Tangu Rais Joseph wa Kabila alisimikwa katika madaraka ya uongozi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa miaka tano ijayo, uchunguzi wa uongozi wa miezi mitatu hiyo ya kwanza ni mwanzo wa kipindi hiki cha habari yeah. Watendaji wa sekta ya madini wanakutana tangu jana, siku ya nne, mjini Lubumbashi jimboni Katanga kwa kuchungua mahitaji yao ya moto wa umeme kwa miaka ya 2012 hadi 2022. Ilionyeshwa wazi kwamba ukosefu wa moto umeme ulipelekea vinyume vibaya katika kazi za viwanda hivyo. Yeah. Na jimboni Kasai ya Mashariki wakajwa vijiji wa vya Lulamba na Kanangila katika sekta ya kandakanda kanda, wana uwezo tena wa kuishi pamoja kisha ugomvi wa udongo wa zamani za kale upatanishi ulitimizwa na utume wa pamoja wa sekta ya mambo ya kiraia MONUSCO, waziri jimboni wa mambo ya ndani na shirika la kiraia la mwene Ditu. <coughs> <coughs> ni leo hii tarehe makumi tatu mwezi wa tatu ndio umefikia siku mia moja tangu alishimikwa katika madaraka ya urais Joseph Kabila wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo mnamo tarehe makumi mawili Disemba iliyopita. Miezi mitatu hiyo ya kwanza inaomba uchunguzi kama kawaida, nini iliyotayarishwa kwa miaka mitano ijayo, hasa sana katika uongozi wa jamhuri. Ya nawe Karinda Muso. Shabaha za kwanza za raisi wa jamhuri zilijulishwa katika hotuba yake wakati wa kusimikwa kwake madarakani. Joseph Kabila alitamani kuendesha mipango yake ya kisiasa iliyoanzishwa tangu madaraka ya kwanza. Raisi wa jamhuri alijulisha pia nia yake ya kutumika pamoja na wananchi wote ambao wamependa kuendesha nchi. Siku ya moja kisha kuchukua madaraka, kuhusu siasa, alitaja mtoaji wa habari kwa ajili ya kutoa wingi kwenye baraza la bunge la taifa, Mwanzo wa kuunda serikali. Wakati huu, serikali kwa muda inaendesha kazi za kawaida. Kuhusu uchumi, nchi inaendelea bila bajeti. Wana bunge wa zamani hawakuchagua bajeti wakati wa kikao cha mwezi wa kenda mwaka wa elfu mbili na kumi na moja, lakini chumba cha uraisi hakiwezi kuendesha kazi bila mashirika mengine ya serikali. Sawa vile bunge, baraza la bunge la taifa halijaongoza chumba chake. Hali hiyo inaleta matatizo kwa kuunda serikali itakayoendesha mpango wa rais wa jamhuri ni kusema Siku mia moja za raisi madarakani zilikuwa muda wa kungojea kuona mashirika yote kuongozwa kwa ajili ya kuendesha upya miaka mitano katika matumaini. Upande mwingine, madaktari wa sekta ya kiserikali watasimamisha kazi tangu siku ya kwanza ijayo. Habari ilitangazwa leo siku ya tano hapa mjini Kinshasa na shirika ya utetezi wa madaktari Sinamed. Mgomo huo wa kazi utaelekea nchi yote. Azimio hiyo inatokana na kupingwa kwa serikali kujibu vizuri kwa mahitaji ya madaktari siku makumi matatu kisha kuyafikisha kunako ofisi ya waziri mkuu. Daktari Mankoi ndiye katibu mkuu wa Sinamed, anafasiria pambela mikrofoni ya mwenzetu Paul Felicien Nangana. Le uchunguzi na kupasua wagonjwa umesimamishwa, lakini matunzo ya wagonjwa wanapobaki hospitali itaendelea pamoja