Habari zetu Denis Amukunda. Okapi. Mpendwa msikilizaji, unasalimika na karibu kwa kufata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza mtasara wa habari zenyewe. Ni tangu siku ya Mungu jimboni Kivu ya Kaskazini, ujumbe wa askari jeshi huenda kuhusika na kuandikisha vijana kuingia katika jeshi la taifa. Upo mjini Goma ambako vijana huenda kuandikishwa jeshini baadaye Kalimishi. Shirika la kimataifa UNICEF lilipana jana na serikali vyumba vya masomo vilivyojengwa kwa manufaa ya watoto wa wahami pa Miketo, Sango na Lukangulo. Kinshasa, mipango muhimu zinapaswa kuchukuliwa kwa kupinga ugonjwa wa homa kutokana na mdudu wa Ebola. Ikiwa hivi ugonjwa wa nyama mengi mutayafata na mganga Vitali Mondongi kwa shirika ulimwenguni la afya. Habari oh, kamili baadaye. Kutayanzishwa katika eneo lote la jimbo la Kivu ya Kaskazini mpango wa kuingiza vijana katika majeshi ya Jamhuri ya Kongo Demokrasia kwa ajili ya operesheni ile tangu siku ya Mungu, ujumbe wa askari jeshi wenye kuundwa na wanamemba ine wapo mjini Goma. Mpango huo wa kuwaingiza vijana jeshini unalingana na hatua ya serikali kuu ya Jamhuri ya Kongo Demokrasia kwa hatua ya kubadilisha hali ya jeshi la taifa. Walioenda wale wenda kuingia jeshini yeshine wataelimishwa muda wa, wa miezi sita katika senta za mbalimbali nchini na kisha hapo apo, bila shaka watatumwa kwa majifunzo uta wa ya utaalamu wa elimu. Ripoti ya mwandishi wetu Vivi Giselle Kaj mengi si viontu yafate na Gabriel Wamenya jeshi la taifa linapashwa kurudishwa upya ni kupitia haya ndiyo kiongozi mkuu wa jeshi la fardc amefika jimboni kivu ya kaskazini kwa kuweza kuanzisha operasheni ya kuwaingiza vijana vijana ndani ya jeshi la taifa ndani ya maeneo yote ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo operasheni hiyo ya kuwaingiza ndani ya vikosi vya fardc inalenga zaidi vijana wa kongomani wenye umri wa miaka kumi na nane hadi makumi mbili na tano walipoulizwa kuhusu manufaa yao ya kuingizwa ndani ya jeshi la taifa vijana wengi wa Goma hawakutoa mahoni mazuri ni sawa vile. Mmoja wao anasema, huyu mtembeza pikipiki, wale wasoda wenye viko pia inawapiga sana, inakuwa ni unyama. Chale anaanza kuwaluma, na inabaua, alonatupatia pia boga ya kuingia ndani. Kanali Mwicho wa Batei ambaye anaongoza ujumbe ule wa kuwaingiza vijana wa jimbo ya Kivu ya kaskazini ndani ya jeshi la taifa alisema ya kwamba hatua zote zimekwisha tekelezwa kwa kuweza kuwahudumia vijana hawa mabadiliko ndani ya jeshi la taifa komandu imeanza hivi sasa sirkali, e, ndani ya vituo mbalimbali. Watu hawa watahudumiwa na serikali wakati tu watakapofika ndani ya vituo hivyo. Sio kusema tu ya kwamba kunakuwa vita huko mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ndio tunaoroza watoto na kuwaingiza ndani ya jeshi la taifa, alisema. Operasheni hiyo bado haijaanza jimboni kivu ya kaskazini. Goma, Gabriel Wamenya. tutabaki tu katika jimbo lile la kivu ya kaskazini lil acha makao yao katika grupema boabo pa Masisi Centre. Nduru nyingi za mahali pale ujulisha na kuhakikisha kama jamaa zile zinakimbia maoni, uenda kujulishwa