Naam, tunawasalimu na kuweza kuwakaribisha pata habari tunazo katika lugha bora la Kiswahili. So, kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe: katika jimbo la Kivu ya Kusini miji ine ya Kalole haina tena wakazi wake, hao walikimbilia jana porini kwa kuogopa vinyume vya fujo kati ya mwami Josefu Muligi na ndugu zake. Askari polisi wapo kwa kulinda amani <todiculia> Mkutano wa uchunguzi juu ya uchambuzi mbalimbali na ya uchimbaji wa petroli katika majimbo ya Bakongo na lile la Kivu ya Kaskazini unalazimisha wenye kuchimba madini kutegemea wakazi wenye kuishi katika maeneo yale kwa maendeleo yao. Kinshasa, yeah. Ni leo hii siku ya nne ndipo ripoti ya senta ya kimataifa juu ya hukumu za faini yani kwa kifupi, ICTG iliweza kutangaza ripoti yake na kuzunishwa na hukumu mbalimbali ambayo sio shimishwa na serikali ya Kongo Kidemokrasia. Habari kamili jimboni Kivu ya Kusini hujiwisha kama wakaaji wa miji ya Kalole katika mtaa wa Shabunda wanapatikana tangu jana magharibi porini. Hao wakaaji wanakimbia vitendo vya askari polisi waliofika ukataza ya fujo ya kiasili yenye kuchonganisha Mwami Joseph Moligi na ndugu zake. Hali hiyo ni kinyume kibaya cha kuwawa kwa watu mbili na wanawake mbili kubakwa. Miji ine ya Kalole zinapatikana pa zaidi ya kilomita makumi kenda na mtawa Shabunda. Milio ya mitutu ilianza kusikika tangu usiku wa siku ya tatu pa saa mbili ya usiku na mpaka saa tatu. Taarifa ya ile mulundwa mengi si vyonti yafate na mwandishi wetu Amani Mushoko Benesheki. Milio ya masasi ilisikilika katika mji wa Kole na kole miji hii mbili ambayo inakuwa na kiasi cha wakaaji mia tano. Duru zetu zapasha kwamba wakaaji wengi wamekimbia kutoka mjini na kwenda katika pori na wengi wamekimbia ngambo za miji wa maza. Kamati ya rahia yaeleza kama kwa ajili ya fujo ndani ya miji Kole Kalole, wanawake mbili walifariki na wengine mbili kubakwa, duka nyingi ziliibwa na mali ya watu wengi kupotea. Fujo katika mji wa Kalole de na toa ilianza siku ya pili, wakati Mwami Moligi aliita polisi Shabunda kwa kumaliza fujo kati ya wazee wa asili na ndugu zake, na wakati polisi walipofika walianza piga masasi hewani. Mpaka sasa hakuna hata kiongozi mmoja wa Shabunda anayepatikana hewani, sababu walikimbia kisha kushambuliwa na maimai rahia mtomboki siku ya Mungu na wilayani Ituri uliojusha kama kundi la wanabunge la taifa wa wilaya lile walikutana tangu jana, siku ya tatu, katika mtaa wa Aru, wakifikiri na kuchungua pamoja matatizo na magumu mbalimbali wanayowakaaji wa vituo vyao vya uchaguzi, ni hasa hali ya usalama inayozorota katika mtaa wa Mambasa, Irumu na pia katika site ya Bunia, fatana na maoni ya mwanabunge la taifa Tibasima Mbogeni Atenyi akiwa presidenti wa komiti ya wateuli wale wa Ituri. Shabaha yao ni kuchukua pamoja maoni kuhusu maswali mbalimbali waliyoyatilia na kusukuma kwa serikali tangu zamani, ili bila shaka serikali iweze kujibu kwa maswali yaye na mipango huenda kuchukuliwa kwa ajili ya wakazi wa Ituri. Tibasimba Mbugeni Atenya alisema kama inafaa wana bunge wafanye loloti katika mitaa yao na katika maeneo yao kwa kuchukua matatizo ya raia. Na katika jimbo la kivu ya kaskazini, wakaaji wa, wa bweremana pa kilomita makumi tano kusini mangaribi mwa Goma wa wanauzunisha na kutambua idadi nyingi ya waskari pa Minova, eneo jirani la jimbo la kivu ya kaskazini na inapatikana katika jimbo la kivu ya kusini. Hali hiyo inayo kikwazo katika uhusiano kati ya waskari na jamaa zao, na pia kwa upande wengine, kati ya wakaaji wa bweremana na waaskari ambao wanapaswa kupokiliwa na wakaaji Hali ya uhusiano si mbaya kadhiri, msemaji wa jimbo la ndani la kijeshi Luteni Kanali Olivier Amuli aliweza kujulisha ya kama bila shaka wanawake wa, wa kundi la wajari wa, wa ya kusema wanawake wenye kuhimiza walitumwa katika eneo lile kwa kuweza kuhimiza pande zote mbili, pande za waaskari na pande za wakaaji, kusudi wasikizane. Kinchasa naweza kujulisha kama Uchimbaji wa mafuta ya taa petroli katika majimbo ya Bakongo na Kivu ya kaskazini yanapaswa kuhusika na mipango ya maendeleo kwa manufaa ya makamati yenye kuishi katika maeneo yale au kandokando