Uchunguzi ulioandaliwa na Radio Kapi unaonesha kwamba karibu ofisi mia moja na saba zisizo za kweli zilihesabiwa peke yake katika mtaa wa Selembao kisha kutazamiwa kwa eneo za uchaguzi zilizotangazwa na Seni hapa mjini Kinshasa. Uchunguzi huo unaonesha pia anaoni hizo za sasa kweli, vituo vyenye kuwa mbali sana na ukosefu wa daftari za uchaguzi katika vituo vingi vya uchaguzi yeah. karibu watu 500 waliandamana jana, siku ya pili, katika barabara za mji wa Lubumbashi jimboni Katanga kwa kupinga uzembe wa senii kwa kutoa vitambulisho kwa waliopoteza vya kwanza vya uchaguzi. Wanasema ni tangu karibu miezi miwili ndio wanasubiri bila jibu yeyote kutoka senii Katanga mm. jimboni Equateur wana wananchi wengi wa Jamhuri ya Afrika Kati wanaonekana katika mtaa wa Libenge kisha kuvuka mpaka kwa kupata hali ya ukimbizi katika Jamhuri kide ya kidemokrasia ya Kongo. Wanashuhudia kwamba wanakimbia shambulio za wahuni wa ganda wa elira Inabaki siku tano kabla ya kuendeshwa uchaguzi katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Uchunguzi ulioandaliwa na redio Kapi unaonesha kustokuwa kwa ofisi nyingi za uchaguzi. Karibu ofisi mia moja na saba zisizo za kweli zilihesabiwa katika mtaa wa Selembao peke yake, kisha kutazamiwa kwa eneo za uchaguzi zilizotangazwa ta mjini Kinchasa na seni uchunguzi huo unaonesha anwani zisizo za kweli eneo zini kuwa mbali sana, pamoja na ukosefu wa daftari za uchunguzi za uchaguzi katika vituo vingi. Taarifa ya mwenzetu Jeff Ngoi inasoma studioni, nawe Alice Balegamiri. Kutokana na nafasi ofisi za uchaguzi zilizopangwa mara ya pili, wilaya ya Vuna ina eneo za uchaguzi 161 pamoja na ofisi za uchaguzi 2270. Wilaya ya mwamba ina eneo za uchaguzi, uchaguzi 182 pamoja na ofisi za uchaguzi 2287, lakini ukweli ni kwamba nyingi kati ya ofisi hizi za uchaguzi siyo zenye kujulikana. pa Selembao eneo la uchaguzi la complexe scolaire Inga ni katika makao ya mwanasiasa mmoja wa PPRD anayekuwa mgombea katika uchaguzi wa ubunge ikipatikana kwenye namba makumi saba na sita katika barabara Ilwa. Eneo hilo la uchaguzi lina peke yake ofisi makumi mbili za uchaguzi. Kunako epe Kasai kito kimosi ya barabara Liberation juu ya ofisi za uchaguzi makumi tatu na kenda peke yake, makumi mawili na ine ndio zenye kujulikana. Epe lokolomoko ya barabara Ndombe ina peke yake ofisi moja ya uchaguzi, lakini kiongozi wa masomo hii hakubali kuwepo kwa ofisi ya uchaguzi katika shule lake. Pakinseso katika kiwanja kimoja cha waziri moja anayekuwa pia mgombea kiti cha ubunge PPRD. Kiwanja hicho kinapatikana katika namba makumi tatu na mbili ya barabara ntuka Kongo. Hapo kunapatikana ofisi tano za uchaguzi pahali pa ofisi makumi tatu na sita kama inavyojulisha Seni, tafauti na matangazo ya Seni. Eneo la epe matota sebeko, pamoja na ofisi kumi na tano za uchaguzi, inapatikana katika barabara kiri sio lukengo. Mambo ya aina hiyo, hiyo ni pia katika mitaa mbalimbali tuliyotembelea katika mji wa Kinshasa na ikihakikisha kutazama makosa hayo yote na kuyasahihi sha siku zinazobaki, seni inaomba