kama kutakuwa kutakuweko mapambano mbalimbali ya makundi yenye kumiliki masilaha ambayo yanaongoza malokalite ya mahali pale. Taarifa ya Jeremia Antoni Katembo wa Radio Saki mengi na mwandishi wetu bi Veronique Kimungu. Uhami huu imeangalia watu wa Buolo Ichoa Kabanza Luto na watu wa kutokea upande zingine. Ni tangu saa tatu ya asubuhi raia walianza kukimbia vijijini wao upande wa Masisi Centre na Lusheberi. Wahami hao wamekaa ndani za masomo na wengine walilala inje. Raia wamesema kama walikimbia kwa ajili ya woga kwa kushambuliwa na wamaimai wa, mai mai wa Alliance Peuple pour Congo Libre et Souverain na kundi ya sila ya wautu ya Nyantura. Wamesema tena kama ningisi vile kundi hiyo mbili hakuna masikilizano ndani yao. Habari za nyumba ya kijiji wamehakikisha habari hiyo. Waasi hao wametenda tendo za mauaji na ya ushambulio, wamelipisha vile kodi ya serikali kwa raia. Kiongozi wa kijiji amesema kama hali hiyo imeleta chuki ya makabila ndani ya Masisi na inaomba mapatano ya mbele wazazi wa mji wa Kalemi wasite Sitela wahami wanafurahishwa sana kwani malalamiko yao yalisikika na viongozi. Shirika la kimataifa UNICEF lilipana jana siku ya pili kiserikali masomo tatu ya kiwamo senta moja kuelimushaji kwa viongozi vya FSP Katanga ya tatu mbele ya kiongozi wa mta wa Kalemi. Masomo yao yalijengwa na Caritas si Development kwa kiasi ya elfu mia moja makumi sita na tatu ya dola za Kimarekani. Sherehe ya kupana masomo yale yalifanyika katika site Miketo, Sango na Lukwangolo. Mengi tuyafate na mwandishi wetu Xavier Francois. Mibe Caritas Development amejenga masomo haya tatu muda wa miezi mnane kupitia mpango wa UNICEF wa jengo la masomo ya haraka. Mpango huo ni jumla ya dola ya Marekani elfu mia moja makumi sita na tatu ni watoto wakimbizi elfu mbili mia sita, ambamo binti elfu moja makumi mane wanaoshughulikiwa wanaoshughulikiwa kimasomo. masomo hii inajengwa ndani ya vijiji vya Lukwangulo, Miketo na Sango kunakokutanika wengi wa wakimbizi. Pale kijiji cha Sango masomo itapokea mmoja wao wa watoto elfu moja mia nne ambamo binti mia sita waliokosa kusoma wakati wa utoto wao. Masomo haya yote tatu ilipata msaada pia wa kikazi wa wakimbizi wenyewe kwa kupiga mabriki hali inayofurahisha wengi wa watoto kama vile Vumilia anaye miaka saba anayetamani kuwa mwalimu baada ya kusoma masomo yake yeah. huh. metrez. Metrez. Mm. wengi kati ya watoto ni wakimbizi kama wazazi wao wanaotoka Kivu ya kusini na maeneo ya wimbi ndani ya vijiji vya Kagoma Kalusu Kanja Kilwe Lumanje na Matete maeneo inayochimbuliwa wa dhahabu na, na, na kulimwa chakula nyingi lakini inayokumbwa leo hii na tatizo la wanamgambo wa FDLR. Nikirudi miketo, mimi ni François Xavier Mibeko kwa niaba ya radio Okapi kuhusu usiano kati ya jamhuri ya Kongo kidemokrasia na Japani. Leo ikisha siku ine mjini Kinshasa, ndipo ujumbe wa Japani utarudi nchini mwao ukiongozwa na waziri makamu na yapata viongozi vya kampuni ya Japan kenda Ujumbe huli ulichungua hali ya kihusiano kiuchumi na Kongo Kidemokrasia. Hakuna hata mkataba kuhusu kazi fulani iliyosailiwa, lakini