Radio Okapi, Okapi. Habari zetu dunia mukindani Okapi. <tipos> <tipos> Mumesalimikanya nyinyi watu wenye kuwa nasi njiani mwa anga kufuata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza muhtasari wa habari zenyewe. Ujumbe wa uchunguzi wa uchaguzi wa muungano wa Ulaya nchini Kongo ya Kidemokrasia ulihakikisha leo hii kutafatana na tangazo lake, kama uchaguzi wa uraisi unao jambo la uwazi kati ya vituo vimoja vya uchaguzi wa shahidi wa kukubaliwa kushiriki operesheni kadii wa shahidi wa muungano wa Ulaya waliona na kwa upande mwingine ujumbe wa MONUSCO pamoja na ule wa serikali ya jimbo la Katanga ulijielekeza siku ya pili Pakamina Shabani kuchungua hali ya kazi iliyofanyika na komite yenye kuhusika na uhusiano wa masikilizano kati ya makamati ya kikabila na bila shaka Kinshasa, hatua iliyochukuliwa jana siku ya pili na waziri unaohusika na masomo ya kiprimari, sekondari na ufundi, hatua yenyewe iliheshimiwa leo hii. habari no, no, no, no. kamili ujumbe wa uchunguzi wa muungano wa Ulaya nchini Kongo ya kidemokrasia ulihakikisha leo hii siku ya tatu, maoni ya tangazo lake yaliyolijulisha juu ya uchaguzi wa tarehe 28 mwezi wa kumi na moja nchini Kongo ya kidemokrasia kusema kufatana na ujumbe wa muungano wa Ulaya, kati ya matokeo yaliyotangazwa na CENI kunako utafauti juu ya uwazi uliotambulikana na wa uchaguzi wa muungano wa Ulaya. Katika maeneo mengi, washahidi wengi wa uchaguzi hawakubaliwa kushiriki na kuchungua operation. Bwana maria Nedelcheva, mkuu kiongozi wa ujumbe wa muungano wa ulaya kuhusu uchaguzi mbalimbali mbali, nchini Kongo ya kidemokrasia, anajieleza mbele ya mikrofoni ya mwandishi dudono Madimba. Kuhusu ukosefu wa uwazi kuna maswali mbili za muhimu. Kwanza, kutoshiriki kwa washuhuda wa wagombea na wa vyama vya kisiasa kwa sehemu zote za uchambuzi, pia kutotangazwa kwa matokeo ya uchaguzi mtaani. Tumeona kama kulikuwa vyumba vya uchaguzi ambako washuhuda wa vyama vya kisiasa walizuiliwa kuingia, ni sawa vile majimboni Katanga, Kivu ya kusini, Kinchasa na jimboni Mashariki. Kuhusu kutangazwa kwa matokeo ya muda ya uchaguzi mitaani tumeona kwamba vyumba vingi vya uchambuzi havikutangaza mara moja matokeo ya uchambuzi, ijapokuwa kutangazwa kwa matokeo mara moja ilikuwa alama ya uwazi. Ndio wakongomani walikuwa wakingoja kwa kutafuta hakika ya matokeo hayo ya uchaguzi. Mwanabunge Nero Mbungu ameachwa uhuru jana magharibi na Korti Kuu ya sheria mwanabunge huyo wa kundi lenye kuunga mkono upande wa urais wa jamhuri alifuatwa na mwendesha mastaki mkuu juu ya maoni yake ya kuwasukuma watu kwa kuchuki, uharibifu wa vifaa na kuunguza vitu. Alikuwa akisikilizwa kulingana na vitendo alivyovumbuliwa navyo tarehe ishirini na tisa mwezi wa kumi na moja mwaka tunao, siku moja kisha uchaguzi mbalimbali. Mwendesha mastaki alimfunga kwani mtu wa elimu ambaye aliwasukuma watu kuharibu vifaa vya uchaguzi na kuunguza chumba cha uchaguzi katika mtaa wa Kisezo mjini Kinshasa. Tumsikilize mkili wake Joseph Nzawa mbele ya mikrofoni ya Inosa Ulinga. Apres avoir entendu tous les temoins. Kisha kusikiliza washuhuda wote na wafanyakazi wa seni watu wa moja walioshtumiwa kitendo hicho cha uharibifu katika ofisi za uchaguzi katika eneo la Kikanga, na kisha kusikiliza washuhuda wengine wengi, korti kuu ya sheria iliamua na kusema kama hakuwa namna ya kuunganisha watu walioshtumiwa