Kwa kuwa nasi popote pale mlipo, kwa kufata habari zetu katika lugha bora ya Kiswahili. Kwanza pateni vichwa vya habari. Kumezidishwa mauaji, ubakaji na uporaji mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia. Msemaji wa kijeshi kwa muda wa Umoja wa Mataifa anasema kwamba MONUSCO ni ndiyo uchunguzi hivi au tingwizi, shuhuda unaohakikisha mauaji ni kwa wakati wa mkutano wa Umoja wa Mataifa wa kila juma leo mjini Kinshasa yeah. Kundi kimoja cha chama cha kisiasa cha MNC na washiriki wake ki, kinadai wana mimba wa zamani wa serikali yatokea mwaka wa elfu mbili na saba mpaka elfu mbili na kumi na moja kwa sababu hawakujulisha mali yao muda wa siku makumi matatu kisha kukomeshwa kwa muda wa kazi yao kata yeah. region katika mtaa wa Lemba mjini Kinshasa inatishwa na mporomoko wa udongo. Mporomoko huu wa udongo huenda kusababishwa na kufungwa kwa mfereji usiotengenezwa vizuri oh, Habari kamili. Kumezidishwa mauaji mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Jambo kutoka Monusco linajulisha kwamba karibu watu mia moja waliuawa na makundi ya wanaomiliki silaha juma iliopita. Leo wakati mkutano wa kila juma mjini Kinshasa, chumba cha pamoja cha umoja wa Mataifa kinachohusika na haki za binadamu kinasikitika kuona kumezidishwa mauaji, ubakaji, pia uporaji au vijiji kunguzwa. Kwa kimsemaji wa kijeshi kwa muda UNESCO inaendesha uchunguzi pa Masisi na Walikale jimboni Kivu ya kaskazini na kaskazini mwa jimbo la Kivu ya kusini, zidi ya ushuhuda unaohakikisha mauaji. Sikilizeni Kanali Maktar Diop mbele ya mikrofoni ya Michel Kifindangoi. Katika eneo la Walikale, wakipingwa vikali operesheni za wanajeshi wa FRDC, wa huni wa Mai Mai Cheka walipoteza vijiji vingi, hususan Bunyampuri na Luvungi na siku mbili baadaye pakatoi ushuhuda ulihakikisha kwamba raia makumi nane na tisa waliuawa na wengine sita waliumizwa katika maeneo ya Remeka na Katoi kati ya tarehe kenda na makumi mbili na sita mwezi jana, na wa Mai Mai wa Raia Mtomboki kifuafua makundi ya upingo ya Congo na wafdlr ni kutokana na shambulio za wa Mai Mai wa Raia Mtomboki dhidi ya wafdlr tarehe kumi na nne mwezi wa tano mwaka wa elfu mbili kumi na mbili. Kuhusu kushiriki kwa Rwanda katika ugumvi mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia, MONUSCO inakataa kuhakikisha jambo hilo, lakini msemaji Ture pena nini anaeleza kwamba askari kumi na mmoja wa Rwanda akiwamo mtoto mmoja walipatikana katika kundi la M23. Wanajeshi wale wanashuhudia kama waliingizwa katika kundi hilo toka Rwanda na kutumwa nchini Kongo Kongo ya ya Kidemokrasia. Kidemokrasia swala kuhusu wapiganaji wa Rwanda ambao walijitoa jumla lopita kwa MONUSCO mtani huchuru katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, kazi za upelelezi za Rwanda na Kongo ya Kidemokrasia zinaendesha uchunguzi mjini Goma. Uchunguzi huu ni kufuatana na masemi ya watu wale waliosuhudia wa kuwa wapiganaji wa mirwanda wenye kuingizwa katika kundi la waasi wa M23 