watendaji wote wa mwenendo wa uchaguzi wawe na utulivu. Presidenti makamo wa seni ana sifu wote wanaoonyesha ofisi zisizo za kweli na anawaalika wafungue macho hadi wakati wa uchaguzi. Afuataye ni Profesa Jacques Njuli akiwa njani mwa sim na jeff ngoi Ifo... Inafaa kujulisha Seni maofisi hizi, sababu ofisi inaweza kuhamishwa na Seni na kisha siku ya uchaguzi haitajulikana. Inawezekana hali hii ijitukize, sio peke yake mjini Kinshasa lakini katika maeneo yote. Inafaa kujulisha Seni ya jimbo wala ofisi kuu ya Seni namba ya ofisi hii ya uchaguzi na nafasi inayopatikana, ili wakati wa uchunguzi wa vyeti vya uchaguzi swala so hili litatuliwe. Tunaalika watu wote kujielekeza katika ofisi za uchaguzi na kusoma daftari nafasi na ambako kuna ofisi zisizojulikana kama kama zile zinazopatikana mlivyosema katika makao ya wanamemba wa PPRD. Ni jana usiku ndio operesheni za kusafirisha vyeti vya uchaguzi kutoka Jamhuri ya Afrika kati hadi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zilikomeshwa. Ni kiongozi wa tawi la uchaguzi la MONUSCO ndio alijulisha hivyo leo siku tatu, wakati wa mkutano wa kila juma baina ya wapasha habari na shirika za Umoja wa Mataifa. Kwa mjibu wa Mathieu Bileboi, vyeti vyote vya uchaguzi vilitolewa na kufikishwa nchini na jeshi la jamhuri ya Afrika ya Kusini. Anajulisha kwamba vyeti hivyo vinatawanywa sasa katika ofisi za uchaguzi jimboni Iwe, na ikiwa operasheni hiyo itaandaliwa leo hapa mjini Kinshasa. Sikilizeni kiongozi wa tawi la uchaguzi la Monisco, Mate Bilebwa, katika masemu yaliyochukuliwa na Onesime Mukandila au dela de son mandat et des actions qui sont... ya madaraka yake na mpango iliyokamatwa. MONISCO ilikusudia kutolea seni mafuta ya gari kwa kusafirisha vifaa vya uchaguzi, ni kusema kama mafuta itatolewa kwa gari na ndege zote zitakazotumiwa katika usafirishaji wa vyombo vya uchaguzi. MONISCO ilikusudia kisha seni kujulisha maeneo karibu mia tatu makumi kena na mbili ambako kuna tatizo ya kusafirisha vyombo vya uchaguzi, sababu inafaa siku tatu wala tano kwa kufika. MONISCO ilikusudia kutoa usaidizi Nawajulisha kama msimamo wa CENI wa kuandaa uchaguzi unasindikizwa na vitendo vya MONUSCO ambayo, katika kibarua chake cha kumi na kenda makumi makenda na ine, na kwa matakwa ya CENI kwa ajili ya kuandaa uchaguzi utakaofanyika siku ya kwanza makumi mawili na mnane, ni kusema katika siku tano 20 novembre, c'est-a-dire dans moins de 5 jours. Kumbukeni kwamba hadi wakati tunao karibu ndege makumi sita ndiyo zinasafirisha na kutawanya vifaa vya uchaguzi hadi majimbo. Monisco ilitoa helikopta makumi mane. Jamhuri ya Angola ilitoa tano na Afrika Kusini ilitoa ine. Naye mgombea wa kiti cha urais Leon Kengo wa Dondo alifika mjini Mujima leo siku ya tatu, bila kuarifu wapendelevu wake. Kisha kutoa hotuba yake mbele ya mamia ya watu, mgombea wa namba saba alijibu kwa swala za wapasha habari. Alizungumzia miradi anayotayarisha kutimiza kama anateuliwa rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hususan kurudishwa kwa uwezo wa serikali, mafunzo ya polisi