Habari zetu Jean Désiré Kanyama Operesheni ya kuatiana madaraka kati ya wakuu wa viwanda vya serikali waliogombea katika uchaguzi wa bunge na makamu wao ilianza leo siku ya pili hapa mjini Kinshasa ni kutokana na, na sheria ya uchaguzi ndio wakuu wengi wa, wa kiserikali walijiuzulu kwa utashi wao kwa kutafuta nafasi katika baraza ya bunge. Shirika ya haki za binadamu barani Afrika inashutumu masemi yasiyo ya kidemokrasia ya mgombea wa urais Etienne Chisekedi na ya mgombea wa ubunge Gabriel Kyungu wa Kumwanza. Asado inaomba seni na sesaki e vichukue hatua kali kwa wanasiasa wote wanaotenda kinyume ya sheria kwa kufikia uchaguzi wa kimya katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ugomvi wa mpaka unaripotiwa kati ya jamhuri ya Uganda na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Katika mtaa wa Aru, gari 13 za wafanyabiashara wa kongomani zinafungwa na shirika ya usalama ya Uganda kisha kuchukuliwa Jumajana na shirika la foroza la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo bila sababu, kwa vinga zaidi ya makumi mawili vya wafanyabiashara wa Uganda. Habari zenyewe. Operesheni ya kuachiana madaraka kati ya wakuu wa viwanda vya serikali waliogombea katika uchaguzi wa wabunge na makamo wao ilianza leo siku ya pili hapa mjini Kinshasa. Operesheni hiyo inafanyika kisha kusahihiwa na rais wa jamhuri kwa amri yenye kuelekea kujiuzulu kwa utashi wao kwa wakuu katika shirika za kiserikali zaidi ya wakuu makuu matatu wa, wa shauri za uongozi wakuu wa viongozi pamoja na makamo wengine walijiuzulu kwa utashi wao kwa kutafuta kiti katika baraza ya bunge kama sheria inavyolazimisha. Alis Bale Gamira anasoma taarifa iliyoandaliwa na, na Michel Kifindangoi. Operation hizo za kubadilisha madaraka zinaelekea ya vituo na shirika 13 za serikali na viwanda vingine mnane vya serikali, ni kama vile kiongozi wa OGEFREM Emile Ngoi Kasongo, president wa baraza la uongozi kunako kiwanda INSS Mbanza Mukalai, kiongozi wa ISSN Idi Omari India, na pia kiongozi mkuu wa baraza la uongozi kunako kiwanda cha Regie des Eaux Fumani Rombo, ambao wanapaswa acha viti vya uongozi kwa makamu wao. Kuhusu madaraka mengine yenye kusimamiwa makamu wa kiongozi akiwa mwenye kuzuiliwa, wizara ya mali ya serikali inahakikisha kwamba itafuata mipangilio ya kawaida. Waziri wa mambo yenye kuhusika na mali ya serikali anajulisha kama shabaha ya operesheni hizi za kuingizwa katika kazi na viongozi mpya siyo ya kutaja viongozi wengine, tendo linalofanyika peke yake kwa mamlaka ya rais wa jamhuri. Shirika ya haki za binadamu barani Afrika inashutumu masemi ya wakuu wa moja wa kisiasa wagombea uchaguzi wa urais na wa ubunge. Katika tangazo yake ya jana siku ya kwanza, Asado inashutumu masemi ya siyo ya kidemokrasia ya Etienne Tshisekedi na ya Gabriel Kyungu wa Kumwanza. Asado inaomba Seni na Sesak vichukue hatua kali kwa wanasiasa wanaotenda kinyume ya sheria ni katika shabaha ya kufikia uchaguzi wa kimya katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Afuataye ni Jean-Claude Katende kiongozi wa taifa wa Asado akiwanjani mwasimu na mwenzetu Onezim Mukandila