takriban elfu moja wamefukuzwa kila mwaka nchini Angola na haki zao hazieshimiwe. Ndivyo amesema katibu bu makamu wa Umoja wa Mataifa mwenye kuhusika na haki za binadamu leo mbele ya wapasha habari, akizungumzia pia swala la wahami majimboni Kivu zote mbili. Umeongezeka idadi ya watoto wagonjwa wenye kukosa kuposa damu katika eneo la afya la Gadolite jimboni Equateur, watano wamekwisha kufariki kwa sababu hiyo. Mawaziri wakuu watatu walibadilishana madaraka leo Acha waziri mkuu Adolf Muzito, waziri mkuu anayetoka yetoka, anatoa uongozi wa serikali kwa Matata Ponyo mbele ya Luiko ya Gialo aliyekuwa ekuwa waziri mkuu kwa muda oh. Wapenda wasikilizaji, tunawasalimu pia aksonti kwa kuwa nasi. Katibu makamu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na haki za binadamu anazungumzia swala kuhusu Angola. Wakongomani kongomani takriban elfu moja wamefukuzwa kila mwaka nchini Angola bila heshima ya haki za binadamu. Ndivyo amesema katibu makamu wa Umoja wa Mataifa mwenye kuhusika na haki za binadamu leo mbele ya wapasha habari, kuna kutumba kubwa cha UNESCO mjini Kinshasa, nikiisha kutoka Kamako kwenye mpaka kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Angola, ambako wengi kati ya wakongomani waliofukuzwa wameishi katika hali mbovu, Ivan Simonovic anakumbusha viongozi wa kongomani lazima ya kuheshimu haki za wene kutoka katika enchi nyingine bila sheria ambao wameishi katika udongo wao. Yupo mbele ya mikrofoni ya François Kadima. Kwa kuona uharibifu wa haki za binadamu hupitikana katika mipaka na Angola, sheria ya ulimwengu ajili ya ukingo ya watu wenye walichagua kuenda kuishi katika nchi nyingine bila vieti halali haikuheshimiwa. Lakini shida yenyewe inaweza kutatuliwa kuepesi kama kuna mapatano kati ya nchi zote mbili ya Angola na Kongo ya Kidemokrasia. Wakati ukingo na haki za wahami haiheshimiwe, inaelekea pia ofisi ya haki za binadamu ili atumike pamoja na mainchi zenye kwao. Jueni kama katibu mkuu makamu wa Umoja wa Mataifa mwenye kusika na haki za binadamu, ambaye amishi katika udongo ya Kongo ya kidemokrasia muda wa siku kenda alijielekeza pabukavu Shabunda na Kananga akizungumzia swala la Kivu zote mbili. Ivan Simonovich anasema kwamba wakuu viongozi wa Kongo wanapaswa kushughulikia swala hilo kwa ajili ya kusaidia kurudi kwa, kwa wahami karibu elfu makumi mane waliohesabiwa kisha askari wa moja kuondoka jeshini la taifa. zaidi ya jamaa kumi wakiwamo wanawake na watoto wamelala nje chini ya miti kandokando ya ofisi ya wali wa jimbo la Kinshasa. Kwa jumla wapo karibu makumi matatu wakongomani wa Jamhuri ya Demokrasia ya Congo, wahanga wa mlipuko wa tarehe nne mwezi wa tatu uliopita liopita kunako kata Mpila nchini Congo Brazaville. Wahanga hao wanaoshutumu ubaguzi katika namna waliwatendea kuliko wana Congo Brazaville wamechukua hatua ya kurudi kwao, lakini kisha kufika mjini Kinshasa hawapati msaada wowote. Sikilizeni mmoja wao mbele ya mikrofoni ya Michel Kifindangoi. Tutako ku Brazzaville depuis le quatre mars et de tous les Tulikufika e ku kwa kubasiti namuna muona bakongomani biki bana tuteswa juu ya kutupatia makuta ile ndio ndio kwa ambassade anatupatia le sepa sepa kupia kubichi fanya 4 jours tu nalala tu inchi tunatoka pale kubichi tunaenda tunafika pa hotel de ville hapa 4 jours leo hii tuko tupatina ba miti hapa tuko tunalala tuko hapa ba Ilikuwa pale ushuhuda wa mwanga mmoja wa muhutuko wa mpila nchini Kongo Brazzaville, mm. Kuhusu afya, kumeongezeka idadi ya watoto wagonjwa wenye kukosa damu katika eneo la afya la Gbadolite kaskazini mwa jimbo la Equateur. Juu ya wagonjwa mia moja makumi saba, watano wamekwisha kufariki tangu mwezi wa nne uliopita. Hata sana watoto wa chini ya miaka mitano ndio wamekumbwa na ukosefu wa damu, hali yenye kufatana na malaria. Maelezo mengi na webiatu na binji kutoka mji wa Mbandaka, kufatana na masemi ya Christophe Kotanda, akiwa daktari ku ya kituo kia afya ya Guadolite ni kila mwaka, mwakati wa mvua njo watoto chini ya miaka tano wanaisha damu. Mvua inaleta imbu na zinagonjesha malaria kwa kugombanisha ugonjwa ule, vikundi vya waguzi wako naadibisha