Dunia tuna tunawasalimu na wakaribisha kwa kufata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe, mita makumi tatu na sita ya afya ya wilaya Ituria ya isturia yana dawa za da uchanjo wa kupinga magonjwa mbalimbali ni shida kubwa kwa wakazi ya pata milioni mnane katika eneo lile tu la Ituri pa Mungwalu ya pata vijana kumi na sita walifungwa jana kisha mchana, wakiwa wenye kusambishwa na kusumbua wakaaji. Hayo ndiyo matokeo ya operesheni ya kupinga washege Limboni Katanga. Wafanyabiashara ambao vitu vyao kupitia Dar es Salaam nchini Tanzania wanalalamika sana, ojefreme ni tangu miaka mitano inawalipisha ushuru tangu bandari ya Dar es Salaam nchini Tanzania ingawaje biashara vile kupitia Dar es Salaam viliipishwa tangu maliopotokea. Habari oh, kamili wilaya nzima na Ituri linakosewa dawa za uchanjo kwa kupinga magonjwa mbalimbali, ni sasa zaidi ya miezi mbili. Fatana na maoni ya viongozi vya afya ya wilayani Ituri, hujusha kama idadi ya sanduku za dawa huenda kusafirishwa katika wilaya lile zinachelewa mjini Kisangani kwa ukosefu wa gisi ya kuvisafirisha. Kiongozi jimboni cha Peve kilijulisha kama baadaye mita makumi tatu ya sita ya afya na wakaji milioni nane wilayani Ituri watafurahishwa mengi. Tuyafate na mwandishi witu Jean-Claude Luki. Kulingana mganga kiongozi ya PEV hapa Bunya, chanjo yenu kukosewa ni ya kupiganisha magonjwa sawa ya tetanos, kokelish, diphteri, tuberculosis na kadhalika. Kuna kituo cha afya ya Cite kwa mfano, mganga kiongozi amesema kwamba anapiganisha kwa namna yake binafsi kwa kupiganisha hali hii. Daktari Jose Wanichan amesema kwamba ametoa kwanza dawa zingine akingojelea akingo viongozi watoe chanjo, lakini ameongeza akisema kwamba kukosewa kwa dawa ya kupiganisha sawa tetanos ni hatari sana kwa afya mama mwenye mimba kwa kuwa inaweza kuambukiza mtoto wake tumboni. Na ni hali huo huo tu yani kuripotiwa ngambo za mtaa ya Aru na pia Mahagi. Kwa mfano, hapa Bunia na pekwa njugu ni hesabu ya watoto elfu moja mia moja wenye kukumbwa na hii ajali ya kukosewa kwa chanjo. Aliojiana Radio Kapi, mganga jimboni mwenye kusika na chanjo yani PEP, amesema kwamba dawa inaendelea kuchelewa kwa Kisangani kwa kosefu ya pesa kwa kuyasafirisha hapa kwa Ituri. Ngambo yake gavana la jimbo la Mashariki amesema kwamba hajapewa ripoti hata moja kutoka Bunia. Mimi ni Jean Claude Lokii, Radio Kapi. Jimboni Kasai ya Mashariki, ugonjwa bado kutambulikana unawaua sana nyama za ufugo. Tangu sasa zaidi ya juma moja, katika mtaa wa Chilenge, nguruwe makumi tatu zilikufa na ugonjwa ule pa Bakwalukusa, na hiyo ni msangao sana. Wafugaji wanatoa mwito kwa serikali ili nyama zao za ufugo zisizo zikamalizike. Kwa upande wake shirika Medecin et Veterinaire du Congo kwa kifupi AMVC linaomba kwa watu wote wa, na wafugaji waheshimu mipango za afya na usafi. Ripoti ya Emmanuel Elmaji, mengi tuyafate na mwandishi wetu hii ugonjwa usiojulikana unaua wanyama katika jimbo, zinazokufa nyingi sana ni nguruwe. Katika wiki mbili zilizopita, wakazi wamoja walikimbilia kukula nyama ya hizo nguruwe zilizokufa. Mke ndikabe ya mku na tekesha anashuhudia, tunamnukuu: kuna ugonjwa wa nguruwe yenye