kuhusu wingi katika baraza la bunge la taifa yalionyesha leo siku ya tatu, mbele ya wapasha habari hapa mjini Kinshasa, Charlemagne Simba amefasiria kwamba maoni pamoja na msimamo kati ya wingi na rais na upinzani wa kisiasa kuhusu hali ya serikali ijayo. Vipo tofauti, yeah. Wilayani turi wanachisita wa ushina walifungwa jana siku ya pili na kutolewa moja kwa moja huru leo siku ya tatu asubuhi kutokana na uchimbaji kimageno wa madini ya dhahabu pa komanda na paniania vijiji vinavyopatikana kusini ya mji wa Bunia. Wakuu wa sheria hawakusema sababu gani watu hao wanaoishi nchini katika hali isiyo sawa walitolewa huru baada ya kufungwa kwao jimboni Ekuateur, jamaa karibu 120 na zaidi ya wanafunzi mia moja wanakosa makao pa Basankusu kiisha mvua kali ya siku ya Mungu iliyopita, mvua iliyoharibu makao ya watu hao na masomo ambamo wanafunzi hao wanapangishwa na kulishwa. Kiongozi wa mtoa Basankusu anaomba usaidizi wa serikali ya jimbo na washirika za binadamu oh Matokeo ya mazungumzo ya mtoaji wa habari wa rais Joseph Kabila kuhusu wingi katika baraza bunge la taifa yalioneshwa mbele ya wapasha habari leo hii, siku ya tatu hapa mjini Kinshasa nikiisha kufikishwa mbele ya rais wa jamhuri jana siku ya pili kwa ripoti ya kazi aliyofanya, Charle Mwando Simba huyu anafasiria kwamba maoni ni tofauti kati ya uwingi wa rais na upinzani wa kisiasa kuhusu hali ijayo ya serikali. Taarifa ya Asken Zigbia Tayoro usomi wa kesi jioni nawe Adolfine Ngoi, Charles Mwando Simba alihakikisha kama kuna vikundi vya kisiasa vimejiunga kati ya uwingi wa ubunge ambao imetambulikana kuna kubunge la Taifa. Tena amesika kwamba kisha mazungumzo na vyama vya kisiasa na vikundi vyengine wenye uwingi wa uraisi walijitapa kutawala peke yao Jamhuri ya Kongo ya Kidemokrasia bila wapinzani, ila wanasema kama raisi peke yake ataamua kama atakaribisha upinzani katika serikali yake wala hapana. Mpasha habari wa rais usema kama kulitambulikana hali ya namna tatu kati ya upinzani. Ya kwanza imekubali mradi wa serikali, ya pili inaomba kuweko mazungumuzo kwa kushimika serikali ya umoja wa taifa ambao itaongozwa na waziri kutajwa pande ya upinzani, mazungumuzo ili waunde kazi nyipya. Na hatua ya mwisho imeandikwa katika kibarua kia malalamiko. Mwanzo Simba na pinga waziri wa kwanza awezi kutajwa upande wa upinzani, il ne peut donc pas etre envisageable, haiwezekane watajwe waziri wa kwanza kati ya upinzani. Yale njo kusema eti uwingi haikwake. Pande ingine Mwando Simba anaendelea kuhakikisha kama mupaka wa kazi yake ni kama mpashaji wa habari wa raisi, yenye kubaki ni katika jukumu yake raisi binafsi. hmm. hmm. hmm. Na kituo kikuu cha sheria pamoja na Monusco vipotari kuhusiana kwa uchunguzi moja dhidi ya waribifu mkali wa haki za binadamu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kiongozi wa Monisco Rogemis aliahidi kutoa usaidizi wa lazima katika uchunguzi huo. Naye mkata mashtaka mkuu Flori Kabange Numbi amekusudia kupinga wanaoharibu haki za binadamu. Wakuu hao wawili