Radio Okapi. Habari zetu, Jean Desire Kanyama. Okapi. Wakongomani wote wanaalikwa kuendesha uchaguzi wa mafaa tarehe kumi na nane Novemba ijayo. Mwito huo ni wa mkusanyiko wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wa shirika za haki za binadamu Renadhoc unao shabaha ya kukaza demokrasia, amani na ujenzi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tutasikiliza punde mafasirio ya Fernandez Morola, mtendaji wa Renado e, jimboni Kasa ya Mashariki. Wakuu wane wa Maimai wanaoishi katika mitaa ya Lomela, Kole na Katako-Kombe katika wilaya ya Sankuru wanalazimisha wananchi wachagua wagombea wanaounga mkono msemaji wa serikali kubwa, Lambert Mende anawaomba watoe silaha, tutamsikiliza punde yeah. Mauaji ya mbunge wa jimbo la Kinshasa Marius Gangale, kundi la wabunge wa MLC linashutumu kufuatiliwa sana kwa wateule wa upinzani wa kisiasa. Katika tangazo la jana usiku, kundi hilo linaonesha sikitiko yake dhidi ya kuuawa kwa mbunge wa pili katika bunge ya jimbo la Kinshasa. Oh, Wakongomani wote wanaalikwa kuendesha uchaguzi wa mafaa tarehe makumi mawili na mnane Novemba ijayo. Mwito huo ni wa mkusanyiko wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wa shirika za haki za binadamu RENADOC. Mkusanyiko huo unaomba wakongomani wachague vizuri, wakiheshimu kanuni kumi na mbili za lazima kwa kukaza demokrasia, amani na ujenzi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kwa mjibu wa katibu mtendaji wa RENADOC. Kanuni hizo zinapaswa heshimiwa, iwe katika uchaguzi wa urais, iwe katika uchaguzi wa ubunge wa taifa. Afuataye ni Fernandez Murola akijifasiria mbele ya mikrofoni ya Jacques Yves Mulima. Tunaalika wakongomani wasichagwe mgombea anayezaniwa kuwa mwenye kupinga haki za binadamu na za kimataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia. Wasichagwe mgombea aliyeshiriki katika mauaji, wizi wa pesa za serikali na ubakaji wa wanawake. Wasichagwe mgombea mwenye kukaa katika nchi ya kigeni ambaye haishi magumu yao ya kila siku. Wasichagwe mgombea mwenye kuwa mwananchi nchi ya taifa mbili au tatu wasi wachague wagombea ambao wasaidizi wao ni wanamemba wa chama zao. Tunaalika wakongomani wachague tu mgombea mwenye kuheshimu katiba ya jamhuri. Huyo ni Fernandez Murola, katibu mtendaji wa Renadok, akizifasiria mbele ya mikrofoni ya mwenzetu Jacques Yves Mulima. Kwa upande mwingine, jimboni Kivu ya Kaskazini, kiongozi mwasi Cheka, mgombea katika ubunge wa taifa, alitoa hotuba leo mbele ya mchana mbele ya wakaaji wa Walikale Centre. Ni tangu jana ndiyo alijionesha mbele wanajeshi wa FRDC pakibua kwenye umbali wa zaidi ya kilomita makumi tatu wa na Walikale centre mbele afikishwe kuna kuongozwa wa majeshi za FRDC nafasi hiyo. Maneno mengi yanaripotiwa kuhusu sababu za kuwapo kwake hapo Walikale Centre. Maelezo mengi nawe Gabriel Omenya kutoka mji wa Goma ni chini ya mvua kubwa ndiye Cheka amehutubia muda wa saa moja mamia ya watu pa Walikale. Wakati ya hotuba yake Cheka akuonyesha kwamba yeye ni mgombea