ilifika katika mkoa wangu, nguruwe zinapata ugonjwa na kufikia kukufa. Ombi yangu ni kututumia haraka iwezekanavyo waganga, kwa kuwa hii ndiyo akiba yetu. Shirika la waganga wa wanyama wa Kongo katika jimbo la Kasai ya Mashariki wanajua kwamba ugonjwa huu wa wanyama uko hapa jimboni. Kijulisha ya kwamba ufugo wa nguruwe ndio akiba kubwa katika jamii mbalimbali mbali. Ila uchunguzi wa mafugo haifanyike kama kawaida. Toka Mbujimayi mimilija milinganyo kwa nyaba ya Radio Okapi. Katika wilaya ya Ituri, Mungwalu, vijana 16 walifungwa jana kisha mchana hapa Mungwalu, kilomita 18 katika wilaya ile ya Ituri. Hayo ni matokeo ya kwanza ya operesheni iliyoandaliwa kwa pakupinga watoto wenye kuhangaika, kuangaikangaika na kulala inje katika eneo lile la madini Mungwalu kati ya wafungwa kunapatikana wabinti wadogo tano wenye kuwa na miaka chini ya umri wa kumi na nane. Na kwa kiongozi cha askari polisi cha mahali pale kiliamua kama watoto wale waliofungwa watapelekwa kunako chumba cha mastaka Bunya kwa ukumbusho, jueni kama vijana wa umri wa miaka kumi na saba hadi makumi mbili na tano walishambulia jamazi moja mwisho wa juma uliopita, vinyume watu tatu waliumizwa na visu na vitu vingi kupora. Taarifa ya Dedone Chiza wa radio Mongwalu mengi tuyafate na mwandishi wetu vi Veronique Kibungwa wafungwa ni watu wenye kuishi barabarani, wameweka wasiwasi usiku ndani ya raia. Kanali wa polisi la Kongo amesema kama kunakuwa ndani yao wabinti tano chini ya miaka kumi na munane. Ametueleza kama wabinti hao waliachiwa jana kisha kushauriwa. Amesema tena kama wabinti hao watarudishwa kwa uajili ya watoto kama wanaendelea tena. Kuhusiana na kundi hiyo, wanaume kumi na moja wamesikilizwa kwa kungojea hatua ya kutuma kukorti ya Bunya. Kiongozi wa Mungwalu amehakikisha kama watu hao wamekuwa wenye kutokea upande zingine na watarudisha kwao. Tumewakumbusha kama waasi hao waliingilia watu nyumbani usiku ya siku ya sita kwa kukuchia siku ya Mungu na usiku ya Mungu kwa kukuchia siku ya kwanza ndani ya nyumba tano na walilumiza watu watatu na kisu, na wenye kulumiza wamekuwa hospitalini ya muji. Turudi mjini Kinchasa kwa kuweza kukajusha kama siku ine, baada ya kuanzishwa kwa mkutano wa baraza kuu la shauri kuu ya waendesha mashtaka, watetezi wa haki za binadamu wanahitaji kufanyike mkutano wa kubadilishana maoni ya muhimu kuhusu kazi zao katika buku lao la kazi wanazo lipanwa li kwa shauri kuu shirika la Kongo kwa kuwa na haki ya sheria na komite wa uzuriaji wa haki za binadamu, wanahitaji waendeshe mashtaka wachungue hali ya na gisi ya sheria waenda kutumika nchini mkili. Yani avoka George Kipyamba, prezidenti wa ONG de akaj, anatoa muhimu ya mahitaji yale mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Jefe Ngoi kati ya shida inaharibu kazi ya sheria tulionyesha kama kunakuwa rushwa, ukosefu wa uhuru kati ya wamahakama tulionyesha gisi kunakuwa vizuizi juu ya kuendesha vizuri mashtaka ya uhalifu ya kimataifa. Tuliomba tena kwa wenye kuwa kati ya mkusanyo huo wajipiganishe, ili waamzi wote wale walisimamishwa kazi kwa bure kulingana na hatua ya urais warudi kukazi. Wanamemba wote wa ofisi ya baraza