Jambo wasikilizaji wa redio Kapi, redio Amani, twawakaribisha kufuata vichwa vya habari. Tunawaletea utetezi ya uchaguzi imeanza katika hali ya vurugeni kule jimbo la Kasai ya Mashariki. Chama cha UDPS kilipata tatizo katika maandamano yake ya leo asubuhi pa mji Mbujimayi. Wandamanaji wamoja wamejeuriwa na wengine kufungwa na askari polisi. Shirika la raia la huko jimbo la Kivu Kaskazini linatoa angalisho kwa wagombea wasiibe vyeti vya wachaguzi wenye watashindwa kufika, kufika ku ofisi ya uchaguzi kwa wakati. Jambo la kusisimua, shirika la seni tarafa kenda juu ya kumi zimesongwa na ukosefu ya chakula huko jimbo la Kasai ya Magharibi, kwa masemi ya shirika la husika na malisho bora ulimwenguni FAO, ambaye anaanzisha mradi wa kilimu mupya. Habari kamili. Utetezi ya uchaguzi imeanza katika hali ya vurugeni kule jimbo la Kasai ya Mashariki. Chama cha IDPS kiliandaa maandamano kwa pikipiki mjini Mbujimai leo asubuhi, wakawashambulia na askari polisi. Waandamanaji wamoja wamejeuriwa, wengine wamefungwa. Duru zimoja husema pia kuna watu wamefariki miongoni mwa waandamanaji. Liwali wa jimbo ametuma askari polisi mkila kata ya muji. Taarifa ya Emmanuel Lameji wakabedi, husomwa na Chris Mkand. Asubuhi mapema leo kundi mbili ya wanamemba wa mashirika ya kisiasa UDPS na PPRD ziliambatana. Watu waliumizwa, nyumba zilibomolewa wakati wanamemba wa UDPS walianza maandamano kwa ajili ya utetezi ya uchaguzi. Askari polisi waliwazambaza, walipiga masasi pale Rond Point de l'Etoile mtawa Dibindi. Ngambo la chama kinachoitwa Parti Travailliste wamesema ya kuwa watu wawili waliuawa upande wa ulalo wa Lubilanji. Viongozi jimboni hawajahakikisha hali hilo kuna shida ya kujua wingi ya watu walionaswa na askari polisi. Tujo ya kuwa ni tangu siku ya nne ndiyo hali lilianza zorota mjini Mbujimai. Watu walipiga filimbi wakisema wamejitayarisha kwa kuanzisha utetezi ya machaguzi. Usiku, kundi ya waandamanaji ziliambatana pale Boulevard Mzee Laurent Desire Kabila, watu wakiumizwa na pikipiki kuvunjwa. Mkusanyiko wa usalama jimboni kutangaza mipango, chama cha UDPS kimekataziwa utetezi ya machaguzi njiani kuhusu suala la utetezi ya uchaguzi, utetezi ya uchaguzi imeanza hakika katika kata zote za mji Kinshasa, sehemu ya mashariki kama yale ya magharibi, hasa utetezi ya ubunge wa taifa. Maandamano ya pikipiki piki, umate ya watu, maandiko kwenye magari na kuvibambazi yanaonekana huku na kule mjini Kinshasa. Taarifa ya Michel Kifindangoy husomwa na Janet Bisimwa. Tangu kuanzishwa kwa kampeni usiku kati, hali ilikuwa ya vuta ni kuvute. Mfano, pangiringiri kuliongozwa na kuonekana milongo ya magari na pikipiki ya watu wengi wenye furaha. Wakati wa mchana ni shapo za wagombea ndiyo zilishimikwa popote katika mabarabara na nafasi za watu wengi, magharibi kama vile mashariki ya muji. Kwa uchaguzi wa uraisi kunaonekana peke yake shapo kubwa zaidi ya kumi Si moja za mgombea Joseph Kabila na zingine za Adam Bombole. Hali ni moja katika kipande cha mashariki ya muji tangu Kisangani hadi Limete kupitia Matete na Ngaba, kartasi vya picha za wagombea vinahesabiwa kwa idadi ya maelfu. Shirika la raia la mji Goma limechukua hatua fulani kwa kukinga vyeti vya watu wenye watashindwa kufika ku vituo vya uchaguzi kwa wakati, hasa wenye kuishi mitaani ya jimbo la Kivu ya Kaskazini, sababu kuna vyama vya kisiasa vimekosa vyombo vya kusafirisha mashahidi mukila ofisi ya uchaguzi. Duru hiyo hiyo husema ya kwamba kumesikika matayarisho fulani ya unjanja pande ya wagombea wa moja ajili. Jambo hilo limehusisimiwa seni. Taarifa