Wakimbizi wa Kongomani wanaendelea kuwasili kunako kampi ya kamera nchini Rwanda. Viongozi jimboni wanazani kama kime merudi ya wanahitaji wahami na wakimbizi kurudi katika maeneo yao, lakini wa moja wanaendelea kusita. Kumeanzishwa yeah, leo mjini Kinshasa kampeni ya kimataifa kwa ajili ya kukomesha ubakaji wa wanawake. Ni uandalizi wa shirika la wanawake Sufipa D kwa ajili ya kimya na maendeleo. Yeah. Leti vya aina mbili mbalimbali vilivyotolewa mbali na University ya Kinshasa kwa waliomaliza masomo kunako daraja la kiganga. Elfu mbili na mnane elfu mbili na kenda vinapingwa na muungano wa waganga wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tunawasalimu nini wote, wenye kuwa pembeni ya redio zenu kwa kufata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Habari kamili. Jimboni Kivu ya Kaskazini, wakimbizi wakongomani wanaendelea kuwasili kunako kambi ya wakimbizi ya Kamira katika jimbo la magharibi la Rwanda, payapata kilomita makumi mawili na mji wa Gisenyi. Idadi yao imetoka elfu tano na kufikia zaidi ya elfu saba, muda wa siku nne. Viongozi jimboni wanazani kama kimemurudi mahali ambamo kulindisho mapambano kati ya askari wa jeshi la Taifa na wale, wale waliotoroka jeshini. Wanahitaji wahami na wakimbizi wa Masisi kurudi katika maeneo yao. Kama mwito huu umesikilizwa na wahami pa Mugunga, wakimbizi wa moja tuliokutana pa Nkamira nchini Rwanda wanaendelea kusita. Silvestre Kilolo utulize mingi. Ni karibu watu elfu mbili ndiyo wakimbizi wakongomani walioongezeka tangu siku ya Mungu, kwa wengine elfu tano waliokuwepo hapo pa kempi la Nkamira hadi jana siku ya ine wengine wakimbizi walikuwa wakivuka kuingia Rwanda. Afisa mwongozi wa kempi ya Nkamira huko Rwanda alinena kuhofia kwamba wakiendelea kuja huko wakimbizi wengi, mambo ya huduma kwa ajili ya hawa inaweza ikakuwa na tatizo. Jana ujumbe wa jimbo ya Kivu ya Kaskazini uliokuwa ukitarajia kwenda kuhimiza wakimbizi pa Nkamira haukuweza kufika huko kutokana na hitilafu katika matayarisho ya msafara wao. Ila ijulishwe kwamba wakimbizi tuliowahoji huko Nkamira walinena kwamba hawapo tayari kurudi DRC kwa sasa, wananena kuhofia kwa usalama wao. Walinena kwamba ujio unaoendelea wa wakimbizi toka Kongo unamaanisha kwao kwamba bado usalama si bora zaidi katika vijiji mwao. Nikirudi toka Nkamira Rwanda, Silvestri Kilolo, Radio Kati. Wapiganaji wa kundi la FDLR wamepatikana wengi tangu mwanzo wa Juma tunayo, katika maeneo mamoja ya vijiji vya Ufamandu ya kwanza na ya pili mtani Masisi katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Kama desturi, wapiganaji wale wanaendesha mauaji na uporaji, hali inayopelekea wakaaji kukimbilia kwenye maeneo ya vijiji jirani. Kutoka Minova Ezekiel Batumike wa redio ya kijamii Bubandano alitutumia taarifa inayosomwa studioni na Alice Baligamire mitaa hiyo miwili kutokana na idadi kubwa ya wafdelir. Kutokana na masemi ya katibu wa mtaa wa Ufamandu Premier, vijiji Katunda, Kipoko na Ndeko ndivyo vinapatikana katika wasiwasi wanaoleta Wahutu wa nchi ya Rwanda. Hawa wanaua wa watu, kuiba vifungo na vitu vingine mbalimbali vya wakaaji, na uwasi huu uliendelea mpaka jana magharibi. Habari hii ilihakikishwa na kiongozi wa eneo la Ngungu, akiongeza na