ambao wanapambana na askari wa jeshi la taifa katika eneo hilo la Kivu ya Kaskazini. Uchunguzi unaendeshwa na upatanishi wa MONUSCO. Silvestro Kilolo, utueleze mengi. Ni hii siku ya pili ndipo ujumbe wa izaa ya ujasusi ya Rwanda ya na Congo walianza uchunguzi wa matamshi ya wapiganaji wale waliojiripoti kwa MONUSCO. Mkutano uliendeshwa kwenye uekulu wa MONUSCO ambapo wale wapiganaji kumi na moja wanyarwanda wanahudumiwa na seksheni ya DDRR. Hawa walijiripoti kwa jeshi la MONUSCO parugari mtaani Ruchuru, tarehe 22 Mei mwaka huu. Walieleza kwamba waliorozeshwa kwenye nchini Rwanda kijiji Mudende na watu wasiofahamika. Kwa sasa wanachunguzwa moja kwa moja, matokeo ya uchunguzi huu itatangazwa siku zijazo. Kwa sasa wapiganaji hawa wanapendelea kurudi kwao kwa haraka, ila wanaeleza kutofurahi kwamba waliowaoroza waliwapokonya vibali vyao. Pia wanaomba usalama wao ulindwe bidhi ya wale waliowaoroza kwa nguvu. Goma, Silvestre Kilolo, Radio Okapi. Jimboni Kivu ya kusini askari jeshi wawili wanahukumiwa kuuawa bila kuwa pahali pa kesi na kufukuzwa jeshini, wengine kumi na mmoja wanahukumiwa toka miaka miwili gerezani, wengine tena watabaki gerezani maisha yote, watano wanaachwa huru. Uamzi unatolewa leo pa Uvira na korte kijeshi ya jimbo la Kivu ya kusini kisha kuchungua swala la Kanali Bya Mungu Maeshi Bernard na washiriki wake. Kesi hiyo iliodumu munda mrefu ni ya Zaini kuandaliwa mahali pasipokuwa kesi pa Uvira, ikisaidiwa na Monusco. juenikama wahukumiwa wa moja walipelekwa pa Bukavu, wengine mjini Kinshasa siku moja. na makanani Bernard bia Mungu Msadima na Samuel na Bioyo Josue fistongo mama ya bala, maofisa awa watatu wa ngazi za juu jeshini walihukumiwa kifungo cha maisha na kuondolewa pete zao kati ya makosa waliyoshutumiwa ili iliyopewa uzito ni pamoja na kusaliti jeshi na kutafuta kufanya uasi wa kanali. Washtakiwa Ngabo Eric Zairwa na Saddam Ringo hawakuripoti kwenye korti, ingawaje walitajwa mara kwa mara kwenye kesi. Kwa hiyo walihukumiwa kifungo cha kifo na kuondolewa jeshini na wengine pia waliombwa kutoa faini na gharama zingine za korti, na kuhukumiwa hivi kati ya miaka mbili na makumi mbili kufuatana na kosa ya kila umoja. Wengi kati ya washtakiwa hawaku- hawakukubaliana na makosa walioshtumiwa, kwa hayo walijitetea, huku wakionekana ukutokujua sheria ya kijeshi au kuzingatia maneno ambao wao wenyewe waliona kuwa ya msingi. Kanali Bernard ya mungu aliombwa kumrudishia mfanyabiashara wa Kimisri Bwana Tareka Med dola elfu mia mbili aliyomdhulumu. Charlo Taylor anahukumiwa kwa miaka makumi matano gerezani na korte ya kipeke kwa ajili ya Sierra Leon palahei katika umoja wa amzi wanahukumu raisi wa zamani wa Liberia sababu alipanga makosa yanayochukuliwa zaidi katika ulimwengu mzima nje ya nchi yake. Kama ingelikuwa kudai kwa hukumu ya juu, Charlo Taylor wenda kuhukumiwa kwa miaka mia moja na munane pa Uingereza, nchi ambayo ilimupeleka. Raisi wa zamani wa Liberia alihukumiwa