Habari zetu, kunkaribu mpendo wa msikilizaji wa habari, tunazo katika lugha bora la Kiswahili. Kabla ya yote, vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Kinshasa, ni leo ndipo kumefunguliwa mkutano wa mawaziri wote majimboni wenye kuhusika na FSP muda wa siku mbili, viongozi vile vitabadilishana maoni juu ya sekta mbalimbali mbali ya FSP na kuchungua hali ya mwaka huu wa masomo 2012 na 2013. Huenda baadaye kufunguliwa. Jimboni Kivu ya Kaskazini, kundi la wauni la M23 linapaza sauti na atua juu linatoka kushimika viongozi vyake vya departimenti mbalimbali kuhusu viongozi vya kundi lile M23 monikasaya mashariki, ukosefu wa misalani mahali pa kunawa, nafasi ya kutupa uchafu katika mtaa mweneditu, inahuzunisha sana viongozi wenye husika na usafi, afya na afya jimbuni. Oh, naam, habari kamili. Kumeanzishwa leo hii mjini Kinshasa mkutano wa mawaziri wote wa majimbo wenye kuhusika na masomo ya kiprimari, sekondari na ya ufundi, EPSP kwa kifupi muda wa siku mbili wenye kuchukua mipango mikuu na ya majimbo ya FSP watabadilishana maoni juu ya hatua muhimu kwa kila sekta ya FSP na maendeleo ya kila sekta na maeneo zote, na pia watachungua na hali ya kuanzishwa kwa mwaka wa masomo 2012 na 2013. Waziri wa FSP kwa serikali kuu Maken Mwangu anajieleza juu ya mkutano ule mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Bibi Nadine Fula Nsimba. Bon, pour évaluer les actions ni kwa ajili ya kuangalia kazi zenye ilifanywa kwa wakati moja. Sekta ya masomo tuna mambo nyingi, tuna mambo ya uchunguzi kwa ajili ya namna ya kutumika, kuna mabadilisho ya mafunzo na mengi sana, kueneza mashabaha ya sekta ya masomo makuu na ndogo. Ni kusema kwamba tuwe watu wenye kueneza kwenye shabaha yenye tuliandaa, na tuwe na uhusiano na shirika ya mataifa la majibisho wenye walitusaidia, tuwe na matokeo mbili ya lazima. Ni upande kwanza ya Serikali waliongeza pesa ya kazi yenye ilipita asilimia munane mupaka kumi na tatu asilimia miliardi moja iliwekea upande wetu kwa ajili ya kufanya mabadilisho yenye tuliandaa ku sekta yetu. Waziri mkongomani ya usikai na mambo ya kigeni na uhusiano wa maeneo na inji alisimulia juu ya hatua ya Rwanda kuhusu kuundwa kwa kushimikwa kwa jeshi la kimataifa lisilo la kutegemea upande fulani. Raimo Chibanda alihakikisha kama jamhuri ya Rwanda ilikubali kuweko kwa jeshi lile katika mkutano wa Kampala, Uganda. Waziri mkongomana Raimo Chibanda alikumbusha kama jeshi lile la kimataifa huenda kuundwa ninapaswa kuwa chini ya madaraka ya muungano wa Afrika na umoja wa kimataifa, yaani ONU. Tumsikilize Raimo Chibanda la décision de mettre en place la force. Hatua ya kutia kundi ya askari wa kimataifa wasiotegemea nchi fulani ilichukuliwa na nchi zote za maziwa makuu ya Afrika ya Kati, na marais za nchi zote walisaini pia na rais wa nchi Rwanda. Kundi ya askari itaongozwa na Umoja wa Mataifa ya Afrika pia na umoja wa kimataifa. Ipo kusema MONUSCO atakuwa kati ya wenye wataongoza kundi hii, kwani MONUSCO ni mjumbe wa Umoja wa Mataifa hapa chi Kongo ya kidemokrasia. Jua hatua itumikishwe, tafadhali Baraza la Usalama za umoja mataifa ichukue hatua ya kupatia wala kuongozea MONISCO uwezo wa kazi yake. Kwa hiyo sisi wote tulikubaliana kati ya ofisi ya mataifa inafaa kuchukua mipango yote kwa kupinga waoni