walikutana leo siku ya tatu hapa mjini Kinshasa. Ni taarifa ya Jeff Ngoi inayosoma Sidoni inawe Karinda Muso. Katika mkutano huu walizungumzia ripoti iliyotangazwa na chumba cha pamoja cha Umoja wa Mataifa kinachohusika na haki za binadamu kuhusu jinsi watu walipinga haki za binadamu mujini Kinshasa wakati wa mwelekezo wa uchaguzi. Roger Meece anafasiria shabaha ya matembezi yake. Siyo kazi yetu kuendesha uchunguzi wa sheria, lakini kutoa msaada kwa uchunguzi unaoendeshwa na mwendesha mashtaka mkuu wa jamhuri na wakuu viongozi wengine kusudi ya kufikiria ukweli zidi ya mambo yaliyoendeshwa. Tunafurahishwa na jibu yenye serikali imetoa kwa ripoti yetu. Hakika kweli tulitangaza jibu hiyo pamoja na ripoti yetu. Flori Kabange Numbi no, anahakikisha no, kwamba no, uchunguzi umekwisha kuanza. Anashukuru Monusco kwa sababu hiyo. Tumefurahishwa kuona Monusco inashirikiana na wachunguzi wetu wa korti kuu ya jamhuri. Natamani tu kujulisha kusudio ya korti kuendesha kazi mpaka mwisho kwa ajili ya kufikilia ukweli kusudi watenda mabaya wahukumiwe. Uchunguzi wa pamoja usio wa upendelevu ni wazo la serikali kwa ajili ya kukomesha kutotoa malipizi kuhusu kupingwa kwa haki za binadamu, bali mashirika mengi yasiyokuwa ya kiserikali yanadai mabadiliko katika kazi za usalama zinazopingwa na ripoti mbalimbali wilayani uh, Turi. Ni habari kwa kifupi. Wananchi sita walifungwa jana siku ya pili kunae kituo kikuu cha sheria cha Bunia na kutolewa uru leo siku ya tatu asubuhi. Ni kutokana na uchimbaji kimagendo y manini za dhahabu pa Komanda na Paniania, vijiji vinavyopatikana kusini ya mji wa Bunia. Wakuu wa sheria wanakataa kufasiria sababu gani wananchi hao wa shina wanaoishi nchini Kongo ya Kidemokrasia katika hali isiyo halali, hali isiyo sawa walitolewa uru kisha kufungwa kwao na masomo makuu ya maendeleo vijijini ISDER na masomo makuu ya pedagoji ya ISP, yote mbili ya mji wa Bukavu katika jimbo la Kivu ya kusini, yamekusudia kupinga uharibifu wa mwitu. Masomo makuu hayo yalianzisha leo siku ya tatu mjini Bukavu mradi wa kupinga uharibifu wa mwitu na wa kupanda miti. Profesa Pascal Isumbisho Mwapu kiongozi mkuu wa ISDR anafasiria hapa maana na shabaha za mradi huo akawa mbele mikrofoni ya Patrick Bangisha wa redio ISDR. Pourquoi, uh, ce projet? <laughs> C'est parce que les ressources forestieres. kwa nini basi kuunda mradi yeah. yeah. kama yule sababu mali na utajiri ya misitu ya Kivu imekuwa katika hatari, inahitaji kulindwa. Kama nilivyosema, kuna kusudio tatu. Ya kwanza kufikia mwatua ya, ya kuunda shirika lenye kuchunga Kivu, shirika kutoka katika vyuo vikuu pamoja na mashule za msingi na za kuviunganisha pamoja na ISDR na ISP. Ya pili ni kuunda tawi la wataalamu kutoka kunako ISP na ISDR mpaka tufikie mwatua yenyewe. Ya tatu tunapaswa kuwa na shamba katika mashule ambazo tutatumika pamoja, kwenye tutapanda miti, kwani kuna mashule kumi na mbili zenye tutatumika nazo pamoja. Hey, Professor Pascal Isumbisho Mwapu kiongozi mkuu wa ISDR Bukavu bu alikuwa