kuhusu kutangazwa punde kwa matokeo ya muda uchaguzi wa urais watu wameondoka mjini kati na kurudi nyumbani kwao, ijapokuwa kazi ziliendeshwa bila shaka hadi saa kenda nyuma mchana, ikiwa katika hali nzuri kupita siku za mwanzo wa juma <tuhu> wakati huu wa mbele ya utangazaji wa matokeo ya muda uchaguzi wa urais mjini Lubumbashi na nafasi zingine katika jimbo la Katanga, polisi wanatawanywa kwa kulinda watu na mali yao hayo ni matamshi ya kiongozi mpya wa polisi ya taifa jimoni Katanga, Jenerali Patrick Sabiti. Tutamsikiliza anajulisha kwamba alipokea polisi wa moja kutoka Kinshasa kwa kulinda amani na usalama. Meya wa mji wa Beni alisimamisha katika madaraka yao wakuu wawili wa mitaa wa, wa mji huo unaopatikana kaskazini ya jimbo la Kivu ya kaskazini. Nyonyi Bwana Kawa anasema ni kutokana na sababu za usalama unaozoroteshwa siku hizi mjini Beni. Salamu, wapendwa wasikilizaji, na karibuni. Hali ni gani hapa mjini Kinshasa? Tangu dakika chache watu wanaondoka mjini kati na kurudi nyumbani kwao. Ni kutokana na habari iliyopelelezwa kuhusu kutangazwa punde kwa matokeo ya muda ya uchaguzi wa urais, lakini kazi iliendeshwa mchana bila shaka hadi saa kenda nyuma mchana vizuri kupita mwanzo wa juma, ndiyo kusema kazi ya ziarudi kama kawaida, anasema mwandishi wetu Adolfin Ngoi mjini Kinshasa. Hali ya maisha leo siku ya nne ni nzuri kuliko yale ya jana siku ya tatu. Wafanyabiashara wanauza na wanauzisha, kwa mfano pale pasoko kuu ya Uhuru wachuruzi walijaa kama kawaida. Shida kubwa imebaki ni kufunguliwa kwa shule la msingi na la kisekondari, bila kusahau matembezi huru ya watu katika barabara. Kwa kuzungumzia swala kuhusu mabarabara, mabarabara zilikuwa karibu wazi fasi yote pa muji kati hata katika mitaa. Tena hii siku ya nne kama jana siku ya tatu mashule hazikufungula milango. Kwa hiyo waziri ahusika anaahidia kuchunguza kila swala mbele ya kukamata hatua yoyote. Kwa jumla tunaweza sema ya kwamba leo siku ya nne mjini Kinshasa hali ya maisha ilitimizwa asilimia makumi mane na tano zaidi ya milioni tatu za dola za franga za, za kikongomani ziliibwa. Vifaa vya masomo vilipelekwa pamoja na vikaratasi vya wanafunzi, vyombo vya ofisi ya uongozi wa masomo viliunguzwa. Hayo yakiwa matokeo ya, matoke ya shambulio ya jana siku ya tatu ya shule ya Wakimbangist ya mtaa wa Kimbanseke hapa mjini Kinshasa. Kwa mjibu wa wakuu wa shule, watendaji wa shambulio hiyo hawajulikani bado. Taarifa ya Paul Matendo inasoma sijoni nawe, Alice Balegamiri. Shule la kanisa ya Kimbango katika eneo la Kimbanseke lina na masomo inex sekondari, hususan Emil Zola na Lutandila Kutokana na masemi ya Jean-Michel Luzayajo, kiongozi mkuu wa masomo Emile Zola, washambulizi walikuwa na silaha mbalimbali za kuumiza, kuharibu na kuunguza. Huyu anaongeza na kusema kama watu hawa kiisha kuharibu madirisha ya ofisi za masomo wakaingia na kuvunja nafasi ambako kunawekwa pesa za masomo na kuchukua pesa hizi zote za masomo na zinazosaidia kwa kulipa walimu Duru hili linahakikisha pia ya kwamba walinzi wa usalama walishindwa kufukuza waasi hawa sababu walikuwa wengi sana kwake, kiongozi wa masomo Emil Zola. Masomo zingine mbili zilizobaki hazikushambuliwa kwa ajili ya polisi waliofika kuwasaidia, na karibu juma moja bila masomo kwa wanafunzi wa primari na sekondari. Hiyo ni kutokana na wasiwasi wasi ya mbele wa ya, ya utangazaji wa matokeo ya muda ya uchaguzi wa urais eti, hali hiyo ina vinyume vibaya katika kalendari ya masomo. Ndiyo swala tuliouliza waziri wa masomo ya kiprimari na sekondari. Kwa mjibu wa Maker Mwangu, itaomba kwanza kuandaa uchunguzi wa hali katika masomo kwa kutazama kama wakati huo uliopotea unaweza haribu kalendari ya masomo kwa sasa ni mbele ya wakati, amesema waziri Maker Mwangu. Na hali ya mwenendo wa kuondoka katika mji wa Kinshasa imeonekana sawa yenye kupunguka leo hii siku ya ine kunako Beach Ngobila na katika viwanja vya ndege watu hawakukuwa wa wengi sawa siku zilizopita. Viwanda vimoja vya usafirishaji wa anga vinaendelea kutumika kama kawaida, wakati vimoja vilisimamisha usafirishaji leo hii siku ya ine. Taarifa ya Jacques Eve Molima inasema, sizoni nawe Adolfin Ngoi. Kwa mfano leo siku ya nne, viongozi vya kiwanda cha usafirishaji kwa njia ya hanga Air France walikataza ndege yao isafiri leo, wakasema ya kwamba hakuna wafanyakazi wa kukaribisha wala kusindikiza