pamoja na mteja wangu Nero Mbungu, aliyekuwa akisikilizwa na mwamzi mkuu wa jamhuri, kama yule aliyetoa oda ili watu wabomoe ofisi za uchaguzi na kuharibu vifaa vya uchaguzi, Kwa pembeni masito kuhusu kosa ambazo alishutumiwa. Chumba cha pamoja cha Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu kinahuzunishwa na vitendo vya uchukuzi na vile vya kupinga haki za binadamu vilivyofanyika nchini Kongo ya Kidemokrasia, kufuatana na utangazaji mneurazi kwa matokeo ya muda kwa uchaguzi wa urais, wakati wa mkutano wa kila juma na wapasha habari. Basi msemaji wa MONUSCO alitoa mwito wa chumba kile kwa walimu na pia walio walikwa, kwa kuandaa katika mkutano ule kama e, shirika lile la Umoja wa Mataifa linahuzunishwa na vitendo vilivyofanyika. Bwana Madinodji Munubai alihakikisha kama chumba kile cha haki za binadamu kinahuzunishwa pia na namna gani vikuu viongozi vya serikali vinapinga uhuru wa vituo vya serikali. Tumsikilize Madinodji Munubai, maoni yake yalichukuliwa na mishiriki Finda Ngoi. Le bureau conjoint des Nations Unies aux droits de l'homme. Chumba cha pamoja cha umoja wa mataifa kinachohusika na haki za binadamu kinaomba wanasiasa kuepuka vitendo vinavyopelekea utumiaji wa nguvu. Chumba hiki kinaomba askari wenye kulinda usalama heshima ya kanuni ya kimataifa kuhusu haki za binadamu wakati wa maandamano, ni kama vile heshima ya haki ya maisha ya watu huru wa kuendesha mikutano na wakutoa maoni kwa wananchi wote. Chumba cha umoja wa mataifa, mataifa kinashutumu pia kupingwa, kupingwa kwa huru wa kutoa maoni na mashambulizi ya vyombo vya habari, kwa vile kufungwa kwa vyombo vimoja vya habari pa Kinshasa, Bujimai, Maniema na jimboni Kivu ya Kusini. Chumba hiki kinatamani pia kukumbusha viongozi wa vituo vya upasaji wa habari jukumu zao za kutotangaza masemi ya chuki na yenye kusababisha utumiaji wa nguvu. Vyombo vya habari vinavyoendesha kazi katika uwazi na uaminifu ni vya lazima kwa kudumisha udemokrasia. Ujumbe wa UNESCO pamoja na ule wa serikali ya Jimbo la Katanga ulifika jana mjini Kamina kwa shabaha ya kuchungua hali ilizopifanikana na komiti ya uhusiano iliyoshimikwa tangu mwezi wa kumi na moja mjini Kamina pamoja na viongozi kiserikali, wanasiasa na viongozi vya makamati kwenda kuchukua hatua ya kusahiresha masikilizano kati ya makamati mbalimbali ya ukabila kisha matatizo yaliyotukia siku ya tano, siku ya kutangazwa kwa matokeo ya muda ya uchaguzi wa urais wa jamhuri. Kwa sasa hali ni gani? Ndilo kweli ulizo la mwandishi wetu Denise Maeo, usome wa ripoti yake na bibi Karine Ndamusu katika kata namba makumi munane na mbili ambako kumeendeshwa kazi nyingi za biashara, pasa mbili za asubuhi leo siku ya tatu soko ilifungua. Mbele ya maduka kulikuwa askari polisi watatu wasio na silaha wanatumwa pale kwa ajili ya kulinda usalama mahali pale, ndiyo maduka mbili zilishambuliwa na mali kuporwa siku ya tano iliyopita. Mwanga mmoja anafasiria kwamba wakati huu hali ni tulivu. Mkubai Jodonea anaeleza kwamba waliona kikundi kimoja cha watu kutoka eneo la kusini kwa kuunguza nyumba lakini, na usaidizi wa wafanyabiashara duka haikuunguzwa. Watu wale walipiga wanawake. Mfanyabiashara huyu anasema kwamba yeye amepoteza kinga, pesa za kikongomani elfu mia mbili makumi matano na gunia moja ya dagaa, lakini wakati huu hali ni tulivu. Mfanyabiashara mwingine, muuzishaji wa