Serikali ya Kongo ya Kidemokrasia inashukuru jeshi la Rwanda ambalo limekusudia kuapiza maofisa wakuu wanne wanaodhaniwa kuhusika katika uchimbaji madini kimagendo nchini magendo Kongo ya Kidemokrasia. Kuhusu uchaguzi, yeah. Chama cha kisiasa cha Rude kinashtumu njama za magindo zinazoendeshwa na kamisheni ya Asini yenye kuhusika na uchunguzi. Kisha uchunguzi wa matokeo ya uchaguzi, chama hiki hakielewi namna gani mwanamemba mmoja wa chama hiki anabaki mjini Mbuzimai kuepuka mara tena matokeo bila washuhuda wa chama cha kisiasa jimboni. Mashariki hali ya kiutu imekuwa shwari katika maeneo moja muda wa mwezi wa 12 uliopita, ijapokuwa mahali pengine hali ya salama umezorota. Ayo ni jambo kutoka ripoti iliyoonyeshwa na Ocha. Oh, kama ni na baraka popote mlipo. Serikali ya Kongo ya kidemokrasia inashukuru jeshi la Rwanda ambalo limekusudia kuapiza maofisa wakuu wane ambao wanazaniwa kuhusika katika otimbaji madini kimagendo nchini Kongo ya kidemokrasia: ni majemadari watatu na kanali mumoja tangu siku ya pili liopita wanasimamishwa kazi na kutiliwa kizuizini muda wa kungoja matokeo ya uchaguzi. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inashukuru serikali ya Rwanda kuendesha kazi hivyo, pia inaadia kutoa malipizi kwa kila mwenye kuendesha kazi ya uchimbaji madini kimagendo inchini Kongo ya kidemokrasia. Ndivyo amesema leo siku ya tano, msemaji wa serikali Lambert Mende akiulizwa na mwandishi wetu Dona Madimba peu importe la qualité le niveau, bila kufuata hali ya watu ambao wenye kukamatwa kuhusu mambo yale. Kwetu sisi kia muhimu tuko wenye kuona kama wenzetu ambao kutusaidia, wenye kuheshima azimio tuliokamata na wenye kujikaza kwa ajili ya kufuatilia watu ambao wenye kujelekeza katika jambo la kuharibisha mali yetu, na ndio yenye kuturudisha nyuma kabisa. Jambo la kupana malipizi kwa wote bado kuwa jambo la hovi, ni kitu kia muhimu kabisa, lakini kwa hiyo hatuwezi kuk Kukatala kutoa malipizi kwa kila mtu atakaojielekeza kuharibisha mali ya nchi ya Kongo. La République démocratique du Congo est son peuple. Kuhusu chaguzi, chama cha kisiasa cha Rudek kinashutumu njama za magendo zinazoendeshwa na, na kamisheni ya Seni kuhusika na uchunguzi. Kamisheni hiyo inapendekeza kumgombola mgombea wa chama hicho aliyechaguliwa na mwingine wa chama kingine, kisha uchunguzi wa matokeo ya uchaguzi mbele ya kiongozi makamu wa Seni aliyeamrisha utangazaji na kufunga kiserikali chumba cha upekuzi. Chama cha Rudek namna gani wana memba mmoja wa chumba hiki anabaki mjini Mbuzimai, mara tena, matokeo bila washuhuda wa jama za kisiasa na kusema kwamba kuna makosa chama cha Brigitte. Hata Ningelo hata Ningelo ni wali makamu wa zamani wa jimbo la Kasai Mashariki kinaalika chumba cha seni kuchukua jukumu zake. Sikilizeni Eugene Uchudi, kiongozi wa chumba cha kisiasa cha chama cha Rudeke, anaojiwa kupitia simu na Innocent Olinga. Voici ce qui etonne et fache. Kenya kuleta ukali sana. Ni kwa kuona kama nyumi ya kutosha kwa matokeo za uchaguzi, kiongozi makamu wa kundi la uchaguzi Sini alifunga ofisi ya uchunguzi katika mji wa Mbujimai. Lakini kile cha kushangaa ni kuona kama mshauri mmoja wa kiongozi makamu wa ofisi la uchaguzi John Kasangi alibaki hapa mji wa Mbujimai na wakamfuata kwa zumba