raia kutengeneza mahali wanaishi. Daktari ule ameongeza kwa kusema kituo kya afya yake iko na shida juu ya kabati ya kuweka damu, njo maana wanalomba usaidizi ya mifuko za kuweka damu pia na madawa kweni viongozi cordonata jimboni ya santa wa kurudisha damu ama transfusio sanguine, Richard Jogolo amesema kama alishatuma kilo mia tatu ya mareaktife inapita juma mbili kumutaa ya afya ya Norubangi, na kituo ile ya afya ya Badelite inaomba kwa wazazi kubeba watoto mama masanta za afya za karibu wala kuhopitali wakati watoto wanagonja malaria tokea mbanda. Habari kuhusu ugomvi wa udongo mtani Ngandajika, umbali wa kilomita mia moja na muji wa Mbujimayi. Mapambano yaliendeshwa jana, kati ya wakaji wa kijiji cha Kalambai na wale wa Mvunai mtani Kabinda, wanagombania udongo wa mlimo. Usaidizi kwa haraka wa polisi ulizuia vinyume vibaya. Serikali ya jimbo imechukua hatua kwa kutatua shida hiyo. Taarifa ya Emmanuel Elameji wa Kabedi kutoka Mbujimayi na somo na Adolphe Ngoy. Usuda unahakikisha kama ukomvi ajili ya udongo ya kilimo hupatikana katika mipaka ya mitaa ya Ngandajika na yale ya Kabinda ulitawanyika sehemu zote mbili jana, siku ya tatu tarehe kenda Mei mwaka elfu mbili na kumi na mbili, ulipambanisha wakaaji wa kijiji cha Nomba pamvunai mutani Kabinda na wale wa Chintungula katika mkoo upatikana sehemu ya Kalambai mutani Ngandajika. Bahati nzuri hakuna kitu kiliharibika. Kamanda ya wilaya askari polisi ya Ngandajika na mwenjake wa Kabinda walienda koleo siku ya nne asubuhi kwa kuwapatanisha pande yake. Pia waziri wa jimbo ahusika na mambo ya ndani na ulinzi alihakikisha kuarifiwa kuhusu ukomvi huo. Bwana Ipolite Mutombo amemutuma kiongozi wa mtaa wa Ngandajika huko Kalambai kwa kujionea shida yenyewe. Tukumbushe ya kwamba sio mara ya kwanza ukomvi umejitokeza kati ya mitaa hizo mbili. Mwaka 2006 wa kaji wa Baluba Shankadi na wale wa Mvunai walipambana mpaka watu akajihuriwa na nyumba kuunguzwa tena habari kuhusu ugomvi wa udongo. Kwa kifupi, ugomvi wa udongo unadumu mtani masisi katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Wakaji wa moja wa mji wa Kichanga wamekimbilia pagoma tangu Juma jana, wanashitumu kuona ugomvi unajitokeza tena. Wanaeleza kama kupitia hali ya usalama mdogo jimboni, watu wa moja wananyang'anya udongo kwa wingi kufanya kazi ya mafaa zaidi. Hali hiyo inasababisha mapambano na silaha za kienyeji, wengi kuhusika na Mzozo huu wa udongo ambao tulikuta na mjini Goma wameumizwa wame wanaomba kwa kituo cha Umoja wa Mataifa kinachohusika na mambo ya udongo kuongozwa patanishi. <tune> na habari hiyo ya mwisho, mawaziri wakuu watatu walikutana leo kunako chumba cha waziri mkuu kwa ajili ya sherehe ya kubadilishana madaraka. Ilikuwa kwanza kusudi waziri mkuu mpya Matata Ponyo achukue kiserikali mamlaka yake, kisha kusimikwa kwake tangu jana siku ya tatu kunako baraza la bunge la taifa. Waziri mkuu anayetoka Adolphe Muzito anatoa uongozi wa serikali ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo kwa Matata Ponyo mbele ya Louis Koyagialo, naye aliye Wakati wa sherehe, waziri wa kwanza mwenye amemwachia mwenzake kiti alisema kama alifurahi kumwachia nafasi Adolf Muzitu. Anaamua kama serikali yake ilitimiza mambo mingi kwa faida ya nchi. Kwa mfano, franga haikupanda wala kushuka tena ovyo ovyo mpaka hayi, ikafika kukiwango kinastahili. Waziri wa kwanza wa zamani alihakikisha kama kazi ilikuwa nguvu, lakini mwenye kumgomboa ataendelesha na kutatua shida zengine Si shakiye mimi hata dakika imoja, minayua kama utaweza, na tena pamoja tutaendelea na kutumika mzuri sana. Kwenye mimi nilishindwa weye utaweza kuyafikisha mzuri sana, na tena utatatua shida kuhusu umeme. Kwake waziri wa kwanza wa mpya, muda wake wa kazi ni kuendelea kazi za serikali. Matatamponyo Mponyo anasema kama Tunakuahidia mheshimiwa, kama tutakimbilia kwako kwa kutumika. Tunafurahi kusikia kama unatukaribisha kuhusu kazi yetu. Tunakuahidia kama tutaendelea kazi ulianza wakati wa kazi pamoja na msaada ya kila mkazi, tunawaza kama tutaweza kwa kumaliza. Adolfe Muzi tuna Matata Mponyo walizungumuza kwa kipekee bila wapasha habari.