Ndio suala zilizozungumziwa leo hapa mjini Kinshasa kati ya katibu mkuu makamu wa umoja mataifa, anayehusika na, na ulinzi wa amani na upinzani wa kisiasa, wakati pia wa kutolewa uongozi wa juu wa umoja wa mataifa, mahitaji yote ya upinzani kuhusu uchaguzi wa urais na wabunge wa taifa. Kama alivyopanga hapo awali, kiongozi wa chama cha kisiasa cha UDPS hakuenda tena kunako jumba la taifa leo hii siku ya ine. Mpango huo ulipingwa vikali na polisi waliosambaza mkusanyiko wote wa watu kando ya makao ya kiongozi wa UDPS nimete na kuzuia kuwasili hapo. Mabalozi saba walifukuzwa katika ofisi ya kazi ya ubalozi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mjini Bujumbura nchini Burundi, ni sababu ya kusitolipa makao ya ofisi ya kazi tangu mwaka mmoja sasa, ingawaje swala hilo linajulikana vizuri kunako wizara ya mambo ya kigeni. E, Katibu mkuu makama Umoja wa Mataifa anayehusika na ulinzi wa amani alikutana leo nyuma mchana hapa mjini Kinshasa na upinzani wa kisiasa wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Pamoja walizungumza kuhusu hali ya haki za binadamu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na mwenendo wa uchaguzi wakuu. Wa moja wa vyama vya kisiasa vya upinzani walipata wakati wa kufikisha mahitaji yao yote kwa uongozi wa ngazi za juu wa Umoja wa Mataifa kuhusu ripoti ya kupinga matokeo ya uchaguzi wa tarehe makumi mawili na mnane Novemba iliyopita msu. Mkutano huu ulipelekea upinzani wa kikongomani kusema ukweli mbele ya umoja wa mataifa. Vital Kamerhe wa chama cha kisiasa cha UNC anasema kwamba alionyesha kwa umoja wa mataifa jinsi haki za binadamu zimepingwa nchini Kongo ya Kidemokrasia, hasa sana wakati wa mwelekezo wa uchaguzi. Kwake Vital Kamerhe, ni muhimu wanasiasa wajadiliane. Kwa ajili ya kutatua shida kuhusu chaguzi nchini Kongo ya Kidemokrasia. Upande wake, Martin Fayulu wa chama cha C D alizungumzia jukumu za MONUSCO katika uandalizi wa uchaguzi wa tarehe makumi mawili na nane mwezi wa kumi na mbili mwaka uliopita, kufuatana na masemi ya wana upinzani. Hervé Latou anashukuru wanasiasa wa Kongomani kwa majadiliano, pia anakubali madai ya upinzani e. Na kama alivyopanga hapo awali, kiongozi wa chama cha kisasa cha UDPS hakuenda tena kunako jumba la taifa leo hii siku ya ine, bwana Etienne Tshisekedi aliomba wapendelevu wake wamsindikize mahali pale ikiwa sawa nafasi yake ya kazi. Sasa mpango wake ulipingwa vikali na polisi waliosambaza mkusanyiko wote wa watu kando ya makao yake mtaani Limete na kuzuia kuwasili hapo. Taarifa ya Dona Madimba inasoma sizoni, nawe Karinda Muso. Maandamano yalizuiliwa na polisi. Etienne Tshisekedi hakuna akona wafuasi wake leo siku ya nne, tangu saa mbili za asubuhi mpaka saa kenda za mchana. Maandamano hayakuandaliwa kwenye kata ambako kiongozi wa chama cha kisiasa cha UDPS ameketi. Polisi ilikuwa ikisambaza kila mkusanyiko wa watu na kutumia gezi Polisi na hakikisha hakikisha kwamba wapasha habari tu ndio wapo na haki ya kuendesha kazi kama kawaida kwenye kata hiyo, lakini