na kuboreshwa kwa kazi za serikali. Afuataye ni mgombea Leon Kengo wa Dondo akiwa mbele ya mikrofoni ya Nike Mputu. Wakati nitachaguliwa, kitu cha kwanza nitafanya ni, ni kuweka usawa katika mji wa Mbujimai, kuonekana kwa barabara na makarta, maji na umeme. Tangu kazi za miba zilikomeshwa, hamna tena umeme. Ningalitamani watoto wenu wasome katika masomo iliyojengwa upya na mahospitali kujengwa kama inavyostahili. Nitafanya nguvu yote ili wakongomani wapate chakula mara tatu kwa siku. Kitu cha pili, hatuwezi baki katika sheria isiyokuwa sawa, lakini tunap fikiria kwenye sheria ya kijamii ni kusema kutumika katika hali nzuri kazi kwa watu wote na kutayarisha wafanyakazi kumaliza kazi. Na karibu watu mia tano waliandamana jana, siku ya pili, katika barabara za mji wa Lubumbashi jimboni Katanga kwa kupinga uzembe wa senii kwa kuwatolea vitambulisho vya waliopoteza, hivyo vya kwanza wanasema ni tangu karibu miezi miwili ndio walipoteza vitambulisho vya zamani na kuomba kunako ofisi ya seni watolewe vingine bila jibu yoyote. Fuatili mafasirio ya moja kati yao Bi Sakina Salima na semecukuliwa malalamiko yetu, si tunakuya hapa, biko pale nje, piko presque ata cinq cent, hatuna na karte ya rolema kusee hii. Tulifika ilikuwa le 10 bana banatonyesha tukuye le 10 mwezi wa 11 ya onze tunakle 15nz le vind tunakuya, atupate karte. Tuna mashaka kwa sababu tunajua kunabakia six jour ya vote, tunajikuta hatuna na carte ya rolema mikono. Tunaomba kwa viongozi watusaidie tupate carte ya rolema. Ya President, President. Na na na tuvote na e, kwa upande wake katibu mtendaji wa seni jimboni Katanga anasema kwamba nafahamu madai ya watu hao. Edi Mutomba anaidia kutoa vitambulisho vingine kisha mafunzo ya watumishi wa seni Katanga wanayotumikisha kompyuta yes. E, jimboni Equateur wana wananchi wengi wa Jamhuri ya Afrika Kati wanapatikana katika mtaa wa Libenge kisha kuvuka mpaka kwa kutamani watolewe hali ya ukimbizi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wanasema wanakimbia wahuni Waganda waelera kiongozi wa, wa mtaa aliyejulisha shirika la Aser habari hiyo anasema kwamba wakimbizi hao wanakusanywa kaskazini ya mtaa wa Libenge. Malezo mengi nawe Beatrice na Bindi kutoka mji wa Mbandaka. Kufatana na masemi ya Dimseta wa mtao wa Libenge, wakimbizi wale wameishi pa sasa mu lokalite la Banga Kungu groupement bougon imepatikana mu makilomita mia moja na Libenge Centre. Wakimbizi wa nchi ya Central Africa wanavuka ngambo kwa kukimbia wapiganaji wa, wa nchi wa Uganda ni wa LRA walisha ua uwa waskari jeshi mbili wa faka forces armées centrafricaines mu lokalite Banga ngambo ya lokalite ya Jamwela kidemokrasia la Kongo ku orobe mkando ya mtoni Ubangi. Kufuatana na ushuhuda za watu mingi, zaidi ni wafanyabiashara wa Kongomani wenye wanasafiri wakati yote ku mtoni Ubangi momalokalite za RCA wamekubali na hali ile. Tujueni ya kwamba mpaka sasa viongozi wa nchi central Afrika hawayasema neno chochote kuhusu mapambano ya wapiganaji wa LRA. Tokea Mbandaka, Beatrisi na Bindi, Radio Okapi. Okay, okay.