pande zote mbili zilichungua hali ya uhusiano wao tangu hivi miaka mitano. Ripoti ya mwandishi wetu Donama Dimba mengi sizeni, tuyafate na bibi Adolfine Ngoi Inasemekana kama bado tayari, lakini kumbukeni kama jueni kwamba Japani na Congo Kidemokrasia wanahusiana tangu miaka nyingi. Katika miaka elfu moja mia kenda na makumi kenda uhusiano wao ulibaki katika ukimya na kisha hapo ulianzishwa bila shaka mwaka wa elfu mbili na saba Kinchasa. Miti na mapori ya Kongo kidemokrasia ndiyo msingi wa magonjwa ya kurudia rudia nchini Kongo ya kidemokrasia hasa mdudu wa Ebola. Hayo ndio yalijulishwa na Muungano unaohusika na afya Ulimwenguni, tawi la Kongo kidemokrasia, Lewis siku ya tatu, wakati wa mkutano wa Umoja wa Mataifa na wapasha habari hapa mjini Kinchasa fatana na maoni ya mganga usikae na uchunguzi kwa kuupinga magonjwa ya kuambukizana kunako muungano unaohusika na afya, ebola kwa manzo ni ugonjwa wa wanyama, na ndipo maana inafashwa kuchukua mipango ya kuupinga mengi. Tuyafate na mganga Vitali Mundunge, mbele ya mikrofoni ya Beli Franke Luchaka. Kuhusu ugonjwa waitwayo Ebola, ni mazingira yetu ndiyo inatuma sababu. Kwa mwanzo ni ugonjwa unaletwa na wanyama. Sasa, kupitia kazi yetu ya kila siku, hasa humo vijijini, wawindaji wanagusa nyama zilizokufa zo zenyewe. Ule muwindaji akishaambukizwa, wakati atarudi nyumbani kwake, ataambukizia pia wengine. Munaona, kama ni vigumu kwa kubadilisha kwa mara moja mazingira yetu. Kuna magonjwa ya jitokeza ghafla, zenyewe tunaweza kuepuka kufuatana na tabia yetu. Kwa hiyo wakaaji wanahitajika kushika shauri wanayoyapewa kwa kujikinga. Kwa mfano, kwa sasa wanakatazwa kuogota nyama ya kukufa na kwa kuyatumia. Hata kama wakina mama wanatumia upishi asio wa kawaida, ili watumie mboga zenyewe, wanapashwa kujikinga Jimboni Ekuator, serikali ilichukua hatua ya usaidizi kifedha kwa mpango wa vya Sida katika eneo lote la jimbo shabani kuongeza hatua za kupinga ugonjwa ule wa Sida ambao hatua zilipunguka kisha kukomeshwa kwa usaidizi kifedha na msaada wa benki kuu ulimwenguni. Hayo ndio yalijulishwa na liwali Jean Claude Bainde jana katika mkutano wa kawaida wa shauri la jimbo katika sekta mbalimbali mbali, na pia kuchungua hali ya ugonjwa wa sida na mengine mengi tuyafate na bibibéatrise na bindi. PNMLS iko na shida mwa masiku hizo kwa kuendesha kazi yake. Ongeza tena gisi banki kuu ulimwenguni ilikata kutuma mpesa walianja tumika mu mwaka elfu mbili na ine paka mwaka elfu mbili na kumi. Sababu ya hayo, serikali ya jimbo haikufunga mikono, ilikamata mpango wa kutolea PNMLS milioni moja kila mwezi kwa kutembeza kazi zake, na milioni moja mia tano ni juu ya Central Dream, ni juu ya kuendesha kazi ya kupata damu za watu kwa mapenzi zao, na milioni moja ni juu ya kuendesha kazi ya PNLS yote inaleta milioni tatu na mia tano ya mpesa ya Kongo. Misaada hiyo ilivyosema aliwali wa jimbo Jean-Claude Baende, zitatolewa kwa mapenzi ya serikali ya jimbo la Equateur, ni juu ya kugombanisha ugonjwa wa ukimwi na vile itatengeneza hali ya afya ya raia. Tokea Mbandaka, Beatrice na binti radio Okapi