kando. Hayo ndio yalichukuliwa katika mkutano unaoandaliwa na shirika la raia na mashirika mbalimbali kunako Centre Interdiocesain hapa mjini Kinshasa. Muda wa siku mbili wa zuriaji watachungua mipango nyingi zenye kuelekea utimbaji wa petrole nchini Kongo ya Kidemokrasia. Watachungua pia swali lenye kuhusu uchimbaji wa petrole katika shamba la mboga la wanyama Virunga. Taarifa ya akimi Nkombo, mengi tuafate na Chinwa Mbeleche. Wauzuriaji mkutano wana maonyo kuhusu hali ya kiuchumi na kiutu kuelekea matumizi mema ya mazao machimbo ya mafuta ya taha ambayo yapashwa kufalia wakahaji. Shirika la raia linasema kwamba machimbo ya mafuta ya taha jimboni Bakongo na Kivu ya kaskazini inatarisha maisha ya wakahaji wanaoishi wanaoishi sehemu hiyo. Floribert Masani, mwanamemba wa shirika la raia. Upande wake mwanabunge mwana yindo zangi, mafuta ya taha yapashwa kuchimbwa ajili ya kuinua uchumi wa nchi. Kisha mkutano huo, wazuriaji walipendekeza mashirika ya kuendesha machimbo na kwa serikali kuheshimu sheria na mipangilio mingine ya kimataifa kuhusu machimbo ya mafuta ya taha. Mjini Kinshasa ni leo hii, siku ya ine, ndipo senta ya kimataifa kuhusu sheria za hukumu katika kesi mbalimbali mbali, nchini Kongo iliweza kutangaza ripoti yake itwayo kutuheshimiwa kwa sheria. Ripoti inahuzunishwa na serikali ya Kongo Kidemokrasia isiyo lazimisha kusukuma eh, watu walipe faini au bila shaka pia, korti ikihukumu mtu fulani na inafaa lipe fula eh, faini, lakini ule mtu hatailipa, na kwa upande mwingine, ikiwa kama korti na hukumu serikali ya Kongo Kidemokrasia kulipa faini fulani hayalipwe. Taarifa ya mwandishi wetu Bibi Nadine Fula Nsimba Mengi Ziruti ya Fatina na Amani Mushoko Bensike. Ripoti ilihusika na masambo iliyofanyika katika jimbo la Ekuater tangu mwaka elfu mbili na tano na kumi na moja. Kuhusu ripoti iliyofanyika katika mji mikuu ya Mbandaka, ilionekana kuwa mwaka elfu mbili na tano watu wengi walipoteza vitu vyao na waliweza kuibwa mali. Kwa ujumla, ni watu makumi kenda ndio wenye wangepashwa kulipwa dola milioni moja, ila mpaka sasa hakuna hata mtu aliyefaidika na hizo pesa na katika ya ICTG kituo kinachohusika na uhaki ina hukumu naona masambo inafanyika katika majimbo kwa kulipa watu wanaokuwa na shida na serikali. Kwa mwisho, ripoti yaomba pesa ziandaliwe kwa matumizi huru ili serikali zinazokuwa katika jimbo ziweze kulipa watu ambao wanakuwa na magomvi na serikali. Na kwa mwisho, waliomba tena kuweza toa yote inayowezekana ili waweze kumaliza hali ya kutohukumu wale wote wanaotenda maovu katika Serikali Mbali mbali. Tutabaki mjini Kinshasa kwa kuweza kuwahusha, kama kumefunguliwa leo hii hapa semina ya uelimishaji wa vyama vya siasa kwa gisi na hali ya usimamizi nzuri wa wanawake kwa uchaguzi mbalimbali ujayo, ni kwa shabaya bila shaka ya kuongeza idadi ya wanawake katika vyama vya siasa. Muda wa siku mbili, maudhiriaji wataweza kupata maelezo ya shirika ndi hivi ikihusika na udemokrasia na huenda kusaidia wanawake kusudi wafanye lolote kwa kuweza kuwa wengi kwa kusimamia vyama vya siasa katika matayarisho ya uchaguzi mbalimbali ujao. Taarifa ya Richard Junior Kamunga, mengi si vyoti yafate, na bibi Bakomwe wa Elene Mambo mengi yatazungumzwa muda wa mkutano huu, ni sawa vile wamama katika siasa, vyama na wanawake, matatizo NDI, anayeendesha mkutano huu anatambua kwamba kisha uchaguzi uliofanyika mara mbili nchini humu Kongo, idadi ya wamama waliochaguliwa na wenye kuwa katika nafasi za uongozi ni dhaifu umbalimbali na hali ilioko katika nchi nyingi za maziwa makuu, asilimia makumi matano na mbili nchini Rwanda, yapata asilimia makumi matatu nchini Burundi na Uganda. Imeoneka na kwamba wamama nchini Kongo ni yapata asilimia kenda katika bunge la taifa na asilimia ine ya wazee wa bunge, ijapokuwa nukta ya kumi na nne ya katiba inapanga usawa kati ya mume na mke. NDI yanaomba kwa viongozi wa vyama vya kisiasa kuchukua mpango wa ajili ya kuboresha hali ya wamama wanasiasa. Na ni hapo tutakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili, kwa niaba ya fundi wa mitambo Paul Wadianyama na kundi liweza kuandaa taarifa ypelekipela mondo