wasafiri, na tena kiwanja chao hakina ngisi ya kushurulukia usalama ya wateja wao kutoka katikati ya mji wa Kinshasa mpaka kukiwanja cha ndege panjili. Waenda safari hao hawafurahishwe na hatua kama hiyo, tuwasikilize. Suluhisho inapaswa kutoka kwa wakuu wetu wenyewe, ndio shida tunayo. Kwa wakati viwanda vingine vya usafirishaji kwa njia ya anga wanaendelea na kazi yao kama kawaida, tukitaja Ethiopian Airlines, Royal Air Maroc na SN Brussels. Tumusikilize katibu mkuu wa kiwanda cha SN Brussels nchini humo. Tulipokea wateja wengi waliwekesha nafasi yao tumajana, lakini tangu siku ya pili tuko tunatumika kama kawaida, kwani hata mara moja hatuja kataza safari kwa njia ya ndege. Pande ingine kule kumpaka bandarini bichi Ngobila, hakuna misukumano ya watu wa kuvuka, lakini pande ya kiuchumi wamepoteza sana, hawa wachuruzi ndogo ndogo kati ya minji Brazzaville na Kinshasa. saa chache mbele ya kutangazwa kwa matokeo ya uchaguzi wa urais wa mwaka wa elfu mbili kumi na moja na seni, waandishi wa redio Kapi walisoka katika barabara za mji mkuu wa Kinshasa ni watu wachache ndiyo walitoa maoni yao mbele ya wasiwasi, sababu ya kuwepo kwa polisi wengi katika barabara kubwa zote za mji huo. Fuateni maseme ya wakaaji wa moja wa mji wa Kinshasa yaliyochukuliwa nafasi Victoire na mjini kati mtaani Gombe na mwenzetu Richard Junior Kamunga. Leo les eh, so turifanya ya 2011 na ndugu, naomba bale beko kukichwa mchini, tafuta pe resulta yetu itoke muzima, itoke bazima sanu. Turi vote ja, tuvote muntu yetu, turi vote anaiwakana, tafuta pe iko mchini, mutoshe resultat reel yeti, turi vote wakaji wa moja wa mji wa Kinshasa. Masemeo yalichukuliwa na mwenzetu Richard Junior Kamunga. Mjini Lubumbashi na nafasi zingine katika jimbo la Katanga, polisi wanatawanywa kwa kulinda watu na mali yao, wakati huu wa mbele ya utangazaji wa matokeo ya muda ya uchaguzi wa urais. Hayo ni matamshi ya kiongozi mpya wa polisi ya taifa jimboni Katanga, jenerali Patrick Sabiti. Tutamsikiliza punde. Anajulisha kwamba alikaribisha polisi wa moja kutoka mji wa Kinshasa kwa kulinda amani na usalama. Maseme yake yalichukuliwa na mwenzetu Jean Gandu. Les les ki e wale ambao kandideti wao watafaulu wafurahi katika ukimya na amani, na wale ambao kandideti wao watashindwa wakubali katika amani na ukimya. Kwetu sisi tunachukua mipango kwa kuepuka watu wasilete fujo, na ikiwa fujo inatukia polisi itafanya yote iwezekanayo kwa kurejesha usalama. siku za nyuma tumepokea waaskari polisi wengine toka Kinshasa kwa kutusaidia kulinda usalama katika jimbo la Katanga. Tunapokea vifaa mbalimbali vinavyowezesha askari polisi kusambaza vikundi vya waandamanaji bila kumwanga damu na bila matatizo. Huyo ni kiongozi mpya wa polisi ya taifa jimboni Katanga, Jenerali Patrick Sabiti, mbele ya mikrofoni mwenzetu Jean Gandou. Meya wa mji wa Beni alisimamisha katika madaraka yao wakuu wawili wa mitaa wa, mita, wa mji huo unaopatikana kaskazini ya jimbo la Kivu ya kaskazini. Nyonyi bwana Kawa anasema ni kutokana na sababu za usalama unaozoteswa siku hizi mjini Beni. Wakuu waliosimamishwa kazini wanapiga yowe eti wanaonelewa. Taarifa ya Marshal Papi Mukeba kutoka Beni inasoma tizoni nawe Alis Balegamiri Meya wa mji wa Beni alikusudia asubuhi ya leo kusimamisha kiongozi wa mtaa wa Rwenzori na yule makamu wa Bungulu katika kazi zao. Kutokana na kibarua cha meya wa mji wa Beni kusimamisha Modeste Bakwanama na Maliwasi Ngenda katika kazi, inatokana na ushambulizi wa mji wa Beni na wa Mai Mai pamoja na waasi wa nchi ya Uganda ADF NALU tarehe sita iliyopita. Nyunyi Bwana Kawa kama katika kamati yenye kuhusu usalama, inafaa kuzungumzia swala kuhusu usalama wa mji na kulinda ukimya inatubi Tuwe na kamati la usalama la usalama pande moja. Bakaanama Modeste, mmoja wa viongozi hawa waliosimamishwa katika kazi, anapinga masemi ya meya akisema ya kwamba kitendo hiki ni peke yake kuwafukuza katika kazi bila tatizo, meya huyu akiwa wa uwingi wa urahisi nao wawili wakiwa wa upinzani. Aliongeza na kusema viongozi hawa wa mtaa wa Beni ni wa vyama vya kisiasa RCD KML na DCFN vinavyokuwa vyama vya upinzani. Meya wa mji wa Beni Nyunyi Bwana Kawa Kimiko na waziri makamu wa kwanza anayehusika na mambo ya ndani tangu miezi tatu, kisha yule wa chama cha RCD KMN haya kiisha kugawanywa kwa wingi wa uraisi wa Mbusa Nyamwisi na chama chake.