kunako bunge la taifa, walihakikisha washuhuda hawa. Washuhuda wameonyesha kwamba mwasi huyo amefika Walikale centre kwa kuendesha matibabu ya wapiganaji wake waliojeruhiwa wakati wa mapambano ya hivi karibu na waasi wa FDLR jijini Misau. Cheka amejulisha tena kurudi porini kwa kuendelea na vita vyake kwa silaha. Tukumbushe kwamba kiongozi huyo ametafutiwa na vyombo vya sheria kwa makosa kubwa sawa vile ubakaji kiolela. Huyo amefika Walikale baada ya kujionyesha kwa askari FARDC pakibua akisindikizwa na askari makumi saba zaarifu duru za FARDC. Duru hizo zaarifu kwamba sababu ya kufika kwake pa Walikale hazijulikane, ila duru zingine zajulisha kwamba Cheka amekuja kujikinga, akikimbia mashambulizi ya FDLR ambaye wamemustaki kushiriki kwa mauaji ya Kanali Sadiki pa Mapembe na askari FARDC wiki iliyopita. Goma, Gabriel Wamenya, Radio Kapi. Jimboni Kasa ya Mashariki, wakuu wanne wa Maimai wanaoishi katika mitaa ya Lomela, Kole na Katakombe katika wilaya ya Sankuru wanalazimisha wananchi wachague kwa wingi wa ugombea wanaounga mkono bila kutoa majina zao. Wakuu wa Maimai hao ni mabwana Nova Lomanga, Otudi na Kunga. Habari hiyo ilijulishwa Jumajana kwa ujumbe wa Monisco na wanamemba wa baraza ya usalama ya Loja. Duru hizo hizo zinasema makundi mengi ya wamaimai wa hayakufaidishwa wa wa na mpango wa kuondolewa silaha na kuingizwa katika maisha ya kawaida. Mbele ya hali hiyo, msemaji wa serikali kuu akiwa pia waziri wa pasazi wa habari na mahusiano anaalika wakuu hao wamaimai watowe silaha. Afuataye ni Lambert Mende katika masemi yaliyochukuliwa na Esther Ndalafina. J'ai eu des contacts avec des groupes dont vous parlez. Niliwasiliana na kundi hizi, inakuwa sasa karibuni mwaka mzima katika wakili wangu hapa, na niliwaambia kwamba ni kuacha vita, na hiyo i kwa faida yao kwa kurudi na kujiunga katika raia, au kuingia katika jeshi ama polisi. Kubaki na silaha ni kutesa raia Daniyatari, na ni hatari, na hiyo ni bila huruma kwa jeshi hata polisi. Na hiyo nilisumulia na waziri mwenzangu wa ulinzi na alitoa oda kwa jeshi kuonyesha kwa kwamba ni wahuni, na sasa kama wanasikia habari hii, wana uwajibu wa kurudi katika maisha ya kawaida. Ils ont interet a revenir a une vie sociale normale. Lambert Mende huyo msemaji wa serikali kubwa, akiwa pia waziri wa habari na wapashaji wa habari na mahusiano, alijifasiria mbele ya mikrofoni ya mwenzetu Esther Ndalafina nao wanamemba wa kamati ya taifa ya upatanishi wanaopatikana mjini Lubumbashi tangu jana usiku. Ujumbe huo wa watu mnane wote wasio wanasiasa ulienda kuchungua hali ya usalama katika jimbo la Katanga wakati huu wa utetezi wa uchaguzi. Kiongozi wa kamati hiyo alikutana na wanamemba wa shirika la raia wakuu wa madini na wa chama cha kisiasa cha UDPS. Leo hii asubuhi, kamati hiyo ilikutana na kiongozi wa baraza la jimbo la Katanga kwake Padri Martin Ekwa. Kamati hiyo ya upatanishi ipo mbalimbali na iliyoshimikwa hapo awali na tume ya taifa ya uchaguzi huru seni. Tumsikilize akiwa