Tusalimu nini wote wenye kwa pembeni ya redio zenu kwa kufata habari zetu. Karibu dola za Kimarekani miliardi mnane ni pesa zinazotayarishwa kwa ajili ya bajeti ya mwaka wa 2012. Mwa pesa zinazotolewa kufuatana na shabaha za serikali. Tutamsikiliza punde waziri mkuu akijieleza mbele ya wa wanabunge wa taifa. kuhusu mm -hmm. hali ya kutepo usabiti mashariki mwa Kongo ya Demokrasia. Shirika la raia la jimbo la Kivu ya Kaskazini inahitaji serikali kupendelea hasa muungano wa taifa na kuepuka kugawanya nchi vipande vipande. Ni kwa wakati mkutano na wapasha habari leo mujini Kinshasa jimboni yeah, mashariki watu kenda wamefariki juu ya wale makumi kenda na tatu weni kuwa na ugonjwa wa kuendesha unayozaniwa kwa kipindupindu mitaani ya huma na Basoko. Hali hiyo ni tangu Jumatatu. oh, God. Oh, God. Karibuni kwa habari zetu. Pesa za kikongomani miliardi elfu saba mia tano makumi saba na saba, serikali juu ya mpango wa shaba sita. Ndivyo amesema waziri mkuu, sikilizeni Augustin Matata Ponyo, masemi yake yalichukuliwa na Jacques Mulima. Kwanza, kuendelea na kukamilisha mabadiliko kuhusu misingi ya serikali kwa hiyo tunayo hamsini na tisa asilimia ya bajeti. Pili, kukazia ustawi kiuchumi kwa kupunguza hali ya umasikini na kuongeza idadi ya wafanyakazi, kwa hiyo tumepangilia ishirini na tano asilimia ya bajeti. Tatu, kuendelea na ujenzi, kwa hiyo tunayo kumi na nane asilimia ya bajeti. Ine, kuboresha hali ya maisha kijamii ya wananchi kwa jumla, kwa hiyo tunayo ishirini na tisa asilimia ya bajeti. Tano, tunayo shufu ya kutoa maadibisho ya kiraia, tunayo chini ya moja asilimia wa kazi hiyo. Sita, na mwishowe kazia ushirikiano kimataifa nayo chini ya moja. Jueni kwamba katika mapato ya bajeti huku kuna mapato ya fedha ya ndani ya serikali kuu yanayokadiriwa kwa dola za Kimarekani milardi tano wala asilimia makumi sita na mbili nukta tatu ya mapato yote, na mapato toka nje kwa dola za Kimarekani milardi tatu au asilimia makumi matatu na saba nukta saba. Shirika la raia la Jimbo la Kivu ya Kaskazini linahitaji serikali kupendelea hasa muungano wa taifa na kuepuka kugawanya Kongo ya kidemokrasia vipande vipande. Pendekezo hilo lilitolewa wakati wa mkutano na wapasha habari leo mjini Kinshasa. Shirika la raia linashutumu kutotoa kuto, kuto, malipizi hali yenye kupelekea kwa ukosefu wa utabiti mashariki mwa nchi. Shirika la raia linazungumzia hasa shambulizi la mwaka wa 2004 mjini Bukavu na mauaji pa kiwanja Jimbo Kivu ya Kaskazini mwaka wa elfu mbili na mnane. Taarifa Richard Junior Kamunga usuni wake na Adolfin Goy. Kiongozi wa shirika la raia jimbo la Kivu ya kaskazini anaomba serikali akomeshe tabia ya kuwaza, kama vita kuendeshwa katika jimbo la Kivu ya kaskazini inaletwa na ukabila wala ujamaa Rwanda ndiyo sababu ya vita, na pia serikali ya Kongo ichukue jukumu lake ajili ya jeshi wenye kutumwa vitani, na pia waunde jeshi upya na askari polisi, na pia kazi za ukingo za jamhuri ya Kongo kwa mabunge. Shirika hilo wanaomba wende, wanamukumbusha serikali kila mara swala kuhusu kingo ya majimbo hizo mbili ya kusini na yale ya kaskazini ya Kivu, na pia watafute amani na waimarishe mapatano kati ya Kongo ya Kidemokrasia na Rwanda ajili ya ujumbe wa kigeni hutumika nchini Kongo ya Kidemokrasia. Shirika la raia la jimbo ya Kivu ya kaskazini wanaomba hawa walazimishe mainchi zao zisimsaidie tena Rwanda, ili Rwanda aunge mkono kwa kuimarisha jimbo ndogo, na pia aelewe kisiasa ya kuishi vizuri na wajirani. Zaidi ya jamaa elfu sita za wahani wamehesabiwa tena katika kitongoji cha Mufuni Changa mtani Masisi, Pabuzi Minova mtani Kalehe. Wametoka vijiji vya Ufamandu ya kwanza na ya pili, Walua Luanda na Katoi. Wanaongezeka kwa jamaa zingine zaidi ya elfu tatu zilizo hesabiwa mwezi wa tano uliopita. Ndivyo amesema kiongozi makamu wa komiti yenye kuhusika na kuhesabu wakimbizi. Watu wale wote wameishi katika hali mbovu bila msaada wowote. Toka Minova Kiasi ya wakimbizi elfu kumi wamejifahamisha katika eneo la Mfuni Nshanga tarafani Masisi, pia yapata elfu makumi mawili na moja katika eneo la Buzi Minova Mtaani Kale, kwa masemi ya mchungaji Wema Makamu ya kiongozi yahusika na hesabu ya watu hawa. Wanaishi mbaya, wanatandika mayani ya migomba kwa kulala ndani ya madarasa, wanapigia vyakula nje. Pia wana shida kwa kupata kuni kwa kuwasha moto, na kama mvua ikinyesha