Capi. Tunawasalimu na kuwatakia usikivu mwema. Kwanza fateni vichwa vya habari. Vyama vya kisiasa vya wingi wa urais vinaunda kiungo cha kutatua maswali zenye kuelekea makosa yanayotokana na uchaguzi. Ni wazo la Obaminaku, katibu mkuu wa wingi wa urais, tutamsikiliza punde. Mbonikasi ya Magharibi, msindikizi wa mgombea ya mmoja wa obunge wa taifa alifungwa na polisi siku ya Mungu iliopita jioni pa Chimbulu beno bakumbanebea bakumba amepatika na sasa katika jela la kortiku ya Kananga. Hakuna namna ya kupitia mjini Chikapa kwenye barabara kubwa namba ya kwanza tangu siku ine, basafirisagi wana rekibishaki mikono barabara hiyo. Oh, Karibu ni kwa habari zetu Vyama vya kisiasa vya wingi wa rais vinaunda kiungo cha kutatua maswali zenye kuelekea makosa yanayotokana na uchaguzi. Ni wazo la katibu mkuu wa wingi wa rais Obaminaku. Anafasiria ya kwamba ni kwa ajili ya kuendesha masikilizano kati ya wanamemba wao kufuatana na hali ni kuonekana kisha kutangazwa kwa matokeo ya uchaguzi. Sikilizeni Obaminaku, katibu mkuu wa wingi wa rais mbele ya mikrofoni ya Inocent Olinga. Miongoni contentieux... mwetu kuna wagombea hawapatani wenyewe kwa wenyewe, njo maana katibu atendayo wa chama hicho alikusudia kuunda kikundi kimoja kumpaka, ambacho kitasaidia kwa kupatanisha watu wa chama kimoja, wala kwa kutusaidia tufikishe vibarua vyetu kwenye korti ya sheria. Kikundi hicho kitatusaidia pia kwa kuchunga mafasi zetu. Sasa wanamemba wa uwingi wa uraisi wakishtakana wo wenyewe, njo kusema hamutashtaki tena kwenye korti ya sheria hata kama vile, hatuwezi enda kinyume ya katiba ya jamhuri. Kama kuna chama kenye kuamua ya kwamba hatosheke na mapatano ku ngazi hii basi atakuwa huru ya kufanya kama anataka, sababu inatayarishwa katika katiba. Kuhusu tu uchaguzi wa ubunge, chama cha kisiasa cha UCL kinaomba korti kuu ya sheria kuendesha kazi kubwa kusudi watumainie uchaguzi wa ubunge wa taifa. Ndivyo amesema kiongozi wa chama hicho leo mjini Kinshasa wakati wa mkutano na wapasha habari. Henri Thomas Lokondo mwanabunge mchaguliwa wa Mbandaka, anaona kama siku ine kabla kukomesho yo utangazaji wa matokeo kwa muda ya uchaguzi wa ubunge, seni haishughulikie maoni ya wa moja na wengine kusu uchaguzi huu. Tumusikilize Henri Thomas Lokondo mbela ya mikrofoni ya Innocent Olinga. Mbalimbali na wazo la wote na wazo kama senyi haikuwa hai kwa hukumu zote kuhusu tatizo mbalimbali kutoka uchaguzi uliopita, uwizi na vitendo vingine vyenye kuonekana kama vile kosa kubwa sana mbele ya sheria ya uchaguzi. Mnajua kama sheria yetu ina uwezo ya kukataa matukio ya uchaguzi kwa kandidati fulani wala kumwondosha katika kura. Ni kusema kama kuandaa uchaguzi sawa inafuatana na kazi kubwa ambao korti kuu inapashwa endesha Natumaini kwamba ripoti itakayotumwa na Seni kunako Korti Kuu ya Sheria itajulisha kama inavyofaa katika ukweli, na kukataa uchaguzi katika maeneo mbalimbali ambamo haukuendeshwa vizuri. Ni peke yake namna moja kwa Seni ya kusafisha namna yake ya kutumika, sababu mbele ya wazo la watu wote, Seni haikuendeshwa kazi yake vizuri. Tujelekeze sasa jimboni Kase ya Magharibi kwa kujulisha kwamba msindikizi wa mgombea ya mmoja wa ubunge wa taifa alifungwa na polisi siku ya Mungu iliyopita jioni pa Chimbulu. Benoit Bakumbani Beya amepatikana sasa katika jela la korti kuu ya Kananga. Kama alivyo sema katibu jimboni wa Seni, mtu huyu alionguza kikundi kimoja cha vijana wasiojulikana kwa ajili ya koonguza chumba cha Seni tawi la Dibaya. Bwana Sanforien Poi ametoka Chimbulu ambako alionguza ujumbe wa Seni kwa ajili ya kurekebisha maitilafu ya kiufundi yaliyotendwa katika vyumba vya uchambuzi wa matokeo ya uchaguzi. Anashutumu jambo hilo kwenye mikrofoni ya Andre Kambala. Kam tulipata à... shida kupitia makamu wa mgombea mmoja ambaye alijiingiza ndani ya ofisi ya CNI akisindikizwa na wajambaji, kwa kulunguza ofisi ile pande za saa moja ya usiku. Yeye akiwa mwanamemba wa mwana chama cha PPRD pe alinena kama chama chake hakizulu nani aliposaidiwa na wakuu wa nchi ambao sitawataja. Akasema ya kwamba kununguza fasi hii ili ilitulungulie ndani tuliponyea kwa msaada wa askari polisi ambao walikuwa macho, wakamufunga ngisi. aliingia ndani ya kituo hicho kwa kututisha, walimkamata mpaka hapa mji Kananga, ili