leo siku ya nne hakuna chombo cha habari kilichopewa ruhusa ya kufika katika kata ya etien Chisekedi. Makao ya chisekedi haizingirwa eh, haizingiro na polisi, ndio wamesema askari polisi tangu juma nyingi sasa, lakini askari polisi wamepatikana kando kando ya makao yake na azimio ya waziri wa mambo ya ndani ya kusimamisha kikao cha baraza la bunge la jimbo ya kivu ya kaskazini, shirika linaarifu kwamba ni azimio isiyo halali na ya kinyume ya demokrasia. Ni shirika Congo Peace Network. Shirika hilo kupitia tangazo ya tarehe makumi mbili na nne Januari iliyopita ndio lilikamata msimamo huo. Shirika Congo Peace Network inaomba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ipinge azimio hiyo na iache baraza la ya bunge ya Jimbo la Kivu ya Kaskazini huru katika kazi yake. Patrick Mulemeri, kiongozi wa shirika la Congo Peace Network, anafasiria mbele ya mikrofoni ya Radio Kapi. Assemblée provinciale ina kazi ya kusurvelyer gouvernement provincial na kujulisha raia nini inapitikana wakati vice premier ministre ministre de l'interieur nakamata ile decision ya ukataza assemblee provinciale. Kwa kweli nataka tuficha vitu mingi, na kutokana na ile ndio tunawambia pale decision aheshimie sheria ya nchi. Tunaomba kwa ile guvernement na rais waizi kwa hizo kwa ile mezira ndio anasema mambo mingi kutokana na wadepute ambao walishanje maparti politike wakafanya kampanye kwa jina ingine maparti politike. Pala anasema ukweli. Kwa sheria yetu, wale wadepute wanapasha poteza mandao, lakini si yeye ndio mtu ambaye anapasha maliza mandao la depute, ila mpaka siku asamble provincial inaruhusiwa kuseje, ili iweze kustatiwe kwa ile makazi yote na ikamate mezira ambayo itakuwa conform na sheria zetu za nchi hey. Patrick Mulemeri huyo kiongozi wa shirika la Congo Peace Network akizifasiria mbele ya mikrofoni ya Radio Kapi. Mm -hmm. Kundi moja la mabalozi saba lilifukuzwa katika ofisi ya kazi ya ubalozi wa Jamhuri ki ya Kidemokrasia ya Kongo mjini Bujumbura nchini Burundi. Sababu za kufukuzwa huko ni kustolipa makao ya ofisi ya kazi tangu mwaka moja sasa, ingawaje swala hilo linajulikana vizuri kunako wizara ya mambo ya kigeni. Mwandishi wetu Mimi Ngumba Mulongo alituandalia taarifa na soma sijeni nawe Karinda Mso. Mabalozi hao wakongomani wa saba wasiotoa majina yao waliitwa kurudi mjini Kinshasa tangu mwaka moja, bali kabla ya kusafiri walikuwa wakingoja pesa. Pesa hizo hazikutolewa kutolewa mpaka sasa, kama walivyosema mabalozi hao. Wakati ule majina yao yalivutwa kwenye horoza ya kupokezwa mishahara kuna koizara ya mambo ya nchi za kigeni. Sababu ya ukosefu wa pesa, walikosa namna ya kulipa jumba ambako wamepangia ofisi za ubalozi wa Kongo ya Kidemokrasia pa Bujumbura babu wamefukuzwa katika ofisi ya kazi tangu siku chache. Mjini Kinshasa, wizara ya mambo ya kigeni inahakikisha kwamba swali hilo limechunguzwa. Patrick Mutombo, msemaji wa waziri Donc, le ministère de budget, le ministère... Wizara ya bajeti, wizara ya fedha pamoja na sisi kwenye wizara ya mambo ya kigeni