vyuma mbalimbali vya kinga, kuna soko ya kata namba makumi manane na mbili anashuhudia kwamba kazi zimefungua, hata kama wakaaji wa moja wakingali na woga. Anaeleza kama katika soko kuna kimya, askari polisi wanalinda usalama pia, hakuna mwenye kufukuzwa na jimboni. Bandundu, katika mji wa Kikwiti yapata watu elfu moja na makumi matano wanakumbwa na ugonjwa wa omakali tayofitfide katika lugha Kifaransa. Kati yao kumi na kenda wamefariki na ugonjwa ule unaoshambulia watu tangu mwezi wa kumi na moja waliomalizika. Hali hiyo ilijulishwa na waziri wa usikai na afya kabla ya kurudi kwake kutoka Kikwiti, na hayo aliyehakikisha ali kupitia redio Kapili. Waziri aliwisha kama serikali ilichukua mipango ya kuwapa matibabu wale wote wenye kushambuliwa na ugonjwa yule. Waziri Victor Makwenge anajieleza mbele ya mikrofoni ya Michel Kifinda Ngoi. Tangu tarehe mbili Novemba idadi ya wagonjwa ni yapata elfu moja makumi tatu na ine na hakuna anayechelewa kufika kunako kituo cha afya, wakati kuna tatizo ni kusema tangu tarehe hiyo kuna wagonjwa makumi sita na nne waliopata matunzo kwa ajili ya kukomesha ugonjwa huo wa homa kali, yani fievre tifoid. Wagonjwa wote waliofika jana walipata matunzo kuhusu namna ya kutumika, mipango imeisha kamatwa ugonjwa huo huu makali unatokana na afya kwa jumla, na pia kutokana na maji ya kunywa kama sio safi. Ngambo ingine, kulikuwa usaidizi mkubwa, ikiwa washirika wetu wa afya walitoa vifaa mbalimbali vya lazima, lakini sio vya kutosha. Ndio maana tulizungumza kuhusu namna gani wagonjwa watapewa matunzo, lakini serikali ilishajiandaa ili tupate vifaa vyote. Kinshasa tu, hatua iliyochukuliwa jana, siku ya pili, na waziri wa masomo ya kiprimari, sekondari na ufundi, wa kuanzisha masomo upya katika mji wa Kinshasa na katika eneo lote la Jamhuri ya Kongo Demokrasia. Atua ile iliheshimiwa kisha zaidi ya juma moja ya bila masomo, vituo vya ulemushaji wa watoto vilifungua milango zao leo hii, siku ya tatu. Hali hiyo ilitambulikana na mwandishi wetu Paul Matendo. Ripoti yake na somo sijioni na bibi Alice Balegamire. Masomo za mji wa Kinshasa zilirudilia kazi kama kawaida. Katika shule nyingi tulizotembelea, walimu, wanafunzi na hata viongozi walijibu wengi kwa aliko waliopata. Viongozi wa masomo zimoja walianza kazi na maongezi pamoja na wanafunzi. Ni mfano wa Complexe Scolaire Salutiste Panjili. Le matin. Asubuhi tulikusanya wanafunzi na kuzungumza nao. Kama kiongozi, niliwapatia shauri ndogo na kuwatuliza moyo. Wote wanapatikana hapa katika masomo na walimu wao wa moja. Ngambo yao wanafunzi walionyesha furaha yao kwa kurudi shuleni. Kuna kolise Monseigneur Moke katika mtaa wa Kalamu kwa mfano, wanafunzi walianza masomo kwa mazoezo ya maulizo yaliyokomeshwa mbele ya kutangazwa kwa matukio ya uchaguzi tarehe makumi mawili na mnane Novemba uliopita. Kama ilivyoandaliwa, walitoomba kurudilia masomo siku ya tatu. Tulifika pamoja na walimu na tulisoma kama kawaida. Kuna walimu waliopana maulizo na yote inaendeka vizuri. Tukumbushe kama Masomo zote za mkoa wa Kinshasa zilikomesha mafunzo kutokana na swala kuhusu kutangazwa kwa matokeo ya uchaguzi. Na ni hapo tutakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Gideon Nyangasa na kundi ambalo tulishiki nazo Bibi Alise Barigamie, Karinda Muso na Serisi Poli. Dunia y mkunda milia marafiki, asanteni sana kwa heri.