na kazi zenye kutayarishwa mbele. Tuko katika mwenendo wa kazi ya serikali. Serikali haipashwe kusimamisha kazi sababu muzito ameondoka. Kama ni swala la muhimu, serikali kwa muda inapashwa endelesha kazi kwambatana na amri ya raisi, sababu yeye ndiye amesimikwa kiserikali kwa ulizo ya kuju a madai ya waganga tarehe kumi na nne mwezi wa saba na tarehe ine mwezi wa Novemba mwaka wa elfu mbili na kumi na moja waziri mkuu walitangaza kiserikali kwamba mwaka huu wa elfu mbili na kumi na mbili serikali huenda pana kazi kwa waganga wapya elfu moja na mishahara yao dola za Kimarekani elfu moja cha afya cha Sen Pepe hapa cha mjini Kinchasa walitolea matuzo bila malipo kwa zaidi ya wagonjwa makumi matatu. Operesheni hiyo iliyoendeshwa jana siku ya ine iliandaliwa na shirika la wanawake wa kituo cha afya cha Sen Pepe katika sherehe za mwezi wa mwanamke. Shirika hilo lenye miaka tatu lilitamani kuhimiza kazi inayofanyika kunako kituo cha afya cha Sen Pepe. Kiongozi wa shirika hilo ni Clotilde na Muyala. La pegi, kwa wingi watu wamewaza a kwamba spepe imetunza tu watu wenye kugonjwa bazimu. Spepe imetunza magonjwa yote yenye kugusa mishipa, sawa vile ugonjwa unaoelekea ya kichwa au uti wa mgongo, kupozwa kwa viungo vya mwili, ugonjwa wa usingizi na kadhalika. Shabaha yetu ilikuwa pia kuonyesha kwamba kuna wamama wenye elimu jana. Kwenye SNPP, wamama tu ndio walipokea wagonjwa. Ni kwa ajili ya kuonyesha kwamba wamama hawapaswi kubaki katika masiga. Sisi wamama tulijitahidi kwa kutoa mchango wetu pia. SNPP ilituongezea yini kubaki kusudi kuende ya kuendesha operesheni hiyo na uchunguzi wa mradi wa afya ulioandaliwa na shirika la Marekani kwa maendeleo ya USAID na serikali ya Jimbo la Kasai Mashariki ulikomeshwa jana siku ya ine pa Mweneditu kwa muda wa siku tatu. Wakilishi wa USAID na moja wa wizara jimboni ya afya walichungua vinyume vya usaidizi wa Marekani kwa eneo na vituo vya afya vya wilaya ya afya ya Mweneditu. Wakuu wa vituo vya afya walionyesha fadhaiko yao dhidi ya ukosefu wa dawa za matunzo ya wanao malisho mabaya. Taarifa ya Ali Buka sawa Redio Tutante ya Mweneditu inasoma sizioni inawe karinda muso Vinyume vya hali hiyo vimeonekana, wenye malisho mabaya mjini wanaendelea kugonjwa kwenye hospitali ya Tishinji. Kwa mfano, watoto wa chini ya umri wa miaka mitano ndio wameguswa sana, kama alivyosema mganga kiongozi wa hospitali hiyo. Zaidi ya wanawake mia tatu wenye kunyonyesha na wenye kuwa na mimba wamepatikana katika hospitali yake. Kwake mganga Jean Pierre Mubakilai, inafaa kukula mpaka kupona. Mganga anaongeza kusema kwamba tangu miezi mitano wenye malisho mabaya hawapati msaada. kuna kovyumba vyote vya usaidizi pa Mweneditu chakula kimekosekana kwenye eneo la afya la Mweneditu. Jean-Pierre Kalala, kiongozi wa eneo hilo, anahakikisha hali hiyo. Anakumbusha muradi wa pili wa shirika la Save the Children ajili ya kusaidia wenye malisho mabaya. Anakumbusha pia mradi wa shirika la PAM uliosimamishwa bila