wamufunge wala wamutumie gerezani. Na habari hiyo kwa kifupi. Maaskofu wa kikatoliki nchini Kongo ya Kidemokrasia wanakusanya ajili ya siku tatu tangu leo asubuhi mujini Kinshasa, shabaha kupokea na kuchungua ripoti ya ujumbe wa kikatoliki kuhusu uchunguzi wa uchaguzi. Mkutano huu utakomeshwa siku ya tatu ijayo. Jimboni Kivu ya kusini, wanaotetea haki za binadamu mtani Kabare wanashutumu kuzidishwa kwa vikwazo vinavyowekwa na askari wa moja wa jeshi la taifa, wale wa kikao cha mia moja na mbili cha kijeshi kinachopatikana katika eneo hilo. Mbele ya kila kikwazo, watu wanapashwa kulipa pesa, kama si hivyo wamenyanyaswa na askari jeshi. Mmoja wa wenye kutetea haki za binadamu katika eneo hilo anahojiwa kupitia simu na Jean Baptiste Ntonga vizuio hivyo saba vinawekwa kwenye njia ya Kabare Ninja kupitia Bitara. Hapo Chiguri wanalipisha franka za Kongo mia mbili kwa kila mtu. Nafasi nyingine ni Mogo Ngakwa Biranga Mulume Munene. Kizuio cha tano ni kwa Nshembe, cha sita ni Lushanja na cha saba Bitara Kamukenge. Mtaani kote ni vizuizo makumi tatu na tatu. Ni mtaani Kabare tu ndimo kuna vizuizo Askari jeshi hao wanatumwa na viongozi vyao, wala je, hatujui sababu ni gani. Raia wanateswa na vizuizo hivyo, kwa kutoka ninja kwenda Kabare na kabare kwenda ninja, wanalazimishwa kulipa fedha nyingi. Twaomba serikali ijihusishe na kesi hii. Akiulizwa kuhusu swala hilo, kiongozi wa mtaa wa Kabari anahakikisha kwamba kuna vikwazo vitano kwenye njia ya Kabari Ninja. Anasema amekwisha kutuma ripoti kwa viongozi wake, amengoja kufanya uchunguzi wa ukingo pamoja na viongozi wa kijeshi kwa ajili ya kutatua shida hiyo. barabara kubwa inayoitwa national numero 1 eh, inapatikana katika tatizo katika mita miwili ya eneo la Dibumba. Barabara hii imebomoka mahali hapo kwa mporomoko wa udongo, ikianzishwa siku ya tano iliyopita. Kazi za ujenzi wa barabara hii zinaendelea mpaka asubuhi ya leo, na kundi moja la wafanyakazi makumi mawili walichaguliwa kwa ajili ya kazi hii, na mshahara wa dola tano kwa siku upo tayari mpaka mwisho wa kazi. Kwa hiyo muungano wa wafanyakazi hawa wananungunika na mpango wa malipo ambao unaendeshwa na viongozi jimboni. Kila gari kubwa inapashwa lipwa kwa kufika kama vile kwa kuondoka, kiasi cha pesa mia mbili makumi tano ya dola za Kimarekani na lita makumi mbili na tano ya mafuta ya gari wenye kupokea pesa kutoka wenyeji magari, pesa hizi zitasaidia kwa kuendesha kazi za ujenzi. Akiulizwa kuhusu swala hili, meya wa mji alikana habari hii na kuonyesha mifuko elfu moja ambayo ofisi yake imesha nunua kwa ajili ya kazi za ujenzi wa barabara siku ya ene iliyopita. Gari moja kubwa likitokea mjini Kinshasa na mizigo nyingi ilipata tatizo na kupinduka juu ya barabara hii iliyobomoka na maji ya mvua. Tutakomesha taarifa yetu na habari hiyo. RFI inasikika mara tena nchini Kongo ya Kidemokrasia tangu leo kisha mchana. Mitambo ya chombo cha habari cha kimataifa RFI yalisitishwa tarehe moja mwezi huu Sababu ya hatua hiyo kama walivyosema waziri wa habari pamoja na baraza kuu la vyombo vya habari, radio hii ilitangaza maoni ya chuki. Leo waziri huyu hakubadili maoni yake kuhusu swala hilo, lakini anasema kwamba RFI ilihukumiwa juma moja, bali hukumu huo haulingane kamwe na kanuni ya kazi ya RFI. Waziri mkongomani mwenye kuhusika na mawasiliano na, na upashaji wa habari Lambert Mende yupo mbele ya mikrofoni ya Dona Madimba. Muda wa siku saba ambao ulitolewa kwa kufunga RFI umeisha enea, tulifuata kusudi lililotolewa tolewa na SESAC, ni kusema RFI inarudi na kuendesha matangazo ya habari nchini Kongo ki e ya kidemokrasia ikiheshimu sheria ya nchi kama vile vyombo vingine vya upashaji wa habari. Tunajua kama sio mara ya kwanza RFI inafungwa nchini Kongo ya kidemokrasia. Munaweza sema kama kwa sasa RFI inaweza tangaza habari katika uhuru bila woga wowote? Kama RFI inaheshimu sheria, hakuna kusudi fulani inayoweza sababisha kufungwa kwa chombo hicho. Kusudi linakamatwa wakati kuna ukosefu wa sheria ya jamhuri. Lakini vyombo vya habari RLTV na Canal Future vinasitishwa mpaka leo. Lambert Mende nasema kwamba swala la RLTV linapaswa kuamuliwa na sheria na, na kuhusu Canal Futur wanapaswa kuweka usawa katika vikartasi vya kazi kwenye wizara ya habari. Mwisho wa habari, habai zetu n