mbili za kisiasa zenye kutoka Kinshasa na wakaanza kukahiji amatukio za uchaguzi bila kuwa washahidi hata waingilizi na wakasema kwamba jambo hili waliofanya kwa jina la kiongozi makamu wa kundi la uchaguzi. Ambaye mwenye kurudi Kinshasa, watu wengi wenye kujuliza kwa kujua muhimu ya ripoti ambayo hufanyika nyuma ya kutosha kwa matukio za uchaguzi Akiulizwa na Radio Kapi, kiongozi makamu wa Seni anahitaji chama cha Redec kwa uvumilivu, Jacques Joly anasema kwamba hawajakubali ripoti za kamishini za uchunguzi wa matokeo ya uchaguzi mpaka sasa. Kumekubaliwa matokeo yaliyotangazwa kwenye vyumba vya ja uchambuzi wa matokeo mjini Mbujimayi. Jacques Joly anaongeza kwamba wanangoja ripoti kutoka kwa wajuzi ajili ya kuona kama kuna uwezekano kubadilisha matokeo ya uchaguzi. Kikundi kimoja cha wanabunge wa taifa wa eneo la uchaguzi la Bunga Ndanga wilayani Mongala katika jimbo la Equateur kinaomba kwa Seni kutotangaza matokeo kwa muda wa sehemu hiyo ya nchi. Katika tangazo lake mbele ya wapasha habari, wagombea hao wanasema kwamba matokeo ya uchaguzi wa ubunge katika eneo la Mongala ni ya uwizi kwa sababu kuliko siku moja uchaguzi ulifanyika muda wa siku nane pa Bunga Ndanga na kupelekea uchaguzi huu usio wa uaminifu. Kwa hiyo mmoja wao anaomba kuandaliwe mara tena na katika katika eneo uchaguzi uchaguzi no. Mwanabunge mtokao Tingombai anajieleza kwenye mikrofoni ya Jackie Molima. Au kwa kuona mambo zote ziliofanika wakati la uchaguzi na mambo zenye kuhakikisha kwa wajuzi wa kundi la uchaguzi seni. Tunaomba wanzilie uchaguzi pale Bongandanga. Kwa sababu uchaguzi ulifanika tarehe kumi na mbili na nane. Lakini pale Bongandanga uchaguzi uliendelea muda wa siku nane. Ndiyo maana tuko wenye kuomba kwa seni kusimamisha jambo la kutosha matukio za uchaguzi bado kwa za kweli, kiya pili kuanzilia uchaguzi hapa Bongandanga andanga hatuwezi kwenda pale korti kuu nchini bila kumaliza mashida mbalimbali pale Seni, wafanyakazi wa Seni wenye kujirekeza katika jambo la kuharabisha matokeo za uchaguzi. Na kwa nini kwenda korti kuu nchini? Akiulizwa kuhusu swala hilo, kiongozi makamu wa seni anawaza kwamba kufuatana na madai kunawezekana kuwa mabadilisho ya matokeo, bali wenye kudai wanapashwa kungoja matokeo kwa muda ya tangazwi kabla ya kupeleka madai kwa sheria. Inabidi kutayarishwa kwa haraka pesa katika kipindi cha pili cha mpango wa kustawisha mashariki mwa Kongo, na hii ajili ya kutatua magumu mengi yenye kukabili majimbo mawili za Kivu ndivyo amesema leo kisha mchana mjini Goma msimamizi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa mwisho wa ziara yake ya kazi ya siku mbili jimboni Kivu ya Kaskazini. Kojemi anasema kwamba pesa hizo zitasaidia kwa kudumisha ustawi na usalama kwa wakaaji. Msimamizi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema hivyo kufuatana na majadiliano na viongozi wa jimbo la Kivu ya Kaskazini. Kojemi yupo mbele ya mikrofoni ya Gabriel Waminyo. <tose mili> ninapenda kusema kwamba ni kitu cha lazima sawa vile tunaweza kuchanga na kuzidisha juhudi zetu kwa ajili ya usalama, lakini vile vile kwa atua ya kusalamisha mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na miradi zingine kwa lengo la kufikia usalama wa kudumu unaohitajika na wakaaji wa