kujua sababu. Ni tangu jana siku ya ine, ndiyo mkutano mkuu ulioandaliwa na wizara ya nishati na ya madini ulianzishwa mjini Lubumbashi jimboni Katanga kwa manufaa watendaji wa madini na wenye viwanda vikubwa vikubwa vya jimbo hilo. Mkutano huo unachungua mahitaji ya moto wa umeme katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa wakati wa mwaka wa elfu mbili kumi na mbili hadi elfu mbili makumi mawili. Wauzuriaji wanachungua namna ya kupinga ukadiri wa chini pamoja na ukosefu wa moto wa umeme unaosababisha vinyume vibaya. ni kwa shirika la SNEL lilisaini ni kwa hiyo shirika la SNEL lilisaini mkataba na shirika za jamhuri ya Zambia za umeme hususan ZESCO kabla ya ujenzi wa Inga ya tatu. Sikilizeni bwana Ngoi Abasa kiongozi wa mpango kunako Zekamin akiwa na mikrofoni mwa zetu Jean Gandou. Tunapotesha ton uh, toni elfu kumi ya cuivre kufatana tu na kukosa umeme. Mukihesabia ya toni elfu kumi wakati ule madini inanunulishwa kwa dola elfu mnane au elfu mnane mia tano inakuwa shida kabisa, hiyo inakuwa ya lazima ni kuweza kubadilisha magumu haya yote kwa wepesi. Ni vizuri wote wanayotumia madini waweze wao pia kubadilisha sekta hiyo ya moto ya umeme. Kwa sasa tunatumia tu megawati makumi sita na sita lakini tunapunguzwa mara zote. Kwa mfano mwaka elfu mbili kumi na moja tulitumiwa megawati makumi tatu na kenda ni shida mno. Kiongozi, euh, okay, wa mipango kunako jekamin Ngoi Abasa alikuambela mikrofon na mwanzetu jeangandu jimboni kasa ya mashariki. Tena wakazo vijiji vya Lulamba na Kanangila katika sekta ya kanda kanda, wana uwezo tena wa kuishi pamoja. Upatanishi ulitimizwa na utumiwa pamoja wa sekta ya mambo ya kiraia ya Monisco waziri jimuni wa mambo ya ndani na shirika la kiraia la Mwene Ditu. Eneo hizo mbili zina ugomvi wa udongo dongo wa zamani za kale uliosababisha kuwawa kwa watu wengi kuunguzwa kwa mia kwa vifaa na kuharibishwa kwa mambo mengi. Taarifa ya Esther Ndala Fina nasoma Sidoni nawe Karinda Muso. Upatanishi wa vijiji hivyo viwili ulianza na mafundisho ya siku nne kuhusu uongozi wa ugomvi katika kimya, juma moja kabla ya kuwasili hapo kwa ujumbe wa pamoja. Wajuzi vijijini walitawanywa katika eneo hilo, walikutana mbalimbali na viongozi wa maeneo yenye kuwa katika mizozo, kwa kuwa katika mizozo kwa ajili ya kuwahimiza kwa upatanishi na msamaha. Kisha mafundisho, kamiti ya upatanishi imesimikwa na ujumbe wa pamoja. Kamiti hiyo itwayo Luka, tuseme lula mbaka na Ngila, inayoongozwa na wanamemba kumi na mbili kutoka vijiji viwili, ina lengo la kuendesha mipango ya kuleta kimya na maendeleo katika eneo hilo. Kiisha upatanishi pia kwa kurudisha hali iwe vizuri, ujumbe wa pamoja uliandaa siku mbili za michezo ya kandanda kati ya vijana wa vijiji hivyo jirani. Tukumbusha ya kwamba ugomvi wa udongo uliopambanisha vijiji hivyo kwamba hivyo viwili mwaka uliopita ulisababisha kuunguzwa kwa nyumba mia moja makumi munane watu mia nne wamekosa makao, shule na maeneo ya afya kuharibishwa. Oka fi. Oka fi