kusema ya kwamba nyumba nyingi ziliunguzwa tangu siku ya pili pamoja na vitu vyote. Wakaji, wakaaji wa Katunda, Kipoko na Ndeko walikimbia makao yao wakijelekeza Remeka, Kihundu na Miano, katika kilometa makumi mbili na Ngungu, katika mtaa wa Ruchuru. Katibu wa mtaa wa ufamando premier alihakikisha ya kwamba polisi ya taifa iliondoka katika eneo hilo la Kivu ya kaskazini tangu sasa miezi tatu. Ngambo yao wa FRDC waliondoka tangu tarehe mbili mwezi wa tano, kiisha siku chache ya kufika kwa wa FDLR. Tujelekeze jimboni Manyema, ambako vitendo vya kuteketeza na uwizi kwenye jito toka Kindu hadi Ubundu vinaendeshwa sana. Hali hiyo inasababisha usalama mdogo. Imepita siku mbili, mtumbwi moja ulishambuliwa pa Mukoko, eneo linalopatikana umbali wa kilomita saba na lukando mtani Kailo. Wasafiri waliporwa na watu wanaomiliki silaha wakivaa mavazi ya kiaskari. Hakuna mtu aliyeuawa. Tukio hiyo inaleta wasiwasi wasi kwa wafanyabiashara wa Manyema kwa sababu bu hali hiyo inaweza kusababisha vinyume vibaya vya kiuchumi jimboni. Toka Kindu, Jodone Tumba Mobile anatoa taarifa zaidi. Ni kando kando ya saa saba ya usiku, mtumbu mmoja ya motere ikitelemuka polepole bila kuwashwa, ile ni kwa kulinda esanse wafasiria watembezaji. Hapo kwa hafla kulijitokeza ingine mtumbu ikiwa na watu wane wakijificha usoni na wakivaa nguo ya askari jeshi, walifatua risasi juu. Dereva alijiponya akiogelea kisha kujitupa majini, hata mtu mmoja akuuawa, yahakikisha duru ya serikali ya uwaziri jimboni ya mambo ya ndani, pia kiongozi usikae na mambo ya maji ya jito. Wasafiri kumi na mbili waliporwa mali yao yote. Wafanya biashara walaumu kuzorota ya hali ya usalama kwenye njia hii. ni hivi waomba kwa viongozi jimboni wakomeshe ayo, kwani inaweza kuleta misharabaka kiuchumi jimboni Manyema, kwani ni kupitia jimbo la Mashariki, hasa Ubundu na vijiji vyenye kupatikana pembeni chini ya jito Kongo, ndiyo yaleta biashara na bidhaa kumji wa Kindu, sawa vile mafuta ya ngazi, miogo, mchele, maharagi na Tudulishe kama timu moja ya waskari wa FRDC wa kituo chenye kusika na maji yalitoka kujielekeza tangu jana magharibi kwa kuendesha uchunguzi toka Kindu. Dedonetumba, Mobile Radio Okapi. Kumeanzishwa leo mjini Kinshasa kampeni ya kimataifa kwa ajili ya kukomesha ubakaji wa wanawake wakati wa ugomvi. Ni maandalizi ya shirika lisilo la kiserikali Sofepadi, shirika la wanawake kwa ajili ya kina na maendeleo, ikisaidiwa na shirika la wanawake wa Kanada wenye vyeti vya samani. Muda wa miaka mitano, shirika la Sofepadi na usaidizi wa mashirika mengine ya shirika la raia itasukuma serikali ya Kongo ya Kidemokrasia kusudi kukomesha ubakaji wa wanawake. Taarifa inasonga Usumi na Mwamba Mubi. Kampeni hiyo ya kupinga ubakaji imeanzishwa wakati mmoja ikiwa ndani ya jiji Kinshasa sawa vile mji Bukavu. Tujulishe kwamba Kongo ya Kidemokrasia hiyo nchi pekee inayohusika na kampeni hiyo, nchi za Kenya, Colombia na Birmania zimehusika pia na kampeni hiyo. Kwake Bibi Julien Lusenge yeye ni prezidenti wa shirika la kipekee Sofepadi. Shirika hiyo huomba kingo pia sheria, ni lazima serikali ikazie swali hiyo. Ni lazima kuendelea kutunga sheria mpya, asema prezidenti wa Sofepadi. Tayari sheria ziko, basi sheria hizo