mbele ya mikrofoni ya Patrick Bangisha wa Radio ISDER jimboni <coughs> Ekuater. Jamaa karibu mia moja makumi mbili na zaidi ya wanafunzi mia moja wenye kulishwa na kupangishwa katika masomo wamekosa makao pa Basankusu. Ni kutokana na mvua kali ya siku ya Mungu iliyopita iliyoharibu makao ya watu hao na masomo za wanafunzi. Kiongozi wa mtoa wa Basankusu anasongwa na hali hiyo, yenye kuomba usaidizi wa haraka na walazima kwa wahanga ameomba usaidizi wa serikali ya jimbo na wa shirika za kibinadamu. Maelezo mengi nawe, Beatrice Nabindi kutoka mji wa Mbandaka. Watu karibu na mia wamelazwa inje. Imeenea siku tatu kumtao wa Basankusu, kufatana na masemi ya Jean Wangela, akiwa presidenti ya shirika la kiraia Mupepeo. Ilikuwa ngufu sana, iliondoa manjanja na vyumba za kipeke na za mashule tano. Manjanja ya interna ya waseur ina idadi ya wasichana wanawake mia moja wametoka mujini Kinshasa na Mbandaka na vijiji za mazingira. Seur Veronique akiwa mwongozi wa lise. Mwambie Lochinge Sengo amesema kama shule iko kubwa sana na wanafunzi wanalala nje, jamaa wenye vyumba zao zimebomboka wanakosa kwenye wataenda, wanalazimia lala nje mulopango yao. Administrator wa mtaa wa Basankusu amesema kama ameishiwa, Celeste Mukurukulu ameomba msaada kwa viongozi na mashirika za kimataifa kusaidia watu wa mtaa wa Basankusu. Tujueni ya kwamba aina na natumtawa Basankusunjo iko na shida, kuna Mbandaka, Lukolela, Bikoro na Gemena M mingini zote zile zina shida namna moja tangia mwanzo wa mwezi wa tatu, na watu kumi na moja walisha fariki na ajali ile tokea Mbandaka. Beatrice Nabindi, Radio Okapi. Na wana jeshi wa kikosi cha komando walimaliza mafunzo yao pa Lukando katika jimbo la Maniema, eneo lenye kupatikana kwenye umbali wa kilomita makumi sita kaskazini ya mji wa Kindu. Ujumbe wa wakuu wa kiserikali na wa kijeshi unaenda katika eneo hilo leo hii asubuhi, ndio kikosi cha pili cha wakomando kilichopokea mafunzo kutoka wanajeshi wa Beleji jimboni Manema. Ni taarifa ya Rachel Fatima ya Ngunda FM ya Kindu inayosoma sioni. Nawekarinda muso mafundisho kwa wanajeshi hao wa aina ya komando wa kikosi cha mia tatu makumi mawili na mbili yanakomeshwa kisha miezi nyingi ya, ya mazoezi ya kijeshi kwenye kituo cha mazoezi cha Lokando jimboni Manyema. Duru zetu kutoka chumba cha liwali wa jimbo zimejulisha kwamba mafundisho hayo yalitolewa na waalimu wa Nobelgiji. Jambo hilo limehakikishwa na askari jeshi ambao wamesema pia kwamba vyeti vilivyotolewa kwa ajili ya mwisho wa mafundisho vinaonyesha juhudi au ushujaa wao wa miezi yote ya mazoezi ya nguvu kuhusu kazi yao baada ya miezi nyingi ya mafunzo ndio askari jeshi hao waliopatikana kunako kituo cha Lokando wamepata leo siku ya tatu vyeti vyao kikosi hiki cha jeshi ni kikosi cha pili kini kupata mafundisho na walimu wana obelgiji mwaka wa elfu mbili na kumi kikosi cha mia tatu makumi mawili na moja kilifundishwa kwenye kampi ya Mwama mjini Kindu askari jeshi hao wa aina ya komando walionyesha uwezo wao wakati wa mapambano na wa