tuna shutumu masemi ya kiongozi wa baraza la bunge la jimbo la Katanga Gabriel Kiungu wa kumwanza na yale ya kiongozi wa chama cha UDPS Etienne Chisekedi. Katika tangazo yake, Kiungu aliomba viti vyote vya ubunge vinavyotolewa kwa jimbo la Katanga vichukuliwe na wazaliwa wa jimbo hilo. Chisekedi yeye alijitangaza rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Tumewaza kwamba masemi ya aina hii yanapinga udemokrasia na aipendeleyo wandalizi wa, wa uchaguzi tulivu nchini Kongo ya Kidemokrasia. Ndio sababu sherika la azado linomba seni isikilize viongozi hawa wawili wa kisiasa, baraza barazaku la vyombo vya habari liweze kukataza wafani siasa wote kutangaza masemi yenye kusababisha utumizi wa nguvu. Katika hali hiyo hiyo, hiyo, baraza ya upashaji wa habari na nguvuiu ilisimamisha mitambo ya RLTV kwa muda wa siku saba na siku kumi kwa mtangazaji wa kipindi set katika vituo vyote vya habari vya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Angalisho ilitolewa pia kwa vituo vya habari Tele 50 Top Congo FM kwa kutangaza masemi ya Etienne Tshisekedi. Vivyo hivyo, naye mgombea huyo alitolewa angalisho. Mafasiri wa Chantal Kanyimbo, mwandikaji mkuu wa sesac akiwa mbele ya mikrofoni ya Onesime Mukandila. Tulisikia sisi wote masemi ya Bwana Etienne Chisekedi kunako RLTV, masemi yaliyotangazwa, na kwa hiyo kusudi la kwanza ambalo tulichukua ni kusimamisha kazi kunako chombo hicho cha upashaji wa habari mpaka siku saba, tangu tarehe saba mpaka tarehe kumi na nne Novemba. Tulitoa angalisho kwa vyombo vya upashaji wa habari Top Congo, Tele 50, ambavyo vilitangaza habari hiyo. Tulikusudia kutoa angalisho kwa Etienne Chisekedi sababu mnajua kama wanasiasa, wajumbe wa miunga mbalimbali mbali ya raia na pia wajumbe wa vyombo vya upashaji wa habari walisahihi kibarua kuhusu namna bora ya kuishi wakati huu wa kampeni ya uchaguzi kwa kuepuka utangazaji wa masemi mabaya yanayoweza leta tatizo juu ya mwenendo bora wa uchaguzi katika nchi yetu. Ukali katika utetezi wa uchaguzi wapendelevu wa chama cha kisiasa cha AFDC kinachoongozwa na Bahati Lukebo na wa chama cha NAD kinachoongozwa na Atanazi Matenda. Walipigana jana usiku pa Kalima, ni katika jimbo la Manyema. Watu wawili waliumizwa na wanapokea matunzo katika hospitali kuu ya Kalima, alisbalegamika na somatidioni. Taarifa iliyoandaliwa na mwandishi wetu Asani Kamango Descon, tangu Kalima. Ajali ilitukia jana wakati wa maandamano yaliyoandaliwa na wanamemba wa AFDC ngambo moja na ngambo ingine wanamemba wa NAD. Wanamemba wa chama hiki wakijielekeza katika pande la mashariki, njiani walikutana na wanamemba wa chama cha kisiasa AFDC wakijielekeza katika pande tofauti. Kufuatana na masemi ya washuhuda, mwanamemba mmoja wa NAD akatoka katika pande lao na kuchokoza pande la wanamemba wa AFDC ni hapo ugomvi ulianza kwa mawe na watu wawili kuumizwa, walijulisha washuhuda wakisindikizwa kunako hospitali kuu ya Kalima. Walipoulizwa, wasimamizi wa pande zote walikataa kujibu. Shirika la kiraia la mji wa Kalima linashutumu vitendo hivyo vya ukali wakati huu wa uchaguzi. Linatamani mkutano na kiongozi wa mtaa