ziheshimishwe. Kwetu sisi tutaendelea na uchunguzi kwa kufahamu kama sheria hizo zinaheshimiwa, mwisho wa kumnukuu hadi leo hii sofepadi humaanisha kwamba wamekwisha faulu kwenye kesi mia tano sitini na saba miongoni mwa kesi mia mnane zilizofikishwa mahakamani tangu mwaka wa elfu mbili na tatu bali kulingana na masemu ya viongozi wa sofepadi idadi hiyo ni chini sana kufuatana na nyongezeko ya vitendo vya ubakaji Wizara ya mwanamke jamana mtoto iliandaa jana mjini Kinshasa mkutano wa mahojiano kuhusu upokeleo wa kimataifa taifa shabaha, kutazama ukubali wa kimataifa nchini Kongo wa kidemokrasia ya mkutano huu unaendeshwa kwa kuambatana na matayarisho ya kipindi cha tano cha mkutano mkuu wa kimataifa kuhusu kukubaliwa utakaoendeshwa mwisho wa mwezi tunayo pa Addis Ababa nchini Ethiopia. Waangalizi wanasema kama sheria ya Kongo wa kidemokrasia haijulishi wazi sharti za upokeleo wa mtoto nchini humo. Walitoa mapendekezo kwa Viongozi wa Kongomani sikilizeni Gilbert Lusamba, kiongozi wa chumba kinachohusika na ulinzi wa mtoto kwenye wizara ya mwanamke njama na mtoto, mbele ya mikrofoni ya Tredo Mukanya. Walikusudia kutoa mafunzo kwa watu wenye kushughulika na swala kuhusu sheria kuhimiza raia kuhusu swala hilo ambalo halijajulikana vizuri kwa watu. Tunaomba serikali kusahihi barua kuhusu sheria na hasa makubaliano ya korti kuu la kimataifa la E inayozungumzia kukubalisha sheria kimataifa. Waliohudhuria katika mafunzo hayo waliomba pia kuunda haraka chumba kinachoshughulika na mwenendo wa kazi hizo katika nchi yetu. Inafaa kuongeza idadi ya ma matribinali za watoto na ile ya waamzi watakao tumika katika matribinali hayo kwa kukomesha habari zetu jioni. Kama vyeti vimoja vya University ya Kinshasa vilivyotolewa kwa walio maliza masomo, kuna daraja la kiganga mwaka wa 2008 2009, vinapingwa na muungano vina wa waganga wa Kongo ya Kidemokrasia, kama alivyosema kiongozi wa Hali hiu ni sababu ya kuisha kwa mfungo la vyeti vipya. Taarifa ya Michel Kifinga Ngoi usumi wake na Alice Maligamire. Idadi yao ni yapata kumi na sita vijana waganga ambao vyeti vyao vya mwisho wa masomo vilikataliwa na muungano wa waganga wote walifika mwisho wa mwaka wa masomo kwa kipindi cha pili. Kama vile mmoja wao anashuhudia, mwaka wetu wa masomo ulikuwa na vipindi viwili. Waliomaliza wa masomo katika kipindi cha kwanza wakapokea vyeti kutoka chumba cha kuchapa vyeti vya samani, ama Hotel de Monnaie. Sisi vyeti vyetu hatujue vilitokea mahali gani, vikiwa na vitambulisho tofauti na vile vya masomo, na hapo muungano wa waganga wakawaza kama vyeti vyetu havipashwe kubaliwa. Presidenti wa muungano wa waganga alilazimisha viongozi wa university ya Kinshasa kukubalisha vyeti hivyo. Mganga Antoine Bututu, tulijikuta mbele ya vyeti vya aina mbili mbalimbali, ndio mbali. Ndiyo, kwa maana tulivirudisha ili vipate kuhakikishwa Kwake kiongozi mkuu wa universiti ya Kinshasa, haya yote ni kosa ya masomo yake. Mwalimu Labana alifasiria ya kwamba wanafunzi hao walipewa vyeti tofauti na vya wengine, sababu vile vya zamani vilimalizika. Alihakikisha ya kwamba tatizo hilo lilishatatuliwa na hakuna tena shida analika kwa sasa wanafunzi hao kufika kuchukua vyeti vyao vya kweli Mokapi. Mokapi. Mokapi. Mokapi.