ya Rosali Zawadi husomwa na Bisi mwa. Ni kwa kupinga tabia hiyo mbaya inayotayarishwa katika mtaa Masisi kwa kuchaguliwa katika hali isiyo sawa. Katika mkutano ulioandaliwa na seni kwa, ma, kwa manufaa ya wanamemba wa shirika la raia kuba, musafiri moize wa shirika la Grace alionyesha hali hiyo akisema, tuna wasiwasi vyeti vya uchaguzi vyenye kubaki vinaweza tumikishwa na wanaogombea Kiongozi wa mafunzo ya kiraia na ya uchaguzi wa seni jimboni Kivu ya Kaskazini anaalika vyama vya siasa kuwakilishwa katika vipindi vyote vya uchaguzi. Jean Pierre Kibaya anasema wakati wa shuhuda na wa uchaguzi awapo, ni wakati huo ndio watumishi wa ofisi ya uchaguzi wanaweza tenda kinyume ya kanuni, lakini walitolewa angalisho na kuarifiwa kwamba watapata malipizi wenye kuwa katika hali hiyo. Shirika ya raia inaalika wananchi wawe wengi katika uchaguzi kukupinga wenye utashi mbaya nano no, tayarisha mangendo mazungumzo ya kijamii ajili ya uchaguzi ya kimya nchini Kongo ndiyo ya muhimu semeka kwenye mkutano yake ofisi ya taifa kwa muungano wa shirika la raia na lile la Monisco leo siku ya tano mjini Kinshasa, shaba kupangia mwananchi ajili ya uchaguzi ya tarehe makumi mbili na mnane mwezi wa kumi na moja ujao. Mengi nawe Janete Bisimwa katika taarifa kuandaliwa na Paul Matendo mkusanyo wa leo ulikuwa tu wa vyama vya kisiasa vya upinzani na ni vyama kumi ndivyo vilihudhuria. Kufuatana na wenye waliandaa, kazi hizi zitasaidia kwa kufikia kwa mkusanyo wa mabishano. Shabaha ni kumaliza kampeni ya uchaguzi katika kimya. Kiongozi ya muungano ya uchaguzi nchini alisema kama ni kutafuta kujua shida ni gani kwa matayarisho ya uchaguzi na kuleta masuluhisho. Marie Andre Mwila: masuala zikisha tambulikana, tutauliza kila mtu ili atupatie suluhisho inaosha hili kwa kila swala na ulizo. Ya tatu tutaomba kwa kila kundi kutujulisha nini wataongeza kwa jibu ili litendeke, na pia tutatia kiongozi mwenye atafuatilia kutimizwa kwa maagano ya watu kwa vyama vyote vilivyo huzuria. Mtano, shirika la raia lingeliandaa mkusanyo huo mbele ya kampeni ya uchaguzi. anaalika shirika la raia kustokuwa na upendelevu. Klema Kanku, mwanamemba wa chama cha kisiasa n: tunaomba kwa shirika la raia kuenda mpaka mwisho na tunawategemea kuleta mchango itakayosaidia wenye kuwa na madaraka na pia sisi kutumika katika hali nzuri. A dans un kwa wakati ya mkusanyo huo, walioandaa walijulisha kama mkusanyo mwingine imetayarishwa siku ya kwanza ijao na wingi wa urahisi. mm -hmm. Taarafa kenda juu ya kumi zimesongwa na ukosefu ya chakula huko jimboni Kasai ya Magharibi, kufuatana maoni ya kiongozi wa ofisi ya FAO mjini Kananga jana ilikuwa wakati wa kuanzisha mradi wake wa kuzuia matukio ghafla huletwa na mazingira. Bernard Lumami anaomba viongozi wajitolee kwa kubadilisha mpango wa kilimo. Yupo kwenye microphone ya Andre Kambala mjanai. Shida tunao ya kwanza ni ya mambegu bora, hatuna vituo vya kuzidisha mambegu jimboni. Kasa ya Magharibi, kuna tatizo la mabarabara na pia tatizo ya vyombo vya kazi. Watu hawatumikishi sana vyombo vya kazi wanavyo wakina mama wameachiliwa katika vijiji kufanya kazi ya mashamba na majembe na ma. Inafaa kuacha kilimo ya zamani na kufikia kilimo ya sasa. Kwa ulizo ya kujua nini wanangojea serikali itende, alijibu: Mulitambua kama waziri ahusika na mambo ya kilimo katika jimbo alikuwa hapo, na ni yeye ndiye atakaye tutetea mbele ya serikali ya jimbo ili suluhisho kwa swala letu lipatikane. Mwisho wa taarifa yetu katika lugha la Kiswahili. Asante kwa kuwa mmetutega sikio. Mimi nawatakia weekend njema.