tunawasalimu na, na kuwatakia usikilivu mwema. Kwanza kabisa, vichwa vya habari. Mjini Kisangani, mamia ya wanamimba walialikwa kunako kiwanja cha ndege cha Bangoka wanachunga hapo tangu saa tano za asubuhi kufika kwa Etienne Tshisekedi. Mbele ya kamati ya usalama pa New York, msimamizi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa alionyesha ripoti kuhusu jinsi Wakongomani viongozi chache wa kisiasa wanatumia ujumbe wenye kutetea utumiaji wa nguvu na kupinga kanuni za uchaguzi. Ameomba wakuu viongozi wa Kongomani wach kuchukua hatua kwa kurahisisha wagombea wote kushiriki huu demokrasia. Tutamsikiliza punde msemaji wa MONUSCO aliyezungumzia ripoti hiyo wakati wa mkutano wa kila juma wa umoja wa Mataifa leo siku ya tatu. Oh, ndugu msikilizaji, kanasi mjini Kisangani, mamia ya wanamemba walialikwa kunako kiwanja cha ndege cha Bangoka. Wanachunga hapo tangu saa tano za asubuhi. Kufika kwa Etienne Chisekedi kurudi kwake nchini kuliandaliwa siku hii ya tatu mjini Kisangani pasa saba ya mchana. Chumba cha, chama hicho kwenye uwanja wa ndege kinaomba wanamemba na wafuasi wa chama hicho waweze kusubiri. Pia wamehakikisha kwamba atafika hata nyuma. Andre Kitembe anatuelezea mengi kutoka Kisangani. Tangu saa kumi wakati tuliondoka uwanja la ndege ya Bangoka, mabendera ya chama cha UDPS ilikuwa imeonekana kando kandokando ya uwanja. Magari kubwa na ndogo, pikipiki piki na kinga ya toleka ilikuwa imejaa mbele ya chumba cha uwanja la ndege Bangoka kunako barabara ya kujelekeza uwanja la ndege. Magundi ya watu wengi wenye mabendera ndogo mikononi walikuwa wamejelekeza kunako Bangoka kwa miguu na kuimba nyimbo la furaha ya kumpokea kiongozi wa chama cha UDPS kwa kutuliza mioyo ya wanamemba kwa kuongojea ndege kufika Kisangani, waongozi wa chama cha UDPS muji Kisangani wameomba kwa wote wawe na uvumilivu. Tujulishe yakama ni tangu tarehe makumi mbili na tano ya mwezi inayopita ndiyo kiongozi wa chama cha UDPS ameongojelewa muji Kisangani. Kwa sasa aiyajulikana yakama hatafika siku hii ya tatu muji Kisangani. Mimi ni Andre Kitenge, Redio Okapi. Msimamizi maalumu wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa alionyesha jana mbele ya kamati ya usalama hapa New York. Ripoti ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kuhusu MONUSCO. Katika ripoti hiyo, Roger Meece anaonyesha shughuli yake kuhusu jinsi wakongomani viongozi chache wa kisiasa wanatumia ujumbe wenye kutetea utumiaji wa nguvu. Kama alivyosema kiongozi wa MONUSCO, vitendo hivyo vinapinga sheria ya uchaguzi nchini Kongo ya Kidemokrasia, pia vinapinga kanuni za uchaguzi za kimataifa. Wakati wa mkutano wa Umoja wa Mataifa wa kila juma leo siku ya tatu mjini Kinchasa, msemaji wa MONUSCO alijulisha kwamba Roger Meece ameomba wakuu wa viongozi wa kongomani wachukue hatua kwa kulinda siasa na kurahisisha wagombea wote kushiriki huru udemokrasia. Tumsikilize Manoje Munubai, masemi yake yalichukuliwa na Michel Kifindangoy. Kuhusu uchaguzi nchini Kongo ya Kidemokrasia, Bwana Miss alisema kama uchaguzi wa uraisi na wa ubunge wa tarehe makumi mawili Novemba utakuwa kipindi cha muhimu katika maendeleo ya jamhuri. Wakandideti wote wanapashwa fahamu ya kwamba uchaguzi siyo mwisho, ili kipindi kinachoongoza katika udemokrasia, alijulisha msimamizi. Vitendo vya kuleta chuki na ukali vinapashwa katazwa katika matangazo, aliongeza. Na kutia mkazo, wakuu viongozi wa Kongo wanapashwa fanya angalisho kuhusu mwenendo bora wa uchaguzi na kualika vyama vingine kusahihi kibaho kuhusu namna bora ya kuishi. Msemaji wa MONUSCO anajulisha pia kwamba kwa sasa seni imepokea sanduku za uchaguzi elfu mia moja na mnane juu ya elfu mia moja makumi mnane na sita na usaidizi wa MONUSCO. Sanduku hizo zitatawanywa kwenye vituo vya uchaguzi nchini nzima. Serkali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo ina kamata kamati ya kimataifa shahidi kuhusu masemi ya Etienne Chisekedi yaliotangazwa kwenye chombo cha habari RLTV. Habari ilitangazwa leo siku ya nne, leo siku ya tatu na waziri makamu wa mambo ya nchi za kigeni mabalozi wanaoendesha kazi nchini Kongo ya kidemokrasia. Ilikuwa wakati wa mkutano mjini Kinshasa kwa waziri makamu Inyas Gata. Msimamo wa kiongozi wa chama cha kisiasa cha UDPS umekuwa hatari kwa