jimbo ya Kivu ya Kaskazini. Kwa ajili hiyo tunakuwa na vitakavyofanyika juma ijao, kunakuwa mapasho ya lazima, kunakuwa mradi wa stareke. Leo nilikuwa na mkutano kuhusu kukusanya pesa kwa kipindi cha pili cha stareke na I4S, tutaendelea kukusanya pesa kufikia malengo yetu na kutimiza haya yote na washiriki wetu na viongozi wa serikali. Jueni <t 'amnési> kama mjini Goma, ila viongozi wa kisiasa Roger Mis alikutana pia na miungano ya kiuto na mashirika yasiyo ya kiserikali. Jielekezi sasa jimboni Mashariki kwa kueleza ya kwamba hali ya kiutu imekuwa shuari katika maeneo zimoja muda wa mwezi wa kumi na moja mwezi wa kumi na mbili uliopita hayo ni kufatana na usaidizi wa MONUSCO na wa askari wa jeshi la taifa, ijapokuwa mahali pengine hali ya usalama umezorota. Jambo hilo ni kutokana na ripoti ya shirika la OCHA ajili ya mwezi wa 12 mwaka uliopita. Ripoti hiyo ilionyeshwa leo siku ya tano mujini Kisangani, wakati wa mkutano ulioandaliwa na chumba kinachohusika na mambo ya kiutu jimboni mashariki. Mafasirio mengi nawe Jacques Mkonkole. Kufuatana na ripoti ya OCHA ya mwezi wa kumi na mbili mwaka jana, hali ilitengemana mahali mojamoja moja sawa pa kijiji ya koko kisha kuondoka kwa uaskari jeshi, na hiyo iliruhusu shirika FAO kugawanya vifaa vya mlimo kwa watu elfu munane hawa ni watu waliorudi kwao au, au wahami wene walishii kuona vinyume vya mapigano kati ya wa FARDC na waaminifu wa zambelo mumba. Kufuatana na hali ya usalama hiyo imezorota hasa pa njia ya faraje aba na kuna hatari ya Kuto kutolea raia musaada wa kiutu. Hali ingine mbovu inaelekea ukosifu wa chakula bahali moja moja, pia ukosifu wa dawa. Kufuatana na hali ilo, wanatoa angalisho kuhusu ukimwi, kwani shirika penemeles inakosa uwezo kwa kulamusha raia au kwa uchunguzi muji Kisangani. Lakini koordinato wa OCHA jimboni Aleksi Kamanzi anatumania kama wakubwa mbalimbali watatatua wa shida ilo siku zenye kuja. Muji Kisangani, Jake Mkonkole, Radio Okapi. Tutakomesha habari zetu jimboni Kasai ya mashariki, wakaji wake na kuna mji mkuu wa mtaa wa Kabya Kamwanga hawapati maji safi tangu zaidi ya mwezi moja, sababu chombo cha utoaji maji hakitumiki. Wanatumia maji machafu kutoka mitoni ya Lubi na Lukula kwa kunywa na kufanya kazi nyumbani. Hali hii inaweza kupelekea kuwepo magonjwa yenye kutokana na maji machafu kwa wakaji hao wanaohesabiwa kwa elfu makumi mawili kutoka Mbujimai, Chris Mukonde Antolizia mingi. Mashahidi wamesema ya kuwa wanamemba hawa wa seni, waliomba kukingwa vyema mpaka wakati wataingia ndegeni. Wamesema tena ya kuwa matokeo za kazi lao zimeonyesha ya kuwa hakuna ukamilifu katika machaguzi mjini Mbujimai. Kuhusu masemo ya mashahidi hawa kumetiliwa mabadiliko katika daftari la tangazo la matokeo za uchaguzi. Kwa mfano, kandideti mmoja wa chama MSR amekombolewa na mwenye chama Scod, mwingine wa Rudeka wamemkomboa na mwenye Sense. Tujue ya kuwa shirika ilo la upekuzi wa matokeo lilitumika pia katika senta za pale mji Chilenge, Kabinda, Loja, Kole pia Lomela, Shaba ni moja kuhakikisha matokeo za machaguzi. Lakini kundi hilo lilikutana na matatizo kwa kupata vikartasi vyote vimestahili kuhusu viongozi wa sini. Aiko ya kushangaza kuona matokeo ya machaguzi kubadilishwa toka mbuzi mai. Kris Mukondo, Radio Okapi.