote kumi na moja walikuwa hapo, seni iliwaomba kuheshimu sheria. Kufuatana na kiongozi makamu ya seni, wagombea wote wanapasha kupiganisha kwa kufikia kwa uchaguzi wa kimya. Tumsikilize. Inabidi swali lizungumziwe pamoja, ili tusonge mbele, tunaweza fikia uchaguzi wa kimya. Na kama kuna watendaji wa kimya na seni yenye kupana kimya. Wagombea wote walifurahishwa na masemi hayo, lakini wanaomba kwa seni iwahakikishe kwamba uchaguzi utafanyika katika uwazi. Vital Kamerhe, mgombea wa chama cha kisiasa Umoja wa Taifa tulikuja na mapendekezo mazuri kunako mkusanyo huu, lakini tunataka tena tujulishe namna gani uchaguzi utafanyika tarehe makumi mawili na nane Novemba mwaka tunao na kutuhakikisha ya kwamba utafanyika katika uwazi, kimya na ukweli, kama alivyosema Profesa Jacques Njoli. Mujuwe kwamba mkusanyo huu ulioanzishwa leo kunako Hotel Memling utakomeshwa kesho siku ya ine maandamano ya wanamemba wa chama cha kisiasa cha itwao mwananchi pamoja na maendeleo ya ECID ajili ya kupinga tatizo ya kiongozi wao Martin Fayulu ilisabalizwa na askari polisi leo mjini Kinshasa. Taarifa ya Mirei Kanzoka pamoja na Tanya Mulenda husomwa studioni na Alice Baligamiri. Ilikuwa karibu saa ine za asubuhi, ndiyo wanamemba wa chama cha kisiasa ECD walianza maandamano yao kutoka barabara inayoitwa Enseignement katika mtaa wa Kasavubu kunakopatikana ofisi yao katika meta mia moja na hapo mpaka wa polisi ukawazuia kuendelea. Kisha makubaliano kati ya katibu mkuu wa chama hicho na polisi, maandamano ikaendelea, lakini kisha kidogo, mpaka wengine wa polisi ukawasimamisha. Waandamanaji wakasambazwa kwa gezi na kusukumwa mpaka nafasi na maandamano ilipoanzishwa wanamemba saba walishtumiwa na watu wengine waliumizwa, kati yao wapasha habari wawili wa redio Okapi na mwengine mmoja wa televisheni moja ya hapa mjini Kinshasa. Devos Kitoko, katibu mkuu wa chama cha kisiasa ESID, anasikitika sana na vitendo vya polisi, ijapokuwa viongozi walijulishwa kuhusu maandamano hii. Anahakikisha kama walishambuliwa katika ukali mkuu, na kama kuna wanawake walioumizwa, wanamemba walishikwa, na kuna vitu viliibwa na hata pesa. Anasema kama walishikwa na ku mpiga vikali katibu makamo anayehusika na majengo na hawajue nafasi alipelekwa kwake katibu mkuu wa ACD aliyetaka kutafuta mapatano. Kamanda wa polisi anajibu kama kwa gisi maandamano haya hayakujulishwa, hakuna mapatano yoyote. <coughs> Jimbuni Kasai ya Mashariki, wazee wana memba ya kundi la watu wenye walifikia mwisho ya kazi na pia wanajulikana kwenye shirika la husika na usalama ya kiutu INSS waliandikia liwali wa jimbo kibarua kuonesha sikitiko yao, wakiomba ya kwamba siku moja ya mwezi wa kumi isherekewe ajili yao na pia kila mtu ajiunge nao. Taarifa ya Chris Mkand usomwa na mwenzetu katika kibarua chenye walipeleka kwenye ofisi ya liwali wa jimbo la Kasea mashariki. Ndani ya kibarua hicho, wazee hawa wanaonesha mauziko yao kwa kuwa hakuna hata kitu chenye kilifanyika kwa kusherekea sikukuu duniani yao. Hakuna hata mtu mmoja aliyeonekana, hata shirika kwa wote walioalikwa. Kampuni ya kutengeneza vinywaji peke yake Sugakor ndio ilijionesha, wakileta gazeti tatu ya sukari, ndio waliandika