Habai etunya tunasema mjambo kwenu nyinyi wote wenye kuwa tayari kwa kufuata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza pateni vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Kinshasa kuhusu hali ya usiasa nchini Kongo ya Kidemokrasia, upande wa upinzani na ule wa uwingi wa rais wasikilizane kuhusu kutangazwa kwa kalendari ya uchaguzi wa majimbo nchini kwa mwezi wa kwanza mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Mm -hmm. Jimboni Kivu ya Kaskazini, ni vitendo mia moja makumi tatu na tano vya ubakaji wa wanawake ndivyo vilifanyika Mweso katika mtaa wa Masisi muda wa miezi tatu uliopita. Hali hiyo ilijulishwa na shirika Yeah. Na jimboni mashariki katika mtaa wa bondoni yapata watoto makumi tano ndio walifariki mda wa, wa miezi mbili wakionyesha alama za wenye ukosewa damu. Yeah. Yeah. Naam, habari kamili Kinshasa kuhusu siasa katika Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia. Kundi la upinzani na la wingi wa uraisi hawasikilizani jua hatua iliyojulishwa jana siku ya nne, na seni komisheni ya uchaguzi wa taifa huru kwa kalendari ya uchaguzi wa majimbo na miji mikubwa kwa mwezi wa kwanza mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Ikiwa upande wa upinzani unakasirika juu ya mpango ule, uwingi wa uraisi unasema kama unatambua magumu ya Seni na kumwalika asipoteze wakati. Ripoti ya mwandishi wetu Dona Madimba, usomi wake sidioni na bibi Karine Ndamusu. Kutoandaliwa kwa uchaguzi wa wanabunge wa majimbo nchini Kongo ya kidemokrasia unapelekea shida za aina mbili: ni ukosefu wa kusimika uongozi mpya unaohusika muda uliopangwa, lakini pia shida ya kutoheshimu muda uliosimamishwa na sheria kuhusu swala hilo. Liwali wa jimbo la Kivu ya kaskazini, kwa mfano, ameendelea kuwa liwali sababu uchaguzi hauandaliwe kusudi ya kutajwa kwa atakaye mgomboa. Julien jui Paluku anafasiri kwamba sio kosa ya seni, tulitamani uchaguzi uufanike mbele lakini kuambatana na matatizo yenye kuelekea vifaa na waza kwamba inabidi kusubiri na kukomesha kukaripia seni. Jambo hilo linazaniwa la kweli na mzee wa bunge Moise Nyarugabo ambaye anaendelea pia kuweka koweka kiti chake sababu ya kutoandaliwa kwa uchaguzi wa wazee wa bunge. Anasema ya kwamba kuna shida kuelekea uongozi, lakini pia ni hali itakayovuruga udemokrasia nchini Kongo ya Kidemokrasia. Sela zamani imebaki, sasa kujua wakati pia namna ya kurudisha mambo yawe kawaida, kufuatana na kuchelewa kwa kusimikwa kwa uongozi, kuna kwa mashirika ya serikali na hasa kama uchaguzi wa wanabunge wa majimbo hawandaliwe tena mwezi wa kwanza mwaka utakayokuja kama vile inavyopangwa na kwa upande wa wataalamu wa sheria walihakikisha kama kulingana na hali ya kituo kile cha majimbo bado kubadilishwa kufatana na sheria hakuna tatizo, lakini kufatana na gisi sheria iliamua kama kiisha miaka mitano kinapaswa kubadilishwa kunako matatizo. Tumsikilize Paul Gaspar Ngonda anajieleza juu ya hali hiyo mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Dona Madimba. Mwenendo wa uchaguzi ulivurukwa, wachaguzi waliteua wazee wa bunge kwa muda wa miaka mitano. Kuhusu de... ngisi inavyofaa, hakuna la, la kuongeza kwa kou sababu, katiba ya nchi imekwisha kutatua jambo hilo. Kama hatuna