kwa kuepuka vitendo kama na hivi katika mji wa Kalima. Mwanamemba aliyeleta mvurugu aliachiliwa na polisi kiisha kusikilizwa. Ugomvi wa mpaka unaripotiwa kati ya jamhuri ya Uganda na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, katika mtaa wa Aru. Gari kumi na tatu za wafanyabiashara wa Kongomani zinafungwa na shirika ya usalama ya Uganda. Kitendo kile kinatokana na kuchukuliwa na shirika la forodha la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo bila sababu, kuwavinga zaidi ya makuu mawili vyenye bidhaa ya wafanyabiashara wa Uganda vilivyopashwa uzishwa pa Aru. Hali ilipanda mwisho wa juma iliyopita Wakati wananchi wa Uganda walivuka mpaka na kuvunja moja kwa moja ofisi ya kituo cha forodha, polisi waliifyatua risasi angani kwa kuwasambaza. Kutoka buni ya mafasirio mengi, nawe Jean Claude Luki. Kwa jumla ni gari 13 ya kongomani zenye zilifungwa tango siku ya tano iliyopita kwenye miji ya Ondro Machoko na Lia nchini Uganda. Kiongozi wa wafanyabiashara yani Fake Aru amesema kwamba kabla ya kutukia kwa ajali huo, askari polisi ya Kongo na wafanyakazi ya Duan walinyang'anya bidhaa ya wafanyabiashara wa Uganda kwenye Duan ya Samplant. Ni bidhaa zenye zilikuwa zikisindikizwa na uficho juu ya makinga kwenye mtaa ya Aru. Kwa kuonyesha hasira yao, waganda Uganda wa moja wakaja nao pia wa haribu chumba cha kazi ya sat plente, lakini mrupuke risasi ya askari polisi ya Kongo iliweza kuwasukuma kutoroka. Kiongozi wa mtaa Arua amesema kwamba tayari wameandaa mazungumzo na viongozi wa Uganda kwa kupata jibu. Kwa ngambo yake, mnyapara ya wilaya ya Arua inchini Uganda amesema kwamba magari ya wakongomani bado zinaendelea kulinda huko Uganda kwa kuogopa asira wa Uganda njiani toka Bunya. Mimi ni Jean Claude Luki, Radio Okapi. E, kwa kumaliza, shirika mpya usafirishaji wa anga katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Stellar Airways ni kampuni ya ndege ya kipekee kutoka India kama livyosema kiongozi wa kampuni hiyo, Stellar Airways inasafirisha kutoka Kinshasa kwa kwenda ndani ya nchi sawa vile Lubumbashi, Goma, Mbujima na Kisangani. Suza Sonia anajulisha kwamba Stellar Airways inasafirisha kwanza na ndege ya aina Airbus yenye kwa nafasi mia moja makumi sita na saba. Anahakikisha kwamba wataongeza ndege zingine mbili siku zitakazokuja kwa ajili ya kusafirisha wasafiri kutoka Kinshasa kwa kwenda ndani ya nchi zaidi. Wakati huo watetezwa uchaguzi sababu safari zimezidishwa, lakini wasafiri chache ambao walifika jana kwenye kampuni hiyo kwa kuomba nafasi ya safari wanaeleza kama wao hawafaidishwe. Ekwator ni jimbo lenye kuleta mapatano katika usafirishaji kwa njia ya anga. Tiketi kwa kwenda Gemena ni karibu bei moja na tiketi ya Lubumbashi, ijapokuwa Gemena siyo mbali. Kwa kwenda Gemena tunafanya saa moja na nusu na kwa kwenda Lubumbashi tunafanya saa tatu namna namna gani wanatayarisha kupitia kituo cha Lubumbashi majimboni Kasai ila jimboni ya Equateur. Kwa mjibu wa kiongozi wa kampuni wanapokea malalamiko. Pia Stellar Airways itafungua kituo chake jimboni ya Equateur siku zitakazokuja. Okapi oh, Okapi oh, Okapi oh, Okapi