katika kibarua chao. Apris shirika linalokusanya wazee hawa hawajue kwamba katika mji wa Mbujimai siku hii tarehe nane mwezi wa tatu inapashwa kusherekewa na wazee wanawake, na ni siku yenye government ilitia bila kazi na vikwembe vya wanawake vinapewa bure na pombe inakunywa hovyo. Kwa hivi vyote, wazee hawa wako nyuma ya shirika INSS ya Kasai ya Mashariki, na shirika hii ndiyo inapiga hodi popote kwenye viwanda mbalimbali mbali kwa kupata msaada. Malalamiko yao ni wawajengee vituo vya wazee jimboni, wasikuwe wanalipa maji hata umeme, kwa mtandao wa simu na transport wawapunguzie bei. Wazee hawa wanaendelea na kusema katika kibarua chao hicho wakiomba kutunzwa bure katika hospitali mbalimbali hapa jimboni. Toka Mbujimayi, mimi ni Jaa Milinganyi kwa niaba ya Radio Okapi. Asante kwako ndugu Jean Milinganyo. Siku moja mbele ya kusherekea sikukuu ya watu miliardi saba ulimwenguni, shirika la Umoja wa Mataifa tau la kiutu, UNFPA, inaalika nchini Jamhuri ya Congo kwa kusaidia wananchi ajili ya maendeleo ya ulimwengu mzima. Leo, mbele ya wapasha habari mjini Kinshasa, mwakilishi wa UNFPA alisema ya kwamba Jamhuri ya Congo njo nchi ya tatu bado kukomea ulimwenguni, lakini muda ya miaka makumi mbili na saba hayasabia wakazi wake, jambo huleta shida kwa kupata msaada toka kwenye Umoja wa Mataifa. Tumusikilize Richard Dakam kwenye mikrofoni ya Michel Kifindangoi vijana wanaongezeka sana ulimwenguni, na pia watu waliopata elimu. Ukadiri ulimwenguni ni yapata karibu watoto tatu asilimia kwa kila mwanamke. Katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ni karibu asilimia na sita. Ni hii inafanya nchi hii kuwa ya tatu iliyokuwa na idadi kuu ya vijana ulimwenguni. Makumi sita na saba asilimia ya raia wanakadiri ya miaka makumi mawili na saba, na katika raia kama na hii, kuna tatizo kuhusu kupata kazi kwa wenye kuwa na miaka makumi mawili makumi mbili na tano mpaka makumi tatu na tano. Kama asilimia makumi tatu na tatu ya watu hawa hawapate kazi, kuna hatari kubwa, na ni kati aina hii ndiyo kundi za wenye kumiliki silaha wanaandika vijana. Tunapashwa kubali kama uwezo wetu wa kubadilisha na kutengeneza ulimwengu ni katika maagano ya kila mtu. Wakati munatupa uchafu katika barabara ya mji wa Kinshasa, inachafua pia ulimwengu mzima, sio peke yake karta zenu. Wizara ya jinsia, jamii na mtoto alianzisha mafundisho ya siku mbili mjini Kinshasa leo. Maelezo mengi na Profesa Mangu akanika kiongozi ya taula usika na matumikio na mipango CPF yupo kwenye mikrofoni ya Jean-Pierre Elali Ikoko. Kupitia maoni fulani tulitambua ya kwamba kungali ubaguzi wenye kudumu mbele ya wakinamama, wa vijana wanawake na pia watoto. Na tena swala la maendeleo ya watu linabaki ikiwa swala kuhusu chakula, maisha mazuri na kazi, siko bado kupata suluhisho. Mapendekezo za lazima ni kualika serikali ifanye kazi yake, kwa kuwa itaweza kupunguza ubaguzi kati ya wanawake na wanaume. Washirika wapashe kushughulika na sala kuusu ubakaji kwa jambo lenye kufika, lakini watu wanapasha kuwa katika usaidizi wao kuhusu mpango huu na katika usiasa wa Kongo. Wa mwisho wa taarifa yetu katika lugha la Kiswahili. Asanti kwa usikilivu <laughs> wenu.