mbele ya mikrofoni na mwenzetu Noli Kabena. Kamati hii ni tawi moja la seni, inakuwa nasaidia uchaguzi uwe katika usalama. Kamati hii inakuwa na watu wasio hata wa chama moja na hata wa kikundi kimoja. Inakuwa natumika ikiwa katikati, ni kusema kusikia huku na kule, kusudi kunyamazisha mizozo. Ukomo tunayokuwa nayo ni kusimika kamati hii popote na hata zaidi maeneo ambapo mizozo inafanyika. Tulikuja kuchukua habari moja moja, kwanza tunawasikiliza viongozi wa mji, pia tunawasikiliza wale wanaokuwa katika mzozo, baadaye tunafanya uchunguzi na kisha tunaangalia vinyume pamoja uh, Pade Martin Ekwa, huyo kiongozi wa kamati ya taifa patanishi inayopatikana jimboni Lumbani Katanga, akiwa mbele mikrofoni ya mwenzetu Noli Kabina. Uchaguzi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kundi mpya ya wachunguzi wa, wa Kongomani ilijulishwa leo siku ya ine hapa mjini Kinshasa na Seni. Ni watu makumi matatu waliopokelewa wali walio na wakuu wa Seni na waliojuzulisha wa sawa Kongomani wenye kuishi nje ya taifa barani Ulaya. Nchini Ufaransa na Ubelgiji ni wachunguzi makumi mawili wapasha habari watatu na watumishi wane wa ubalozi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo nchini Ubelgiji. Sikilizeni msemaji wao Edita Mwe akiwa njani mwa simu na mwenzetu Dona Madimba. Sio watu ambao wamekuja kutafuta pesa, lakini ni watu wenye kukuja kwa kuonyesha kwamba wanapenda nchi. Tunaweza kufaidishwa na usaidizi wa kiufundi wa seni sawa ndege. Kwa ulizo wa kujua namna gani, tumesema kama tupo katika kundi la kipekee, wakati tunatumainia msaada kutoka seni, naweza kujibu kama hali ya kuwa huru ni kwanza katika elimu. Watu hawa wote ambao wametoka mbali kwa kufanya kazi yao munawaza kwamba wanaweza kubadilisha mawazo wao na kusukumwa na watu fulani. Kati ya wanamemba wa kundi hilo la watu makumi matatu, hakuna hata mmoja atakayetumika kwa faida ya mgombea fulani. Mauaji ya mbunge wa jimbo la Kinshasa, Marius Gangale: kundi la wanabunge wa MLC linashutumu kufuatiliwa sana kwa wateule wa upinzani wa kisiasa. Katika tangazo ya jana, jana usiku Kundi hilo lilionyesha sikitiko yake dhidi ya kuuawa kwa mbunge wa pili katika bunge ya jimbo la Kinchasa. Sikizeni mafasirio ya mbunge Canon William, kiongozi wa kundi la wanabunge wa MLC katika bunge ya Kinchasa. Yupo mbele ya mikrofoni ya Ino Saolinga. Wanapitisha kipimo marahi, hatutaacha waji hu bila ukumu kama vile iliendeshwa kuhusu Boteti. Tulishtaki, lakini tunakosa matumaini kwa sababu tumejua namna sheria ya Kongo ya kidemokrasia inaendeshwa. Ni sheria inayo upendelevu. Kesi ya Boteti haijakomeshwa, lakini kuhusu Marius tupo tayari pia tunajua ginsi tutafanya, kwa ulizo wa kujua kama ni waji kweli au ni kitendo cha Hivi, hivi tu kilichoendeshwa na wajambazi, na uweza kujibu kwamba siyo hivi hivi. Kwa hivi sababu Marius alifuatwa na pikipiki mpaka Kilimbao, nafasi inayounga barabara 24 na Tamak, wakati Marius aligeuka kwa kuona ilikuwa kwa kuona ilikuwa nani, wakamfyatua risasi oh.