kuu ya wamahakama walipata taarifa yetu kuanzia kwa kiongozi wa baraza hii, tunaamini kwamba wataangalia vizuri malalamiko yetu kwa ajili ya sisi kupata majibu mazuri. Jimboni Katanga, prezidenti wa wafanyabiashara ya kutoka ugenini anahuzunishwa na gisi anashambuliwa kufa kwa sababu alijulisha wazi magendo ya Ojefreme ya kulipisha ushuru kutoka bandari ya Dar es Salaam nchini Tanzania. Kwa upande mwingine bwana Edward Sumaili anaomba serikali ya Kongo kidemokrasia, ki kuidemokrasia, kuomba OGEFREM pesa ama franca alizolipisha li bila kustahili muda wa miaka mitano juu ya biashara, wafanya biashara ambao vifaa vyao vilikuwa vikipitia pale Dar es Salaam. Bwana Edward Sumaili yupo mbele ya mikrofoni ya Jangandu. OGEFREM afanya angilisho ya kusema BCI ni institution ambaye iko na tetea wafanyabiashara wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Na Sumaili ni mtu ambaye yeye ndo anaendesha hiyo chama sasa tunaona kwamba inakuwa matatizo makubwa sana kuanza kusema, Sumaili anasema, Sumaili siyo msemaji, Sumaili sijui nini, lakini nataka niwaambie kwamba wanakuwa kila siku wanakuwa nafanya ile wanaita mkifaransa, kwamba menace de mort, lakini mimi sipendi kama kitu kama hiki. Sisi tunaendelea na kusema serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo lazima ikusanye hiyo pesa ambayo zilikuwa nalipishwa Dar es Salamu miaka mitano, na tutaendelea kuenda kwenye koti kuu kwa sababu hatuone haja ya kulipa ile tulikuwa nalipa miaka mitano nam waziri wa jimbo la mashariki ya usikae na mazingira alirusha kama kampuni ya madini Mwanaafrika inatumika bila kuheshimu sheria kuhusu mazingira, yaani environema, katika jamhuri ya Kongo Kidemokrasia. Bwana Fostelukinda, aliyetembelea wiki iliyopita makao ya kampuni lile katika mtaa wa Mahagi, alirusha kama kampuni Mwanaafrika inapaswa kutatua shida nayo na serikali jimboni mashariki. Kwa upande ongine Kibali, Kibali Gold Project kuchimba kuchimba za dhahabu katika ka mutawa wacha ilionyesha kama inatii sheria za serikali nchini. Fose Lukindo anajeleza njani mwa simu na Jose de Chartemenga, tangu ile yani ituri na utwili tulipepa mwanafika tukaamua kama ni kiwanda kinye kutumika sawa mwizi katika jimbo la Mashariki bila vikartasi kumruhusu atumike katika mazingira. Hakuarifiwa wala akuomba ajue kama kuna shauri ya sheria, ila mimi binafsi sijui nini wanamshauria wale wa wahusika na kumshauria, sababu kwa sasa angelipashwa kuwa na kila kibarua kufuatana kazi anayoyafanya ya, lakini mwanafika hana vikartasi na njoma tuliarifiwa husika, na tena tunampatia kila barua na vipengele, ili afike mpaka pamuji mkuu wa jimbo kwa kuzungumza na viongozi wa jimbo, hasa liwali, ambaye ana jukumu ya kumulazimisha ashike sheria. N hapo tutakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili, kipindi cha magharibi. Kwa niaba ya fundi wa mitambo, mimi Kindu na wandishi wetu walishiriki nasi kutoka katika majimbo, na bili Ivan Lutumba na Veronike Kimbungua hapa mjini Kinshasa. Dunia mkonda mile mara wapiga, asante sana na acha nafasi kwa bibi Tina Salama Meleke ambaye atakuwa na Enoki Matundu katika ukarasa wa michezo Okapi Okapi, Okapi.