ustawi wa nchi. Jimboni Manyema, shirika lisilo la kiserikali la kutetea haki za binadamu imka linashutumu kukosa kuvumiliana kisiasa. Hizi siku mjini Kindu, wafuasi wa wagombea mbalimbali wa ubunge wa taifa wanatupiana matusi na tumizi wa vyombo vya kupaliza sauti kupitia vipindi kwenye radio ni vile, radio KFM ya mgombea wa kipekee Tambwe Mwamba na radio RTKM ya Ngongo Luowo wa chama cha MPR. Tabia hii inasikitisha wakaaji na siyo mfano kwa watoto na vijana, kama anavyosema Andre Kimbili, kiongozi wa shirika la Imka. Anaomba viongozi wa vyombo hivyo vya habari kuheshimu kanuni ya mwenendo bora. Yupo mbele ya mikrofoni ya Mami Halili Chibango. Usiku yote utasikia bako bana, bana tukanana, watu wanatukanana, ile jambo inatupatia uchungu sana sisi wa artivisi wa droit de l'homme, lakini leo tunaona kama kunatafuta kuwa chuki, na ile chuki inaweza kuleta ubaya ndani ya mugini na inaweza kuleta fitina, na wakati kuna kuwa fitina, tunaona kama ile na, namuna ya kuisimia tena sheria ya mwingine hakuna kitu. Tunawaomba ni kusema kila mmoja atetee juu ya ule kandideti wake, aonye aonyeshe kitu gani kandidati wake ataweza kufanya na mipango yake kwa ajili ya maendeleo ya mugini ya Kindu iko namuna gani, ni ile waanze kutetea, na wakati anatetea, aonyeshe kitu gani itaweza kuleta watu kwa gisi wa wamchague ule kandidati wake. Demokrasia ni kitu kizuri, lakini si hali ya kuleta chuki na fitina ndani ya watu. Jueni kama tulizungumza na viongozi wa redio hizo mbili, wote wawili wanatupilia na makosa. Tujelekeze sasa pa Kamina. Jumatatu kabla ya uchaguzi, matayarisho yanaendeka sambasamba upande wa wachunguzi wa taifa na wale wa kimataifa. Wachunguzi wa wamengoja tu kutawanywa kwenye vyumba vya uchaguzi, lakini mashirika chache ya kikongomani yanaonyesha kama kuna matatizo ya usafirishaji kwa kutawanya pa wakati wachunguzi wa taifa. Taarifa ya Yoro Usomi wake studioni, nawe Alice Balegamire. Komisheni ya kuchungua uchaguzi barani Afrika imeisha toa mafunzo kwa wachunguzi 1125288, kati yao elfu tano watakaotumwa katika mitaa 124 ya mji wa Kinshasa. Kutokana na masemi ya presidenti wa komisheni hii, mpango huu unatayarisha kuzidisha idadi ya wachunguzi hawa kwa kadiri ya vituo vya uchaguzi vilivyozidishwa na seni. Kwa hiyo kwake Simarongongo, kuna tatizo ya usafirishaji wa wachunguzi wa nchi katika majimbo. Pande lake tume la, la kuchungua mwenendo wa uchaguzi kwa kifupi EISA wanaandaa kutuma wachunguzi wa, wa nchi elfu kumi mia mbili katika majimbo, wanaendelesha na kuwatolea mafunzo, kati yao raia wa Mbuti kutokana na masemi ya kiongozi anayehusika na uchaguzi kunako tume hili. Wachunguzi wengi wanachaguliwa kutoka maeneo yao kwa ajili ya uchunguzi bora. Tume la uchunguzi wa uchaguzi la Umoja wa Nchi za Ulaya wanasema kama wapo tayari kwa kutuma wachunguzi mia moja makumi ine na saba katika nchi mzima, makumi ine na sita wakiitwa wachunguzi wa, wa ndani Kana katika maeneo mbali mbali. Kwa kukomesha habari zetu, siku kumi na munane kabla ukomeshwe utetezi ya ajili ya uchaguzi wa raisi na wa ubunge, wakaji wa Kamina hawajue vizuri majina na pia namba za wagombea, sababu vyumba vya vyama vya kisiasa vinakosa vifaa vya uchaguzi kutoka Kamina. Mwandishi wetu Ipolite Kalenda Nseya alitutumia taarifa, inayosomwa studioni Alis Balegamire. Siku kumi na mbili kiisha kuanzishwa kwa kampeni ya uchaguzi wa uraisi na wa ubunge wa mwaka wa elfu mbili na kumi na moja mji wa Kamina haujaanza bado utetezi wa uchaguzi. Hakuna picha zenye kufahamisha wa kandideti wala vitambaa mbalimbali vya wagombea katika uchaguzi wa uraisi kama vile wale wa ubunge. Jana vifaa vimoja vya utetezi katika kampeni ya uchaguzi vya uwingi wa uraisi viligawanya kwa watu vyombo mbalimbali vyenye kuwa na picha ya Joseph Kabila. Wengine wanangoja vifaa vyao kufika kupitia kampuni ya usafirishaji DHL, ni kama vile chama cha kisiasa cha Jean Pierre Bemba wanaohakikisha ya kwamba vifaa vyao vya kuendesha utetezi wa uchaguzi vinapatikana mjini Kinshasa. Pande lake chama cha UDPS wanasema kama vifaa vyao vinazuiliwa kwa sasa. Wengi kati ya wakaaji wa Kamina, hawana wa Kamina namna ya kutaja wakandideti wote wa uchaguzi wa urais, tatizo hili likitokana na ukosefu wa utangazaji wa vifaa vya utetezi wa uchaguzi.