tarehe makumi mawili na sita mwezi wa uliopita kwa makosa ya binadamu, makosa ya vita na sababu ya kusaidia waasi wakati wa vita ya raia pa Sierra Leone mnamo mwaka wa elfu moja mia kenda makumi kenda na moja mpaka mwaka wa elfu mbili na mbili kudai wanamemba wa zamani wa serikali ya tokeo mwaka wa 2007 mpaka 2011 ni swali lililopelekea kikundi kimoja cha chama cha kisiasa cha MLC na washiriki wake kuandika kibarua kilichopelekwa leo kuna kokoti kuu ya Jamhuri. Na wanabunge hao wa upinzani wanategemea kipengele cha makumi kenda na kenda cha katiba, wanasema kwamba wanamemba wa mmoja wa serikali ya Gizenga ya kwanza na ya pili na Muzito wa kwanza ya pili hawakujulisha mali yao muda wa siku makumi matatu kisha kukomeshwa kwa muda wa kazi yao. Wanaongeza kwa kibarua chao maswali yaliyoelekezwa na Fidel Babala na Jacques Lungwana, pia ripoti ya kiuchumi na kifedha ya mwezi wa tatu mwaka wa elfu mbili na kumi ya bunge la Taifa. Jean-Lucien Busa, kiongozi wa kikundi cha wanabunge wa chama cha MLC na washiriki wake, anafasiria yakoni mikrofoni ya, ya Jacques Molima. Munafahamu hakika hey, si kwamba wanazaniwa na kushutumiwa mawaziri wengi na waziri mkuu kote, na tribunali zinapasa chungua suala hilo na kuchukua jukumu yake, ili uongozi njema tunaotetea na uongozi katika uwazi viwe kanuni na sio jambo lisilotimizwa ya pili ni swala kuhusu matokeo ya uchunguzi ya komishini ya kiuchumi na fedha yenye kusema kwamba mawaziri na waziri mkuu wa zamani waliba fedha nyingi za serikali. Hakuna si shirika la serikali iliyochunguza swala hilo, na tunawaza kwamba ya mwisho katika demokrasia na jamhuri ya haki ni kote na tribunali Mkutano wa baraza la bunge la taifa leo mjini Kinchasa unausu uchunguzi wa wanabunge. Ni swali liloelekezwa na wanabunge Martin Fayulu na James kwa waziri mkuu, makamu wazir wa ukingo, na kwa waziri wa mambo ya ndani ukingo kujitegemea kwa majimbo na mambo ya kiasili. Walizungumzia swala la ukingo mashariki mwa Kongo ya ambayo inaendeshwa na l na waasi wa makundi mbalimbali ya wanaomiliki silaha. Kutokana na hali ya swali na kuambatana na kanuni ya bunge la taifa. Mfereji wa kuongoza maji ulichimbwa mita tatu ndani ya udongo kumepita miaka makumi matano yaani tangu kolonia kwa masemi ya wakaji wa kata hiyo. Mfereji unatelemosha maji ya mvua na ya mchafu kutoka kata mbalimbali mbali ya mtaa mpaka kumuto matete. Na pia mnyonyomoko uliisha kuangusha viwanja viwili na mapango mbili za wapadri wa kundi la Combonie na wale wa Franciscan. Hawa wakahimiza wakaji kwa kupiganisha mporomoko huo kumwisho wa Nishurutisho tunapashwa kuonesha kwa wenye wanatutawala, ili waje wasaidie wakaaji, au sababu mporomoko huu ginzi lianza ingeliweza kuporomosha hii yote. Hakika tunajua ginsi mporomoko unaanza, lakini atujue mwisho yake ni hatari sana. Hata vile hakuna nguvu yoyote kufanyika kwa kuzuia mporomoko huu ambao unasonga mbele zaidi mpaka unaweza kukavuta kata mzima ya mtaa ule wa Lemba.