tumeandaa kamisheni ambapo kunaendeshwa mazungumzo ajili ya kutatua shida yenye kuelekea mabalozi wote wa Kongo ya kidemokrasia nchini za kigeni. Siyo lazima kulalamikia swala hilo wakati huu, mabalozi na jamaa zao wanaomba haki zao ziheshimike kwa haraka. Eh, jimboni Kasai ya Mashariki, juma moja kiisha kushimikwa kwa kituo cha uchunguzi upande wa mto Lubilange mpaka wa wa wa lulu, wa sumbufo, wa wa jimbo la Katanga, wakaji wa mtaa wa lilu wanashutumu usumbufu wa watumishi wa shirika la wamishaji DGM, wa polisi na washirika la upelelezi ya ANR bila kusabu watumishi wa, wa bureau. Mwenzetu Ali Bukasa wa redio tutante ya Mwene Ditu alitumia taarifa yenoso masedoni na Karinda Muso palusuku katika eneo la Mwadi Kayembe jimboni Katanga. Ndio unyanyaso huu umesimikwa tangu siku chache kama walivyosema wakaaji. Shirika wakaji linaloendesha uchunguzi kwenye mpaka kati ya jimbo la Kasai Mashariki na jimbo la Katanga linalazimisha inalazimisha kwa wapita njia kulipa pesa za kikongomani atano. Msaidizi wa kiongozi wa mtaa wa Lwilu mwenye kuhusika na mambo ya kisiasa na kiserikali ametupilia umbali swala hilo kwake. Emmanuel Kayembe Kabuba ni habari pia sio kamilishwa sio na ushuruda Wakati huu anaalika waanga kushtaki kila kitendo cha unyanyaso kwa viongozi wa kiserikali kusudi hatua zichukuliwe. Tukumbushe kwamba kumepita sasa juma moja kiongozi wa mtaa alisimika kikao cha uchunguzi kwa ajili ya kukomesha wajambazi wanaomiliki silaha ambao wametoka mtaa wa Kanyama katika jimbo la Katanga kwa kushambulia eneo lake. Wakubwa wengi wa mtaa wa Lwilu wameshukuru kuwepo kwa kikao hiki cha uchunguzi, lakini wanaomba kwa viongozi wenye kuhusika kuwashauria vizuri kwa, kwa kuepuka swala Enda kwa mwisho, hakuna masikilizano kuhusu kazi za mwitu katika eneo la Nkambo mtaani Kasenga. Shirika la raia la Kasenga linashutumu utimizi usio halali wa mtii na wageni wakati wa kufungwa kwa pori. Shirika la mazingira la mtaa linashutumu kuruhusiwa kazi kazi hiyo kwa mzaliwa mmoja wa Tanzania peke yake. Ujumbe wa wizara ya jimboni Katanga uli unapatikana pa Nkambo katika ziara ya uchunguzi Mengi mji wa Lubumbashi, shirika hiyo ya kiraia ulitembelea mambo ngambo ya kijiji Kambo upangilia ya kilomita makumi tatu na Kasenga centre. Kulingana na shirika hiyo, wapangiliwa wa Tanzania wanatumia miti porini bila sababu. Huko kijiji Kambo. Shirika hiyo usema kwamba wakati huu siyo wakati wa kutumia miti za pori toka mwezi Novemba mpaka yule wa saba, kwake mkuu anayosika na ulinzi ngambo hiyo pale teritori ya Kasinga, lengo iyi ni ya uongo. Bwana Nyembo Musuyu usema kama ni mkaji moja tu wa nchi la Tanzania ndio anakubaliwa kutumia kazi hii. Ngambo ingine, administrator wa Kasenga usema kama ana na habari yingine kwa jambo hii, aliomba uchunguzi kabisa, pamoja na ujumbe wa ofisi ya waziri jimboni wa mambo ya ndani huyo alitembelea uko kambo. Tujulishe kwamba Orolvia wala mulombwa muti hiyo wana yatumia vitu vingi vya kufurahishwa toka muji wa Lubumbashi. mimi ni Nelika Bena, Radio Kapi.