Wasikilizaji wapendwa, tunawasalimu popote mnajiunga nasi kupitia redio Amani redio Kapi. Fuateni vichwa vya habari tunawaletea mimi Sikarine Ndamuso lakini Adolfin Goi. Watu wamepoteza maisha wako zaidi ya makumi saba, wahami wanatambuka maelfu makumi saba, huko sehemu ya walikali na Masisi, jimboni Kivu ya Kaskazini. Maelezo mengi tutayafuata na Prince Kihangi ambaye ni msemaji ya sehemu ile, alikutanana na mwenzetu Bernardin Nyangi. Kipindupindu kinatawala katika jimbo la afya la o Lumami, jimboni Katanga, hasa katika majimbo za afya zenye kupatikana kandokando la jito. Haya na mengine ni katika taarifa hii. Karibuni. Habari kamili. Watu yapata makumi saba na watatu wamefariki, wahami yapata elfu mia makumi saba na tatu, vijiji yapata makumi matatu vimebaki bila wakaji na vingine vimelunguzwa. Yale ni matokeo ya kutangazwa na wazaliwa wa Walikale na Masisi ambaye wanaishi mjini Goma, sababu walikimbia mapambano kati ya kundi la wananchi FDC na wahutu wa Rwanda tangu Novemba tarehe makumi mawili na sita mwaka jana. Hawa wanapigana katika mikoa ya Waloa Yungu na Waloa Oruba mashariki mwa mtaa ya Walikale. Katika ripoti yao utangazo wa kiserikali leo Ijumaa, viongozi ya Walikale na Masisi wanaomba viongozi wa watekee sikio. Tumsikilize mtoto wa mfalme Kihangi, ambaye ni kiongozi ya ofisi ya usika na maendeleo ya Walikale, msemaji wao kwenye microphone ya Bernard Nyangi. Vijana hao wanagombanisha wa FDLR lakini nafasi yote, hakuna mtu mwalituma hata sauti kusema pole. Kwa ile population ambayo inakuwa katika ukimbizi kwa siku ya leo, iwe kwetu, iwe kwa government, iwe kwa community international, hakuna msaada yote, na njo makabila hizi zikekala zikaandike kibarua na zikatia commission watu ambao watahusika na hili jambo, kujua kama kuna kwa ndugu yeyote ambaye anakuwa na msaada alete kwa hii commission, kusema ipate kusaidia wale watu ambao wanakuwa katika ukimbizi kwa shida mbalimbali mbali ambazo wanakuwa nazo. Shirika la Voix des Sans Voix linahofia maisha ya Kapiteni Paul Kasongo Mwamba, mkuu wa polisi ya usaidizi kwa haraka. Yeye na mkewe Ngisi wamefungwa kunako jela ndogo ya Kanchachi na yale ya Pierre Le Le Kapiteni Kasongo Mwamba Paul alichukuliwa katika kiwanja cha Pire na kupelekwa mahali pasipojulikana kwa oda ya kiongozi wake Kanali Kasongo Vangu. Kanali huyu anashtumu Kapiten Kasongo kusalimu mwakili moja wa bwana Etienne Chisekedi na kwa hiyo akapana oda apigwe vikali mbele ya kuongozwa katika gereza la Kampi Chachi. Mke wake aliyefika kumtafuta alishikwa pia kutoka oda ya Kanali Kasongo Vangu. Watu Hawa wawili wanakamatwa mpaka sasa, na afya ya Kapiteni Kasongo ilikuwa mbovu sana kufuatana na habari tulipewa, sababu aliumizwa na kupigwa vikali. Kamanda wa polisi ya usaidizi wa haraka anaelewa kama kapiteni Paul Kasungu Mwamba alifungwa, lakini kanali Segengoi anakamilisha kama ofisa huyu hakufungwa sababu ya kusalimia mwakili wa Etien Chisekedi, lakini alikuwa mnafiki. Kwa sasa yupo mikononi mwa kazi za upelelezi za kijeshi. Kanisa ya Kikatolika inaomba waziri wa kwanza ajitolee kwa kukomesha matusi kuelekea kiaskofu Msengo pasinya kupitia kituo cha habari za nchi. Kwa hiyo muungano wa Kikatolika nchini Senko walimwandikia Adolfo Mzitu barua. Wapasha habari wa mji Kinshasa waliarifiwa jana siku ya nne kupitia mkutano kuandaliwa ajili. Katika ujumbe wao, mapadri wazaliwa wa Kongo wanakumbuka uhuru ya wapasha habari, lakini kutukanana ninakataliwa mu kila shirika. Tumsikilize katibu atendai kunaka Senko Abe Leonard Santedi kwenye