mashariki mwa Kongo kidemokrasia. Hayo ndiyo yalihakikishwa leo hii, siku ya kwanza, na waziri wa kwanza makamu na waziri Mubeleji wa mambo ya kigeni kisha kukutana kwake na mwenzake wa mambo ya kigeni Raimo Chibanda. Waziri wa kwanza makamu na waziri wa mambo ya kigeni wa ufalme wa Ubelgiji, Didier Reynders, alijurisha kama alifika alifanya lolote kufika Kinshasa kisha Kigali, Rwanda, kwa shabaha ya kushimikwa kwa amani na ustarehe mashariki mwa Kongo kidemokrasia. Rwanda na Jamhuri ya Kongo kidemokrasia wanapaswa kusikilizana juu ya surugisho ya amani mashariki mwa Kongo, alivyosema Didier Reynders. Tumsikilize. La ya muhimu ni yale ya kazi za pamoja, Jamhuri ya Congo ya Kidemokrasia, Rwanda na wengine wanaotumika pamoja jimboni kwa kukomesha uasi hao mashariki mwa nchi. Basi kama sivyo, kama hakuna mlango wenye kufungwa tutazungumzia swala so hilo. Kunako Umoja ya Ulaya ni kipo rejea ziarani mukazi kuhusu suala so la, la kuunda jeshi lasiokuwa na upendelevu. Tunatamani kutumika pamoja na shirika la lakini kutoka kwenye mainchi za jimbo. Maoni ya mawaziri Didi Residence wa Waomrege na Raimo Chibanda wa Kongo Kidemokrasia alichukuliwa na wandishi wetu John Bompengo na Michel Kifindangoy, bila shaka jimboni, eh, Kivu ya Kaskazini, ingawaje hatua huenda kuchukuliwa na mkutano wa kimataifa juu ya hali ya eneo ya inchi ya kanda la Maziwa Makuu, CIRGL. Kwa kifupi, pa Kampala tena pa Goma, kundi la waasi M23 haliache vitendo vyake vyenye kuenda kinyume na Katiba ya Jamhuri ya Kongo Demokrasia. M23 inajipandisha juu na kuunda chumba cha siasa kwa ukingo wa vitendo vyake. Chumba hicho cha siasa cha M23 kinacho katibu mtendaji mmoja, viongozi kumi wa departemanti na mahakamu wao kumi. Viongozi wa madepartemanti kufuatana na tangazo la kundi lile M23 la tarehe 17 mwezi wa 8, mwaka tunao wanao madaraka ya uongozi kila siku, M23 upande wa serikali ya Jamhuri ya Kongo kidemokrasia, msemaji wake Waziri Lambert Mende alihakikisha kama hakuna hata kitu chenye kufanyika. Ripoti ya mwandishi wetu Bibi Giselle Kaj, mengi sizo itu yafate na Gabriel Wamenya viongozi waliotajwa kunapatikana Sendugu Museveni, Rene Abandi Munyarugerero, Dr Alexi Kasanzu, Serge Kambasu na Mahamba Kasiwa, wao wameongoza vyumba vinavyoambatana na vyumba vya mawaziri nchini. Katibu mkatibu mtendaji Francois Ruchogoza, aliyekuwa zamani waziri jimboni ausikae na sheria, ni yeye ndiye ameongoza vyumba kumi ambaye siasa na uongozi mitaani vya husika na Sendugu Museveni aliyekuwa kati ya viongozi wa chama wasi pareko kabla ya kutajwa mshauri wali wali, wa liwali Julien Paluku kaongea kwa upande wa serikali. Hiyo siyo muhimu, alisema Lambert Mende. Na kusema kweli hiyo siyo jambo la muhimu. Sisi atuhusike na M23, tunakuwa na jambo na Rwanda na tutaendelea na kuonesha ya kwamba e Rwanda imevamia jamhuri ya kidemokrasia e ya Kongo. Kwa upande wa wakaguzi kisiasa jimboni, jambo hilo la M23 limezarau bila shurti hatua iliyoanzishwa na nchi ya kanda ya maziwa makuu. Kati ya nukta zilizokubalika ni kukomeshwa kwa vita mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mkutano wa mawaziri wenye kuhusika na ukingo wa nchi umeomba kusitishwa kwa vitendo vyote vinavyopinga buku la uongozi wa nchi. Goma, mimi ni Gabriel Wamenya Radio Kapi wile yani Ituri