jioni wanalala bila kutumia chakula tena nafasi ya kupata kazi kijiji, kumefunguliwa kambi ya kuwapokea bila ruhusa ya viongozi, sababu hakuna nafasi ya kulala ndani ya darasa. Kumbuke ya kwamba hawa wakimbizi wametokea eneo ya Ufamando ya kwanza na ya pili, Walowa Luanda, Kaloba na Katoya na Ziralo, wanakimbia mapambano ya kila siku kati ya FDLR na Wamaimai raia Mutomboki tangu mwezi wa tano. Kwa masemi ya hawa wakimbizi, hawajapewa hata msada yoyote ya kiutu Tujelekeze jimboni mashariki ambako watu kenda wamefariki juu ya wale makumi kenda na tatu wenye kuwa na ugonjwa wa kuendesha unayozaniwa kwa kipindu pindu mitani ya huma na Basoko. Jambo lilotolewa leo asubuhi na mganga kiongozi wa wilaya ya afya achopo lumami. Kama livyo sema mganga Cyprien Losea, ugonjwa huo umeendeshwa tangu Jumatatu. Anadulisha kwamba wagonjwa walichunguzwa na waganga wa shirika la waganga bila mpaka MSF kwa kifupi, na vipimo vimefikishwa a mjini Kinshasa kwa ajili ya uchunguzi. Tumsikilize Cyprien Losea, mganga kiongozi wa wilaya ya afya ya chopolo mami, akihojiwa na Joseph Basayi wa redio Bondeko kutoka Isangi kwa sasa kumetambulikana ugonjwa ya kuendeshwa yenye kulinganishwa na kipindupindu katika majimbo mbili za afya tangu tarehe ine mwezi wa sita tunamo kumeonekana wagonjwa makumi sita na kenda na pia tisa wamefariki humo jimbo la afya la ya limbongo kumeonekana wagonjwa makumi ine na moja kenda wamekwisha kufariki sehemu ya mukeke kunatambulikana wagonjwa makumi mawili na mnane hakuna mutu amepoteza maisha. Jimbo la afya la ya Limbongo, kuna tu eneo la ya Olema wote, kumeonekana wagonjwa makumi mbili na sita, hakuna mmoja amekwisha kupoteza maisha yake. Mujini Kinshasa kumebomolewa leo nyumba zilizojengwa katika eneo la utalii la Mimoza. Operation hiyo iliongozwa na kikundi kimoja cha nyumba ya liwali wa Kinshasa na kusindikizwa na askari polisi. Wakaji wanasema kwamba hawakuarifiwa, wanaomba kwa kiongozi wa muji kuarudisha katika haki zao. Mwandishi wetu Paul Matendo aitoandalia taarifa tarife, inayosomwa na, na Isaac Semoyopi. Katika kazi hilo kuna jambo la kufuatilia kazi ya kutengeneza, mana nyumba zingine nga. zote zilivunjwa. Watu wanaoishi katika hizo nyumba wanalia na wanashindwa kuzuia hiyo operesheni. Mmoja wao anasema hawafahamu sababu, wanakuwa na barua yao ya lupango. Manyumba zingine zinaongoja kuvunjwa, zinafungwa. Ni sawa kwa mkoa Gombi kwa kata Mimoza kwa maoni ya wakaaji wengi, nyumba hizo zilijengwa mahali kuliwekwa njia ya gari la moshi. Kwa sasa watu wanaoishi kwa nafasi urembo Mimoza wanaomba na viongozi wa serikali kutimiza haki zao. Tukumbusheni kwamba mwaziri anayehusika na upashaji habari pia mtoa ripoti ya serikali ya jimbo ya Kinshasa Teresa Olenga alijulisha siku ya kwanza iliyopita kwa Radio Capi hatua ya kuvunja hizo nyumba. Aksosi kwako Isaac. Na habari hiyo ya mwisho, waziri wa masomo ya Vyuo Vikuu University na utafiti wa elimu ametangaza leo mipango mitatu mikuu ya lazima. Ya kwanza yenye wizara yake inapendekeza kuendesha muda wa siku mia moja za kwanza tangu kusimikwa kwake ni sawa vile kuunganisha university manne makubwa ya Kongo kidemokrasia na yale mengine ya ulimwengu kufatana na hali ya sasa, jambo lililotangazwa leo asubuhi na mwalimu Bonaventure nchi lolote, wakati mkutano na wapasha habari, kabla ya kurudi mjini Kinshasa, yupo mbele ya mikrofoni ya Ansel na Maswa. Katika kazi hilo, kuna jambo la kufuatilia kazi ya kutengeneza ma university ile ya nchi Kongo, sawa university ya mji Kinshasa ama Uniki, UPN, Unikis na Unilu, ma ISP zitafata nyuma kweli baadaye ya siku 100 tangu kuundwa kwa serikali yetu kuna pia jambo la kufundishwa kwa wanafunzi wa vyuo vikuu wali na walimu weni kupatikana nje ya nchi yetu. Mayuniversiti zetu zinapasha kutumika sasa kufuatana na desturi mipya ya nje ya internet, kwa mapatano na mayuniversiti zingine duniani. Sadek inafurahishwa na desturi hilo, itapita katika mayuniversiti zote kwa kufasiria namna itafanikana. Kazi ya tatu katika mpango ya muda mwa siku mia moja katika ministeri yangu ni kuzidisha fedha yeni kuelekea Kijulishe kwamba waziri wa masomo makuu na university alibaki mjini Kisangani muda wa siku tatu ili kujionea binafsi namna kumeendeshwa kazi za ukarabati wa university ya Kisangani kufuatana na hali ya sasa. Mwisho wa habari zetu. Kwaheri, jioni njema.