watu wenye kukendelea udemokrasia, tutaendelea kuwa katika shida yenye kuelekea sheria na katiba. Shauri yenye naweza kupana, kila mtu awe mwenye kuendelea udemokrasia. Kama tunakubali kuendelea katika udemokrasia, inapashwa kuonekana katika vitendo vyetu. Ni leo siku ya tano tarehe makumi mbili mwezi wa nne mwaka tunao, ndipo korti kuu ya sheria inchini ilipaswa kujulisha kiserikali matokeo kamilifu ya uchaguzi wa wanabunge la taifa. Korti kuu ya sheria inatambua kama siku makumi sita kisha wakati aliopewa kazi yenye kubaki ni kubwa mno. Fuatana na maoni ya prezidenti wa korti ili ya sheria, kituo chake cha sheria kitachukua wakati unaofaa kwa kuchungua malalamiko yote, ripoti ya misheri Kifinda Ngoi usomi wake sijioni na bibi Karine Damuso na Tangu kutangazwa kwa matokeo kwa muda ya uchaguzi wa ubunge na kamishni kuusika na uchaguzi, korti imechungua vibarua mia tatu juu ya vibarua mia tano vilivyoingizwa. Kipengele cha makumi saba na nne cha sheria ya uchaguzi kinatoa tu siku makumi sita kwa korti kuu ya sheria kwa ajili ya kutangaza matokeo kamili. Kama alivyosema kiongozi pia msemaji wa korti hiyo, haiwezekani kuchungua vibarua mia tano muda wa siku makumi sita. Wakati huu korti kuu ya sheria haijulishi siku ya utangazaji wa matokeo ya mwisho ya uchaguzi wa ubunge wa taifa. Funga Mlima anahakikisha kwamba kazi itaendeshwa juma itakayokuja kuhusu vibarua mia mbili. Muda wa kungoja uamuzi, korti kuu itapaswa pia kuamua swali kuhusu pendekezo ya seni yenye kuomba kuzima matokeo ya uchaguzi katika maeneo mamoja ya uchaguzi. <coughs> Shirika la kiutu Afrika lilijulisha kama vitendo vya ubakaji vya wanawake mia moja kumi na mbili vilitendeka mwezi jana katika mtaa wa Masisi, jimboni Kivu ya Kaskazini. Katika ripoti ya shirika lile l Afrika lilijulishwa jana, kiserikali inahakikisha idadi iliyotajwa ndiyo aliyojulisha vitendo vile vya ubakaji ni vinyume vyenye kutiliwa mgongoni mwa makundi Nisra, na pia sababu ya idadi nyingi za kampi za wami katika eneo lile jimboni Kivu ya Kaskazini. Serikali naomba kufanya lolote kwa kumalizisha makundi yale yenye silaha na kuadhibu wabakaji. Ripoti ya Patrick Maki wa Virunga Business Radio, mengi sidioni tuyafuate na Elena Komerwa katika ripoti yake, shirika lisilokuwa la kiserikali Il Afrika linajulisha kwamba juu ya vitendo mia moja na kumi na moja vya ubakaji makumi manne na mnane ni mabinti walio wadogo. Matokeo ayo yanatokea maeneo ya afya ya Burungu, Kichanga, Rugarama, Lushebere katika eneo la Mweso. Vitendo vingi vya ubakaji vilitendwa katika kempi ya Waami. Shirika Il Afrika linashitaki makundi fulani yenye silaha pamoja na wakaaji wa mwa wa sehemu hiyo. Shirika Il Afrika linahakisha kwamba umbali mbali na miaka ya nyuma, hali hiyo haikubadilika. Shirika hilo limeomba kwa serikali kukomesha njama za wapinganaji katika eneo hili la Kivu ya kaskazini na kuhukumu watu wanaotenda vitendo hivi. Habari kutoka katika jimbo la mashariki ulisha kama watoto watangu kuzaliwa hadi miaka makumi tano ni wenye kufariki sana katika mtaa wa Bundu, kwa kilomita mia tano kaskazini na mji wa Kisangani shirika la raia na Bondo linajulisha kama yapata watoto makumi tano walifariki tangu hivi miezi miwili. Inaonekana