hujulisha kama eh, kandali eri kempanya wa FRDC haonekane tangu sasa siku mbili, kufatana na maoni ya kiongozi cha eneo la vita la FRDC wile yani Ituri kanali fal Sikabwe ofisa yule mkuu alikuwa akiongoza kundi la askari pa Bogoro, kisha akatumwa mjini Buni ambako haonekane. Kanali Farsi Kabwe alijulisha kama uchunguzi unaendelea kwa kuvumbua mahali alipo mengi. Watu wengi husema kama kisha kanali Erike pana alikuwa mbele kiongozi cha batayoni ya FRDC pamagi na jugu na kujulisha kama ali haonekane na, na waskari makumi mbili na saba jimboni ya mashariki ujusha kama pamwenejitu pa idadi nyingi za viwanja vyenye nyumba za makao hazina misalani mahali pa kunawa na pia mahali pa kutupa uchafu. Hali hiyo ndiyo ilivumbuliwa na watumishi wenye kuhusika na usafi na kazi za kiserikali juu ya mategemeo ya makao. Hali hiyo bila shaka inaleta huzuni kwa wenye kuhusika. Taarifa ya Ali Bokasa wa Radio Tutante Mengi situyafate na Veronike Kimbungu. Tumekuwa ndani ya mtaa ya Mweneditu, nyumba nyingi ambayo kukuliwa chakula aina mamisalani wala ya lala na nafasi zingine, barabara ya serikali imegeuziwa shamba, ofisi zingine za serikali imezunguuka na majani, upande ingine ni uchafu, ndiyo imeonekana ku barabara kumetambulikana hali ya uchafu, amesema kiongozi wa mtaa huu Marcel Kabamba. Hali imekuwa mbovu, lupango mnane chini ya kumi aina misalani wala ya lala, amesema tena, kama upande ya mtaa lupango tano chini m aina nafasi ya kunawia. Habari za nyumba imetueleza kama wapangaji wananawa nje asubuhi mapema wala usiku, idadi ya misalani haiko. Munapasha kujua kama kampeni hiyo kwa ajili ya usafi imekuwa musehemu yake ya kwanza, imeanzishwa na kiongozi wa Mwenyejitu. Kampani hiyo itaimiza raia kisha kutembea mitaa zote, itakuwa sasa kwa sehemu yake ya pili kwa ajili ya kuangalia misalani na nafasi ya kunawia itafanywa na maofisi ya mitaa na wenye hawatii sheria hiyo iyo watalipizwa katika eneo la jimbo la Katanga kaskazini mwa jimbo lile mitaa ya afya ya Kalemi, Nyembo, Moba na Ankoro na Kongolo. Mipango nyipe ya kupinga ugonjwa wa kipindupindu huenda kukomeshwa na kuundwa ingine mipango ambao ugawanyaji wa maji iliyogeuzwa na dawa inaanza kulipishwa. Ni hivi shirika la kimataifa Aset lilichukua hatua ya kuunda shirika lingine kwa kusaidia wakazi mengi. Tuyafate na espedi Mwamba muvi mabadiliko kuhusu mgao wa dawa itwayo klor kwa wakaaji wa tarafa hizo za afya. Kwanza, mgao huo utafanyika sasa kupitia malipo nayo, na chupa ya mililitri mia mbili hamsini itauzwa kwa franka mia tano ya Kikongomani. Bali muhusika wa upashaji wa habari katika shirika ACTED hueleza kwamba mambo yatatimizwa hatua kwa hatua. Mgao bila malipo tena kwa jamii utaendelea kando kando ya vijito, lakini sisi tutaenda hatua kwa hatua, ili tubadili tabia za jamii, wafike kutoka katika kipindi cha taazari ki na kuingia katika kipindi cha maendeleo. Tujulishe tena kwamba vituo vya mgao bila malipo kando kando ya ziwa Tanganyika pia kando kando ya vijito vitafungwa wakaaji wataalikwa kwenda kununua dawa ya chlore katika maeneo za hey, afya afyahei. Ni nafuu si kwa kichupa cha mililitre mia mbili hamsini ni za kutosha kwa kusafisha litre mia nne hamsini za maji. Mtindo huo unayo lengo la kutoa msaada kwa shirika la nyumbani Mama Uzima tokea ni tokea kaleni