microphone ya Dona Madimba. Si, la senko vient reagir. Kama Senko inatoa sasa maoni yake, ni kwa sababu tunafikia kipindi yenye kutokubalika. Kwanza walaiki wa Kikatoliki walitoa maoni yao, wachungaji na mapadre wa Kinchasa pia, lakini watu waliendelea kutoa maoni yao jinsi waaminifu ambao wamepatikana hapa katika diosezi ya Kinchasa na mahali pengine. Wameona kama watu wenye kutoa maoni wamepitisha kipimo, ndio Senko kupitia kiongozi wake inaandikia kiongozi wa serikali kibarua kwa kuomba hatua zichukuliwe ajili ya kukomesha tabia ya aina hiyo isiyo heshimu kazi yetu, ikuwe utamaduni wetu na hata nchi yetu ugonjwa wa kipindupindu unatawala katika wilaya afya ya Olomami jimboni Katanga, hasa katika majimbo zenye kupatikana na kandokando la jito. Yale ni masemi yake muganga mkuu wa tawi la pili la wilaya afya sehemu la jimbo hilo za adia, kwa mfano Kikonja, Malemba Nkulu na Butumba. Yote kwa jumla ni kesi mia moja makumi mawili na tatu kufahamishwa jimboni kote, muganga Cleophas Banza Meso. Le district, uh, wilaya inapatikana katika hatari ya ugonjwa wa kolera na eneo la Kinkonde ndiyo linaguswa sana. Hapo tulianza kuhesabu watu waliokumbwa na ugonjwa huu. Kumepita mwezi moja tangu ulijitukiza, tulishahesabu watu kumi na mnane na saba walifariki. Kuna usaidizi wa toni kumi za madawa zilizofika Pakamina, na hapo zitagawanywa katika maeneo ingine ya afya. Tunaomba uchunguzi na kutia mkazo katika uangalizi wa maeneo mbalimbali ya afya kuhusu ugonjwa huu. Mtu mmoja ameisha ambukizwa katika eneo la Malemba, zaidi ya watu tatu katika eneo la Bukama, na katika eneo la Butumba mtu mmoja ameambukizwa kizungumzia tu jambo kuhusu afya, tuseme ya kwamba mjini Bunia, hujulishwa ya kwamba vyombo vya kuchunguza magonjwa kunako hospitali kubwa ya Bunia vimebaniwa hapa kiwanja cha ndege cha Bunia, na kazi ya usika na kutoza ushuru, vyombo sawa incubator, antiserum na madawa za kukamilisha ushuda, uletwa na wagonjwa sawa kipindupindu, yale ya kupoteza mafikiri na yale ya kuambukiziwa na nyama sawa panya, mende na kadhalika. Kiongozi wa shirika la kutoza ushuru pale Bunia huo lazimishwa malipo ya franga mbele ya kupitisha vyombo vyenyewe. Pande yake mganga mkuu wilayani siku hizi unena ya kwamba zawadi yenye toka kwenye muungano wa afya ulimwenguni ajili ya kusaidia watu kwa kupiganisha magonjwa ya kipindupindu haistahili kulipia franga yoyote. Tumusikilize mganga Lui Chulo. Kwa kumaliza jambo kuhusu afya, tuseme ya kwamba leo asubuhi hapa mjini Kinshasa, UNICEF alipana kwa wizara husika na afya ya watu wote, vyombo vya usafirishaji na madawa. Kwa maoni yake mwakilishi wa UNICEF, zawadi kutambuka pikipiki mia mbili na mioto gari mbili itaweza kuwasaidia timu za husika kwa kupeleka dawa za lazima hapa na pale. Barbara Beten anaongeza ya kwamba shirika lake linakusudia kuunga mkono na wanaotumika pamoja ajili ya kuboresha afya ya wazaliwa wa Kongo. Yupo kwenye microphone ya Jose Junior Owawa. Tunafurahi sana leo kutoa vifaa hivyo kwa waziri wa afya. Tumejua kama kuna kazi kubwa kuhusu afya ya raia katika nchi hiyo kubwa. Namna ya usafirishaji ni muhimu kwa kurahisisha watumishi wa afya kufanya kazi yao. Tunatoa pia dawa, kwa sababu ni ya muhimu ajili ya afya ya wanawake na watoto. Kuna kazi kubwa, pamoja na wasaidizi wengine, kuongeza mpango wa taifa. Tutaendesha kazi pamoja na washukuru nyinyi wote na ni hapo ndipo tunakomesha taarifa yetu ya jioni ya hii jumaa na watakia weekend njema kupitia redio ya amani, redio Okapi. Okapi, Okapi, Okapi, eh. Ajo, Okapi. <laughs>