na, na, kama hali ya wenye kukosa damu wana na, kuhara na kutapika ndio ugonjwa unavumbuliwa. Mganga wa hospitali kuu ya Bondo alijulisha kama watoto, ni watoto waliovumbuliwa ni makumi sita wenye malaria ya kubwa yenye kusindikizwa na ukosefu wa damu, kati ya mbili walifariki. Ripoti ya mwandishi wetu Bibi Godelive Omondo, mengi sidioni, inasoma SPD mwamba mubi. Kulingana na ushuhuda kadhaa, vifo hujitokeza hasa zaidi katika miji sawa vile Bondo na katika eneo za wachimba madini sawa vile Baye na Monga. Watoto tangu mwaka zero hadi miaka mitano wanakumbwa na homa kali, pia upungufu wa damu, tena kuharisha pamoja na kutapika. Shirika la raia katika tarafa la Bondo kupitia mwenyekiti wake bwana Evariste Moboto umaanisha kwamba siku kwa siku watoto wawili ufariki. Leo hii, ni kwa jumla watoto sitini waliokwisha kufariki, aliendelea kusema. Naye mganga mkuu kwa muda kwenye hospitali la Bondo kusema kwamba malaria yanayosinikizwa na upungufu wa damu pia kuharisha ni kufatana na ukosefu wa maji safi. Daktari Nicole Kumbolani amewaomba wazazi kuwafikisha watoto wagonjwa pale pale magonjwa yanajitokeza kwa kuepuka vifo vingi. Amewaomba pia wauguzi katika senta za afya watuma wagonjwa hospitali Salini, wakati wanaona kwamba baada ya masaa 48 hakuna mabadiliko. Jimboni Bandundu, kama zaidi ya franka za Kongo milioni sita lizopashwa kulipa watumishi wa eneo la afya la Gungu kwa mwezi wa tatu, mwenye kuhusika na kuwalipa alikimbia na franka zile mahali pasipojulikana mpaka leo. Wenyezi wa franka wanao asira kubwa na kusonga kugoma kazi kama suluhisho haionekane kujulisha kama mlinda pesa ya serikali kwa muda wa Bwana Erasmus Misiani aliitwa leo hii siku ya tano kuna kuchumba cha mashtaka pa Kikwiti. Ripoti ya Bwana Frederike Ipani. Eh, mengi menge sidioni tuyafate na SPD Mwamba Movie Watumishi hawa walikuwa tayari kwa kupokea mshahara wao, bali karani anayehusika na malipo amesema kwamba hakuweko na bahasha ya mshahara. Hapo hapo, aliwaomba watumishi hawa waende kutoa malalamiko yao kwenye karani mkuu wa serikali anayehusika na malipo. Huyu yupo ziarani hapo mji Kikwiti. Watumishi wamejaa kasirani, ndipo wamekwenda kukutana na mganga kiongozi wa tarafa la afya la Gungu. Baada ya mazungumzo, mnyampara kanena kwamba yeye amechugua mzigo wa kukutana na bwana Erasmus Misioni anayehusika na malipo kwa kupata sululisho. Kwa mujibu wa daktari Blaise Kabokola, ndiye anayeongoza tarafa la afya. Watumishi wanaendelea kumkaribia yeye, wametishia kufanya mgomo kama hakuna malipo. Kwa upande wake mnyampara wa tarafa la Gungu anayepatikana hivi katika jiji la Kinshasa kufuatana na shuruli za kikazi hakupenda kusema lolote. Nani hapo, pamoja na Wespedi mwambami, itakomea taarifa ya habari katika lugha bora la Kiswahili, kwa niaba ya fundi wa mitambo Paul Wadenama na wandishi wetu walishiriki nasi, Karinda Muso Komero, Wespedi mwambami wewe kwa niaba pia ya mchunguzi wa habari hizo Richard eh, Junior Kamunga, dunia mkunda milemba, natakia mwisho wa Juma Ndema. Nampokea bibi Tina Salama ambaye kwa sasa kwa kuhumwe kwake ana Enoke matundu katika ukarasa wa michezo. Mwisho wa njuma njema bo wekend kwa erini. Oh, daddy. Oh, daddy. Oh, daddy. Oh, daddy.